ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 16, 2024, 11:29:01 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ เชียงใหม่ อ่างข่าง เชียงราย 8 วัน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ เชียงใหม่ อ่างข่าง เชียงราย 8 วัน  (อ่าน 4614 ครั้ง)
pakdoo2002
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:48:20 PM »

สวัสดีครับ ช่วงปีใหม่ มีโปรแกรมเที่ยวเหนือครับ
8 วัน ตั้งแต่ 26 ธันวา ถึง 2 มกรา ครับ
ขี่มอร์ไซด์เช่า สามคน สามคัน นอนเ้ต้นท์ครับ

โปรแกรมคร่าวมีดังนี้ครับ

วันแรก ถึงเชียงใหม่
คืนแรก ขุนช่างเคี่ยน
คืนสอง อ่างขาง
คืนสาม ดอยฟ้าห่มปก
คืนสี่ ดอยแม่สลอง
คืนห้า ดอยหัวแม่คำ
คืนหก อยช้างและดอยวาวี
คืนเจ็ด อช.ดอยหลวง แล้วกลับเชียงใหม่

มีข้อกังวลขอคำแนะนำครับ

1 เดินทางโหดไปไหมครับ สามารถขี่มอไซด์ไปได้รึป่าวครับ

2 ผมอยากไป สะเมิง ในวันแรก หรือ วันที่สอง แล้ว ตัด ดอยหลวงวันสุดท้ายออก จะดีไหมครับ คนล่ะทางกันรึป่าว

3 ช่วงจากอ่างขางไปนี่ ปั๊มน้ำมันมีพอไหมครับ หรือต้องสำรองน้ำมันเผื่อไปด้วย

4 มอไซด์นี่เป็นแบบเกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:07:26 PM »

ก่อนอื่นต้องถาม จขกท. ก่อนครับว่า
เคยมาเที่ยว ตามที่เขียน ข้างบนแล้วหรือยังครับ

ถามว่า เดินทางไปได้ไหม

ตามความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ...ตอบว่าไปได้ครับ

แต่ ไปเพื่ออะไรครับ...

เพราะว่า เวลา ที่ ใช้ส่วนใหญ่ ต้อง อยู่กับการเดินทาง บนท้องถนน นะครับ

และ สถานที่ไป กางเต้นท์ แต่ละ อุทยานนี่ ไม่ทราบว่า จองไปแล้ว หรือยังครับ

อย่าง ผ้าห่มปก ไป แม่สลอง นี่ก็ขับ ข้ามจังหวัด เลยนะครับ

pakdoo2002
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:44:58 PM »

ผมยังไม่เคยไปครับ

แต่พี่ที่ไปด้วยกัน เคยไปหลายครั้งแล้ว เป็นคนจัดโปรแกรมให้ครับ

กะว่าจะไปดูพญาเสื้อโคร่ง ถ้าบานไม่พอดี ก็ไปถ่ายรูป พวกหมอก ทุ่งหญ้า กะ วิถีชาวบ้านนะครับ

สถานที่กางเต้นท์นี่ยังไม่ได้จองครับ กะว่าถ้าเต็ม ก็หาบังกะโลนะครับ
exman_t98
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:21:15 AM »

เห็นด้วย โปรแกรมนี้เหนือย  เพราะต้องเสียเวลากับการเดินทางซะส่วนมาก  เช่นดอยช้าง ดอยวารี เคยไปแล้วใช้เวลาเป็นวัน    สองที่นี้หากใครเมารถเตรียมกินยาไว้เลย อีำกอย่าง การขึ้นดอยช้าง คนขับรถต้องเก่งหรือชำนาญทาง สภาพรถต้องดี  ตอนไป ต้องเมารถแดงที่เชิงดอยเอา เพราะเราไ่ม่กล้าขับเสียง เพราะบางจุดก็อันตราย

ไปดอยวารี ต้องไปชิมชา  ชมไร่ชา ว่ากันว่า เรากินชา จากดอยนี้หล่ะ

ดอยช้าง สูง วิวสวย ดอกซากุระ น่าจะบานช่วงนี้ อ๋อ  มีต้นกาแฟด้วยนะ ที่ดอยนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 09:23:50 AM โดย exman_t98 » บันทึกการเข้า
auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:30:07 AM »

ผมยังไม่เคยไปครับ

แต่พี่ที่ไปด้วยกัน เคยไปหลายครั้งแล้ว เป็นคนจัดโปรแกรมให้ครับ

กะว่าจะไปดูพญาเสื้อโคร่ง ถ้าบานไม่พอดี ก็ไปถ่ายรูป พวกหมอก ทุ่งหญ้า กะ วิถีชาวบ้านนะครับ

สถานที่กางเต้นท์นี่ยังไม่ได้จองครับ กะว่าถ้าเต็ม ก็หาบังกะโลนะครับ

ถ้ามีคนเคยไปแล้ว ก็ เยี่ยมเลยครับ

บางแห่ง ถ้า ไปไม่ทัน ก็ ตัดทิ้ง ไปก็ได้ครับ

อย่างไรแล้ว เที่ยวให้สนุกนะครับ อย่าลืม เอารูปสวยๆ มาแบ่งปัน กันชม บ้างนะครับ  912

pakdoo2002
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:39:46 AM »

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ มอไซค์นี่ เกียร์ธรรมดา ดีกว่า หรือ ออโต้ดีกว่านะครับ (น่าจะเกียร์ธรรมดา แต่ได้อ่านรีวิวของคนนึง เค้าว่า เกียร์ออโต้ ลงเขาสบายกว่า)

และเรื่องปั๊มนี่พอมีไหมครับ
auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:33:12 AM »

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ มอไซค์นี่ เกียร์ธรรมดา ดีกว่า หรือ ออโต้ดีกว่านะครับ (น่าจะเกียร์ธรรมดา แต่ได้อ่านรีวิวของคนนึง เค้าว่า เกียร์ออโต้ ลงเขาสบายกว่า)

และเรื่องปั๊มนี่พอมีไหมครับ

ผมว่า ไม่แตกต่างครับ
อยู่ที่ เบรก กับ ยางมากกว่า.....เดินทางไกลๆ เตรียม อะไหล่ยาง ไปด้วยหละกัน
แต่ไปกันหลายๆคน ก็ ไม่น่าห่วง เกิด ยางแตก ช่วยกันเปลี่ยนได้

ส่วนเรื่องปั๊ม ผมว่า เป็น มอเตอร์ไซด์ ก็ไม่น่าห่วง เพราะ ปั๊มหลอด  ตามหมู่บ้าน มีเยอะครับ

pakdoo2002
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:56:52 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำคร๊าบบบ
auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:33:59 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำคร๊าบบบ

เที่ยว ให้สนุกนะครับ  909

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ เชียงใหม่ อ่างข่าง เชียงราย 8 วัน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »