ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 06:11:42 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: จัดโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่-ปายแบบนี้ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่-ปายแบบนี้ครับ  (อ่าน 10951 ครั้ง)
shame
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:31:39 PM »

ช่วงเวลา          กลางหรือปลายเดือนกุมภาพันธ์ 52
ถึงเชียงใหม่เช้าวันเสาร์ เข้าที่พัก แล้วเช่ารถเครื่อง ออกประมาณ 10 โมงเช้า ขับขึ้นไปเที่ยว ดอยสุเทพ-ปุย-พระตำหนัก ตอนบ่ายตระเวนร่อนในตัวเมือง เย็นๆ ก็ไปเดินที่วัวลาย
วันอาทิตย์ ไปชมไร่สตรอเบอรี่ที่สะเมิง แต่เพราะขับรถเครื่องไต่เขาไม่เก่ง (ถ้าใครเคยไปป่าตองจากเมืองภูเก็ต..เส้นทางคล้ายกันหรือปล่าวครับ) ดังนั้นหากจะไปรถโดยสาร รถจะไปถึงตัวไร่เลยมั้ยครับ โดยเฉพาะไร่ที่ให้เข้าไปเก็บผลได้ และถ้ารถไปไม่ถึงแล้วเราจะเดินทางต่อไปที่ไร่อย่างไร..เดิน?
หรือถ้าจะลอง(แข็งใจ)ขับรถเครื่องไปทางแม่ริม...ใช้เวลากี่นาทีได้ครับ ทั้งนี้ช่วงบ่าย-เย็นจะกลับมาเที่ยวตัวเมืองต่อเหมือนวันแรก
โปรแกรมวันจันทร์..ทีแรกตั้งใจว่าจะไปปายแต่เช้า แล้วอยู่ที่นั่น2วัน2คืน จันทร์-อังคาร แต่มาเที่ยวเชียงใหม่ทั้งที ไม่ขึ้นอินทนนท์มันก็ยังไงอยู่..ถามว่าถ้าจะแวะไปอินทนนท์ตอนเช้า แล้วค่อยไปปาย ผมควรวางแผนเวลายังไงดี เพื่อให้ถึงปายราวๆบ่าย 3 กับการเดินทางโดยรถโดยสารสองแถวไปดอยอินฯ และรถตู้ไปปาย
ส่วนโปรแกรมที่ปาย หลักๆ ก็ตามที่หลายๆคนแนะนำครับ ไม่คิดว่าจะมีปัญหา.

รบกวนเพื่อนๆช่วยดูและแนะนำด้วยครับ
chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:36:55 AM »

อ้างถึง
โปรแกรมวันจันทร์..ทีแรกตั้งใจว่าจะไปปายแต่เช้า แล้วอยู่ที่นั่น2วัน2คืน จันทร์-อังคาร แต่มาเที่ยวเชียงใหม่ทั้งที ไม่ขึ้นอินทนนท์มันก็ยังไงอยู่..ถามว่าถ้าจะแวะไปอินทนนท์ตอนเช้า แล้วค่อยไปปาย ผมควรวางแผนเวลายังไงดี เพื่อให้ถึงปายราวๆบ่าย 3 กับการเดินทางโดยรถโดยสารสองแถวไปดอยอินฯ และรถตู้ไปปาย

ตามความเห็นของผม

ดอยอินทนนท์ กับ ปาย นี่ อยู่คนละทิศกัน

น่า จะเปลี่ยน ไปดอยอินทนนท์ ในวันที่ 2 แล้ว ลงจากดอยอินทนนท์มา ต่อไป อ.สะเมิง ก็ยังทันนะค๊าบบ

ยังจะ ใช้เวลาเดินทางน้อยกว่านะคร๊าบบ..และ ไม่เสียเวลาเดินทางด้วย
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:41:13 AM »

อ้างถึง
วันอาทิตย์ ไปชมไร่สตรอเบอรี่ที่สะเมิง แต่เพราะขับรถเครื่องไต่เขาไม่เก่ง (ถ้าใครเคยไปป่าตองจากเมืองภูเก็ต..เส้นทางคล้ายกันหรือปล่าวครับ) ดังนั้นหากจะไปรถโดยสาร รถจะไปถึงตัวไร่เลยมั้ยครับ โดยเฉพาะไร่ที่ให้เข้าไปเก็บผลได้ และถ้ารถไปไม่ถึงแล้วเราจะเดินทางต่อไปที่ไร่อย่างไร..เดิน?

ถ้า อ.สะเมิง โดยใช้เส้นทาง หางดง - สะเมิง

จะมีทาง ไฮไลท์ อยู่ช่วงหนึ่ง ที่ชาวบ้าน เรียก โค้งร้อยพับ ต้องไปพิสูจน์ดู

มอเตอร์ไซด์ ขับ ไปได้อยู่แล้ว สบายมาก (สมัยเรียนไปกับเพื่อนๆบ่อย)

ระวัง!! อย่างเดียว ห้ามดับเครื่องลงเขา.... พยายามใช้ เครื่องยนต์เบรกช่วย (ใช้เกียร์ต่ำ)

มอเตอร์ไซด์ไปได้แน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2008, 11:41:38 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:42:53 AM »

เมื่อ ถึง อ.สะเมิง แล้ว ไม่มีทางโหดเลยครับ

ทางเข้าไร่สตรอเบอรี่ ก็ ไปง่ายๆ

ผมยังเคยเอารถตู้....ขับ เข้าไปได้เลย....ไม่ต้องห่วงครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:46:12 AM »

อ้างถึง

ก็ต้อง ออกเดินทาง ไปดอยอินทนท์ แต่เช้า

แล้ว กลับมา นั่ง รถตู้ เพื่อไปปาย

แต่ดูๆ แล้ว...นั่งรถนานแน่ๆ (เหมือนที่คุณ chiangmaiboy บอกไว้)

dekdoi
Sr. Member

บ้านกลางดอย บ่มีแสงสี แต่หมู่เฮามีน้ำใจ๋

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:49:01 AM »

เข้ามาอ่านแล้ว สำหรับ ตัวผมแนะนำ คือ

วันแรก : ขึ้นไปเที่ยวเส้นทาง ดอยอินทนนท์ ก่อนเลยครับ

ส่วน ไป ดอยสุเทพ ไปวันที่ จะไป อ.ปาย ก็ทันครับ เช่น

ช่วงเช้า : ขึ้นไปเที่ยวดอยสุเทพ

แล้ว กลับลงมา ที่ท่ารถ เพื่อที่จะออกเดินทาง ไป อ.ปาย

เหนื่อยน้อยกว่า :)
ken
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:56:00 AM »

ไป อ.สะเมิง อยากรู้ว่า ไร่ สตรอเบอรี่ ไปทางไหน

หรือ ที่เที่ยว ใน อ.สะเมิง มีอะไรบ้าง

แนะนำ ไป ถามได้ที่ร้านอาหาร ชื่อ สุพรรณี

(ถึง อ.สะเมิง ปุ๊บ....ร้านนี้ จะอยู่ทางขวามือ-- ตรงข้ามกับ โรงเรียน สะเมิงพิทยาคม)

เป็นเพื่อนกัน เค้าสามารถแนะนำให้ได้ครับ

shame
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:59:59 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ แต่เพราะในความรู้สึกส่วนตัว คิดว่าทั้งอินทนนท์ และ สะเมิง บรรยากาศช่วงเช้าน่าจะดีกว่าน่ะครับ ชอบอากาศเย็นๆ หมอกๆ เพราะฉะนั้นถ้าจำเป็น ไปทั้ง 2ที่ในวันเดียวกัน ควรจะเลือกไปไหนในช่วงเช้าจะดีกว่า..เงื่อนไขเพิ่มเติม คือยอมลองขับ มอเตอร์ไซค์ไปสะเมิง กับนั่งรถโดยสารไปดอยอินฯ

อืม..ไอเดียคุณ dekdoi ก็ไม่เลว..ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: จัดโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่-ปายแบบนี้ครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »