ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 09:29:08 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ comment โปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่-เชียงรายให้ด้วยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ comment โปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่-เชียงรายให้ด้วยค่ะ  (อ่าน 5877 ครั้ง)
Munich
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:52:48 PM »

:01:

เป็นการเที่ยวที่มีผู้ใหญ่ 6 คน เด็ก 3 คนค่ะ (มีผู้ใหญ่ 2 ท่านที่เป็นผู้สูงอายุคือคุณพ่อ คุณแม่ของมิวเองค่ะ ส่วนเด็กก็อายุ 6 ขวบ 2 คน , 2 ขวบครึ่ง 1 คนค่ะ)

ได้จัดโปรแกรมเที่ยวคร่าวๆ ไว้ดังนี้ค่ะ
--------------------
วันศุกร์ที่ 4 ธันวาคม 2552
กรุงเทพ - ดอยสุเทพ - หมูบ้านแม้วดอยปุย - พระตำหนักภูพิงค์ - หางดง - บ้านถวาย   

09.05 น.   นกแอร์นำทุกท่านสู่สนามบินเชียงใหม่
10.15 น.   ถึงเชียงใหม่
11.00 น.   เดินทางโดยรถตู้ไปเที่ยวดอยสุเทพ - หมูบ้านแม้วดอยปุย - พระตำหนักภูพิงค์
15.00 น.   แวะเที่ยวที่บ้านถวาย
17.00 น.   เดินทางไปดูที่ดินที่ซื้อไว้หลังที่ว่าการอำเภอหางดง
17.30 น.   รับประทานอาหารเย็นที่ร้านข้าวเม่า-ข้าวฟ่าง
19.30 น.   เดินทางกลับที่พักที่โรงแรม

วันเสาร์ที่ 5 ธันวาคม 2552

ึ07.30 น.   รถตู้ออกจากเชียงใหม่ มุ่งหน้าสู่ จ.เชียงราย

สถานที่ที่อยากไปค่ะ

วัดร่องขุ่น
พระตำหนักดอยตุง
อ.แม่สาย เหนือสุด แดน สยาม
ข้ามไปช้อปปิ้ง ที่ ท่าขี้เหล็ก ฝั่งพม่า
เที่ยว สามเหลี่ยมทองคำ

(ไม่สามารถกำนหนดเวลาที่แน่นอนได้ค่ะ เพราะไม่เคยมาเที่ยวที่เชียงรายเลยค่ะ รบกวนผู้รู้กำหนดเวลาคร่าวๆ
ในแต่ละที่ให้ด้วยนะคะ เพราะอยากกลับมาถึงเชียงใหม่เวลาไม่เกิน 1 ทุ่มเพื่อมาเที่ยวถนนคนเดิน วัวลายค่ะ
โปรแกรมนี้สามารถเป็นไปได้หรือไม่ค่ะ ถ้าไม่ OK. วันนี้ก็จะเปลี่ยนไปเที่ยวดอยอินทนนท์แทนค่ะ)

วันอาทิตย์ที่ 6 ธันวาคม 2552

ึ08.30 น.   check out ออกจากโรงแรมเพื่อเดินทางเที่ยวสายแม่ริม-สะเมิง
09.30 น.   ปางช้างแม่สา - ชมการแสดงการแสดงช้างแสนรู้
10.30 น.   ฟาร์มกล้วยไม ้
11.15 น.   ฟาร์มผีเสื้อ
12.00 น.   แวะรับประทานอาหาร
13.00 น.   แวะชมและถ่ายรูปที่กฤษดาดอย (มีที่อื่นอีกหรือไม่ค่ะ)
15.00 น.  เลือกชมและซื้อของฝากจากเชียงใหม่ ของกินเจ้าอร่อย ผลไม้สด-แห้งมากมายที่ตลาดวโรรส
16.00 น.  เดินทางไปสนามบินเชียงใหม่
17.40 น.  นกแอร์นำทุกท่านเดินทางกลับกรุงเทพ
18.45 น.  ถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพ

------------------
รบกวนพี่ๆ ช่วย comment ให้ด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยค่ะ  ^_^

มิวนิค
lovechiangmai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:49:41 AM »

วันแรกโอเคครับ อาจจะเป็นไปได้   916

11.00 น.   เดินทางโดยรถตู้ไปเที่ยวดอยสุเทพ - หมูบ้านแม้วดอยปุย - พระตำหนักภูพิงค์

ผมว่านะ ทั้งคนแก่ และเด็กไปด้วย อยู่บนดอยสุเทพ น่าจะอย่างน้อย ชั่วโมงครึ่งเป็นอย่างน้อยเลยหล่ะ กว่าจะลงมาที่ลานจอดรถได้ หากอยากประหยัดเวลาขาขึ้นและขาลง แนะนำให้ใช้กระเช้า หากเดินขึ้นเดินลงบันใด ที่มีเป็นร้อยๆ ขั้น ต้องเสียเวลาอย่างน้อยเป็นชั่วโมง ขึ้น สามสิบ ลง สามสิบนาที

หากโปรแกรมนี้อยากจะไปได้ทั้งหมด ต้องรีบทำเวลาช่วงนี้ เพราะต้องไปบ้านถวายอีก อย่างน้อยจากดอยไปบ้านถวาย ขับรถ เป็นชั่วโมง ต้องเดินที่บ้านถวายอีก เป็นชั่วโมง

แต่วันที่สอง เป็นไปไม่ได้ครับ     :64caf316: :64caf316: เห็นตั้งโปรแกรมไว้ว่า

วัดร่องขุ่น
ข้ามไปช้อปปิ้ง ที่ ท่าขี้เหล็ก ฝั่งพม่า

แค่เดินทางก็หมดไปเป็นวันแล้วครับ คงไม่มีเวลาได้เที่ยว ตามโปรแกรมที่วางไว้แน่  เพราะต้องเดินทางมากเชียงราย ไม่เกิน 1 ทุ่มอีกต่างหาก โปรแกรมนี้หากทำได้ถือว่าเก่งครับ แต่คงไม่สนุก เพราะต้องรีบๆ มากๆ

จากเชียงใหม่ไปวัดร่องขุ่น อย่างต่ำ ชั่วโมง ครึ่ง  ต้องใช้เวลาชมอีกไม่ต่ำกว่า 1 ชั่วโมง

แล้วต้องเดินทางไปดอยตุงแม่ฟ้าหลวงอีก ใช้ระยะเวลาชมอีก อย่างน้อยต้องใช้เวลา 3 ชั่วโมงครับ หากคนไปเยอะ ต้องคอยกันอีกเวลาก็ยืดไปอีกครับ

ต้องวิ่งจากดอยตุงไปแม่สายอีก หากขับเร็วเร็วๆ อย่างช้าไม่น่าเกิน ชั่วโมงครึ่ง

แค่ข้ามไปช้อปปิ้งที่ฝั่งพม่านะ อย่างต่ำนะหากไปหลายคน ต้องไม่ต่ำกว่า 2 ชั่วโมงเป็นแน่

เสร็จแล้วต้องวิ่งไปสามเหลี่ยมทองคำ และเที่ยว

แล้วกลับมาเชียงใหม่อีกไม่เกิน 1 ทุ่ม

ทำไม่ได้ครับ

ฟันธง  913 913

ต้องตัดโปรแกรมบางส่วนออกครับ ที่อยากไปน้อยที่สุด

แล้วในโปรแกรม  บอกว่า อยากมาเดินเที่ยวถนนคนเดินเชียงใหม่ด้วย 

ผมว่า เทพจริงๆ หากทำได้และมีแรงเดิน  903 903

วันที่สาม เห็นบอกออกจากโรงแรมแต่เช้า   

ผมว่า ทำไมได้ เพราะคงสายกว่านั้นแน่ๆ  หลังจากที่เห็นโปรแกรมที่สองแล้ว คืนนั้น ทุกคนคงหลับสลบเลยหล่ะ

โปรแกรมวันที่ 3 ดูโปรแกรมสบายๆ  แต่คงทำได้ไม่หมด  เพราะลืมดูคนไปด้วยบอกว่า

เป็นการเที่ยวที่มีผู้ใหญ่ 6 คน เด็ก 3 คนค่ะ (มีผู้ใหญ่ 2 ท่านที่เป็นผู้สูงอายุคือคุณพ่อ คุณแม่ของมิวเองค่ะ ส่วนเด็กก็อายุ 6 ขวบ 2 คน , 2 ขวบครึ่ง 1 คนค่ะ)

แต่ถึงยังไงก็ให้เที่ยวสนุกนะครับ หากมีรูปสวยๆ ขอชมบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:00:45 AM โดย lovechiangmai » บันทึกการเข้า
Munich
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:38:25 AM »

ขอบคุณมากค่ะ  :01: คุณ lovechiangmai ไว้ปรับโปรแกรมเที่ยว แล้วจะมา นำ-เหนอ อีกรอบนะคะ  909
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:04:14 PM »

อ้างถึง
วันศุกร์ที่ 4 ธันวาคม 2552
กรุงเทพ - ดอยสุเทพ - หมูบ้านแม้วดอยปุย - พระตำหนักภูพิงค์ - หางดง - บ้านถวาย   

09.05 น.   นกแอร์นำทุกท่านสู่สนามบินเชียงใหม่
10.15 น.   ถึงเชียงใหม่
15.00 น.   แวะเที่ยวที่บ้านถวาย
17.00 น.   เดินทางไปดูที่ดินที่ซื้อไว้หลังที่ว่าการอำเภอหางดง
17.30 น.   รับประทานอาหารเย็นที่ร้านข้าวเม่า-ข้าวฟ่าง
19.30 น.   เดินทางกลับที่พักที่โรงแรม

เห็นมีเด็กมาเที่ยวด้วย...วันนี้ ลงจากดอยสุเทพ แวะเที่ยว สวนสัตว์เชียงใหม่ ทัทายหลินปิง ก่อน ไป อ.หางดงก็ได้นะครับ
ตอนเย็น ยัง สามารถ แวะเที่ยว ไนท์ซาฟารี ได้อีกแห่งครับ อยู่ใกล้ๆกับ อ.หางดง เลย ไม่เสียเวลาเดินทาง

ถ้า ยังไม่เคย เที่ยว แนะนำ 2 แห่ง นี้นะครับ...เด็กๆ น่าจะชอบ  909 901

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:06:37 PM »

อ้างถึง
วันเสาร์ที่ 5 ธันวาคม 2552

ึ07.30 น.   รถตู้ออกจากเชียงใหม่ มุ่งหน้าสู่ จ.เชียงราย

สถานที่ที่อยากไปค่ะ

วัดร่องขุ่น

(ไม่สามารถกำนหนดเวลาที่แน่นอนได้ค่ะ เพราะไม่เคยมาเที่ยวที่เชียงรายเลยค่ะ รบกวนผู้รู้กำหนดเวลาคร่าวๆ
ในแต่ละที่ให้ด้วยนะคะ เพราะอยากกลับมาถึงเชียงใหม่เวลาไม่เกิน 1 ทุ่มเพื่อมาเที่ยวถนนคนเดิน วัวลายค่ะ
โปรแกรมนี้สามารถเป็นไปได้หรือไม่ค่ะ ถ้าไม่ OK. วันนี้ก็จะเปลี่ยนไปเที่ยวดอยอินทนนท์แทนค่ะ)

เป็น โปรแกรม เที่ยวยอดนิยม เลยครับ

เชียงราย มา เชียงใหม่ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมง

บอก คนขับรถตู้ไว้ก่อน...ส่วนใหญ่ คนขับ จะ กะ เวลาเที่ยว ให้เราได้ ครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:09:18 PM »

อ้างถึง
ึ08.30 น.   check out ออกจากโรงแรมเพื่อเดินทางเที่ยวสายแม่ริม-สะเมิง
09.30 น.   ปางช้างแม่สา - ชมการแสดงการแสดงช้างแสนรู้
10.30 น.   ฟาร์มกล้วยไม ้
11.15 น.   ฟาร์มผีเสื้อ
12.00 น.   แวะรับประทานอาหาร
13.00 น.   แวะชมและถ่ายรูปที่กฤษดาดอย (มีที่อื่นอีกหรือไม่ค่ะ)
15.00 น.  เลือกชมและซื้อของฝากจากเชียงใหม่ ของกินเจ้าอร่อย ผลไม้สด-แห้งมากมายที่ตลาดวโรรส
16.00 น.  เดินทางไปสนามบินเชียงใหม่
17.40 น.  นกแอร์นำทุกท่านเดินทางกลับกรุงเทพ
18.45 น.  ถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพ

มื้อกลางวัน ไปทานที่ร้าน โป่งแยงแอ่งดอย ก็ได้ครับ

ที่เที่ยวอีกแห่ง ที่น่าจะไป คือ สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าฯ ครับ

ผมว่า แค่นี้ ก็ เที่ยวไม่ทัน เครื่องบินออก แล้วครับ....5555  901

bugkai_thaiseo
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:22:36 PM »

วางโปรแกรมไว้น่าเที่ยวดี   :16:  แต่บางวัน ทำได้ยาก :31: :31: 
Munich
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 03:40:14 PM »

ขอขอบคุณทั้งคุณ auto และคุณ bugkai_thaiseo ค่ะที่ช่วย comment โปรแกรมให้ค่ะ
จะปรับแต่งโปรแกรมตามแนะนำของทุกท่านค่ะ 916
jujee_45
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:41:29 PM »

ทำได้ยาก  โหดใช้ได้ เพราะโปรแกรมวันที่สอง  แล้วมีคนแก่อีกต่างหาก    917 917 หืดขึ้นคอ เหมือนคุณ lovechiangmai ว่า ทำได้ แต่ไม่สนุก เพราะรีบเกินไป จะทำให้เหนือยๆ ป่าวๆ  :64caf316:
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ comment โปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่-เชียงรายให้ด้วยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »