ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 19, 2024, 06:31:12 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: เก็บตกงานแสดงภาพถ่ายวันแม่ เซ็นทรัลเฟสติวัล เชียงใหม่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บตกงานแสดงภาพถ่ายวันแม่ เซ็นทรัลเฟสติวัล เชียงใหม่  (อ่าน 1120 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:22:22 PM »

วันแม่เมื่อสองสามปีที่ผ่านมา ผมสังเกตเห็นสิ่งที่ฮิตทำกันในหมู่สมาชิกเฟสบุคทำกัน นั้นคือหลายคนมักหารูปเก่าสมัยคุณแม่ยังสาวถ่ายรูปกับลูก อิริยาบถต่างๆ อุ้มลูก นั่งคู่กัน ยื่นคู่กัน มีพื้นหลังเป็นบรรยากาศ ต่างๆสถานที่มากมาย ถูกเก็บความทรงจำถ้าสมัยเก่าหน่อยกล้องฟิล์ม ใหม่หน่อยเป็นกล้องดิจิตอล เปลี่ยนรูปโปร์ไฟล์ รูปพื้นหลังเฟสบุค ผมเห็นก็อดอมยิ้มไม่ได้ ชวนให้ผมได้ไปหารูปเก่าๆ ยังจำภาพหนึ่งที่ถ่ายรูปคู่กับแม่มีน้องสาวยื่นอยู่ข้างโดยพื้นหลังเป็นรถกระบะคันเก่าวันนั้นที่เราไปเที่ยวที่อ่างเก็บน้ำโดยที่รถจอดที่สันเขื่อนและผมกับแม่น้องสาวยื่นอยู่ข้างรถมีพ่อที่เป็นคนถ่ายภาพด้วยกล้องฟิล์มโบราณผมว่ากล้องฟิล์มก็ดีอยู่อย่างคือมั่นใจแล้วกดชัตเตอร์เลยไม่มีโอกาสแก้ตัวเอาเป็นถ่ายเป็นสิบอาจดีสักหนึ่งไม่เหมือนสมัยนี่ที่สามารถลบได้ถ่ายไหม ดูได้ที่จอแอลซีดี เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของกล้องฟิล์ม สำหรับผมแล้วความผูกพันกับแม่นั้นมีมากมาย

ใกล้วันแม่หรือไหนเราก็คิดถึงแม่แม้ตัวผมเองจะมาทำงานห่างจากครอบครัวแต่ยังคงติดต่อกันเสมอเหมือนสายใยที่แม่มีให้กับผม ทุกภาพที่ผมเห็นเฟสบุคที่ขึ้นมาบนไทม์ไลน์สวยประทับใจผมมาก บางภาพเป็นความทรงจำ แม่บางท่านก็ไม่อยู่แล้ว นี่แหละที่เค้าเรียกว่าภาพถ่ายสามารถเก็บความทรงจำได้ให้ดูมีชีวิตขึ้นมา และเหตุการณ์แบบนี่ก็หวนขึ้นมาทุกปีในเดือนสิงหาคม

วันหนึ่งมาเดินไปที่ห้างเซ็นทรัลเฟสติวัล เชียงใหม่ ผมได้ไปเห็นนิทรรศการภาพถ่าย วันแม่ เดินดูก็เพลินดีนะ ทุกภาพสวยหมดเลย ผมว่าเหตุการณ์บางเหตุการณ์ของภาพ ช่วงเวลานั้นของแต่ละภาพที่แตกต่างกัน มันก็เหมือนเหตุการณ์จริงที่เกิดกับหลายคนจริง ถ้าเอาหลายคนมาชมภาพถ่ายนี่ก็จะรู้สึกได้ว่าสมจริงนะ มันมีเกิดขึ้นจริงในชีวิต ไม่รูปใดก็รูปหนึ่งไม่รู้ว่าช่างภาพเค้าคิดได้ไง

เมื่อก่อนผมเคยคิดว่าการถ่ายภาพก็แค่แบกกล้องตาส่องมือปรับเลนส์โฟกัสแล้วกด เปล่าเลยความคิดนี้อาจใช้ได้แค่คนที่เริ่มถ่ายภาพเท่านั้นแต่เมื่อผมถ่ายภาพนานๆ เข้าทำให้รู้ว่าเราต้องทำการบ้านต้องคิดว่าเราจะถ่ายยังไง ถ่ายไงให้สวย เหมือนจินตนาการว่าเราถ่ายตรงนี้ กดชัตเตอร์ไปนี้จะดีไหม ภาพที่ได้จะสื่ออะไร ให้อารมณ์ความรู้สึกอย่างไรบ้างจากนิทรรศการนี้ผมว่าช่างก็คงคิดแบบผมในระยะหลังของการถ่ายภาพนะ แต่ผมก็สนุกกับการถ่ายภาพอยู่นะ ไม่ได้ซีเรียสว่าจะต้องได้แต่รูปสวยๆ นะ อ่านแล้วอย่าเพิ่งงงนะครับ แต่ผมกำลังจะอธิบายว่านิทรรศการนี่เค้าจริงจังกับการถ่ายภาพขนาดที่ผมบอกได้เลยว่าสวยหมดทุกรูปเลย โดยมีอุปกรณ์ที่ช่วยทำให้รูปออกมาสวยไม่ว่าจะเจ้ากล้องถ่ายภาพเอ่ย เลนส์เอ่ย และอุปกรณ์ต่าง แสง สถานที่ ผมเขียนมาวันนี้ก็เลยเวลาโชว์ไปแล้วละครับ จะเรียกงานเขียนนี้ว่าเก็บตกงานนิทรรศการภาพถ่ายวันแม่ 12-31 สิงหาคม 2016 ที่เซ็นทรัลเฟสติวัล เชียงใหม่

* mom20591.JPG (69.72 KB, 400x711 - ดู 262 ครั้ง.)

* mom20594.JPG (70.12 KB, 400x711 - ดู 165 ครั้ง.)

* mom20596.JPG (69.62 KB, 400x711 - ดู 213 ครั้ง.)

* mom20592.JPG (74.88 KB, 650x365 - ดู 213 ครั้ง.)

* mom20593.JPG (81.42 KB, 650x365 - ดู 231 ครั้ง.)

* mom20595.JPG (77.92 KB, 650x365 - ดู 256 ครั้ง.)

* mom20597.JPG (85.32 KB, 650x365 - ดู 145 ครั้ง.)

* mom20599.JPG (84.5 KB, 650x365 - ดู 217 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: เก็บตกงานแสดงภาพถ่ายวันแม่ เซ็นทรัลเฟสติวัล เชียงใหม่ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »