ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 18, 2024, 08:28:01 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องทริปเชียงใหม่ค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องทริปเชียงใหม่ค่ะ  (อ่าน 3807 ครั้ง)
just_amorn
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:06:14 AM »

จากกรุงเทพฯ ถึงเชียงใหม่เช้าวันอาทิตย์
วันแรก..แวะพักทำธุระที่สันป่าตองตอนเช้า แล้วจะขึ้นอินทนนท์เลยค่ะ (ใช้บริการรถตู้พร้อมคนขับค่ะ) น่าจะอยู่ที่อินทนนท์ทั้งวันแล้วพักที่แม่กลางหลวง 1 คืน..
วันที่สอง..จุดหมายอยู่ที่บ้านวัดจันทร์ จะแวะพิพิธภัณฑ์พระพิฆเณศ และ บ้านร้อยอันพันอย่างก่อนดิ่งไปบ้านวัดจันทร์ (ต้องอ้อมโลกใช่มั้ย.. แล้วจะหาข้าวซอยอร่อย ๆ ก่อนขึ้นวัดจันทร์ได้แถวไหนคะ) พักที่ ออป.วัดจันทร์ค่ะ...
วันที่สาม..กลับจากวัดจันทร์ ยังไม่มีโปรแกรม แต่บ่าย ๆ ตั้งใจจะไปสวนพฤกษศาสตร์ทวีชลค่ะ วันนี้ พักในตัวเมืองเชียงใหม่ อาจชวนกันไปเดินหาของฝากแถวไนท์บาร์ซาร์
วันสุดท้าย..จะขึ้นภูพิงค์ค่ะ มีวัดศรีสุพรรณ และบ้านถวายเป็นเป้าหมาย ตอนเย็นทานข้าวบ้านเพื่อนที่สันป่าตอง อาจแวะที่กาดฝรั่งนิดนึงก่อนกลับกรุงเทพฯ...

ไม่ทราบว่าโปรแกรมทริปนี้ แน่นไป หรือหลวมไปไหมคะ เพื่อนเค้าอยากทานข้าวซอย ไปซื้อขนมร้านเรือนไม้ไทยใหญ่ และอาหารเหนือที่ครัวเพชรดอยงาม ช่วยแนะนำให้เหมาะสมอีกครั้งได้ไหมคะ..ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับน้ำใจชาวเชียงใหม่ค่ะ...
(จากคนต่างจังหวัดถูกย้ายมาทำงานเชียงใหม่ค่ะ...)
906
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 03:53:33 PM »

ลองดู แผนที่ นี้นะครับ

* picture_310255010414.jpg (87.06 KB, 495x461 - ดู 6841 ครั้ง.)

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:00:48 PM »

จาก ตัวเมือง เชียงใหม่ จะไป อ.สันป่าตอง จะใช้เส้นทาง หมายเลข 108 (ดูแผนที่ประกอบด้านบนนะครับ)

และ จะไป แม่กลางหลวง จะไปได้โดย ดังนี้

สามารถเดินทางจากตัวเมืองเชียงใหม่ ตามเส้นทางหลวงหมายเลข 108 (เชียงใหม่ – ฮอด) ผ่านอำเภอหางดง อำเภอ สันป่าตอง และอำเภอจอมทอง เป็นระยะทาง 50 กิโลเมตรโดยประมาณแล้วเดินทาง ต่อไปตามเส้นทาง อำเภอจอมทอง อุทยานแห่งชาติ ดอยอินทนนท์ (ทางหลวงหมายเลข 1009) อีกประมาณ 26 กิโลเมตร เลี้ยวซ้ายเข้าสู่บ้านแม่กลาง หลวง

พิพิธภัณฑ์พระพิฆเณศ จะอยู่ ช่วง กม.35 เส้นทางหมายเลข 108 (อยู่ฝั่งเข้าตัวเมืองเชียงใหม่)

บ้านร้อยอันพันอย่าง จะอยู่ ช่วง กม.19-20 เส้นทางหมายเลข 108

อ้างถึง
ที่ อ.หางดง มีร้าน ข้าวซอย ขาย หลายร้านเลยครับ (อยู่ ติดถนน เลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 04:05:40 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:07:26 PM »

ส่วน สวนพฤกษศาสตร์ทวีชล
จะอยู่ เส้นทาง ดอยสะเก็ด ไป จ.เชียงราย จะอยู่ นอกเส้นทาง ไปนิดนึงนะครับ

กลับ จาก บ้านวัดจันทร์ น่าจะลองเที่ยว แถวๆ อ.สะเมิง ดู ก็ได้นะครับ

just_amorn
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:18:08 AM »

ขอบคุณ คุณ auto มากค่ะ นอกจากจะจัดให้เจ้าหมีมาเต้นให้ดูเพลิน ๆ แล้ว ยังใจดีอีกด้วย ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จบทริปแล้วจะกลับมาเล่าสู่กันฟังนะคะ...
auto
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:26:04 AM »

ขอบคุณ คุณ auto มากค่ะ นอกจากจะจัดให้เจ้าหมีมาเต้นให้ดูเพลิน ๆ แล้ว ยังใจดีอีกด้วย ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จบทริปแล้วจะกลับมาเล่าสู่กันฟังนะคะ...

ยินดีครับ  913

อย่าลืม ของฝาก เป็น รูปถ่าย ตอนไปเที่ยว ด้วยนะครับ  901

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องทริปเชียงใหม่ค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »