ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 19, 2024, 10:46:09 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำขับรถเที่ยวเชียงใหม่-ปาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำขับรถเที่ยวเชียงใหม่-ปาย  (อ่าน 6073 ครั้ง)
pp_kun
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:30:24 PM »

ขอคำแนะนำโปรแกรม ครับ 5 วัน 4 คืน (พ่อแม่ลูก)ระหว่างวันที่ 17 ถึง 21 ก.พ. 54 ช่วงวันมาฆบูชา (ทริปแผนสองเผื่อธันวามาไม่ได้)
วันที่ 17 (พฤหัส)ขับออกจากกรุงเทพ ถึง ชม.ประมาณบ่ายสาม พัก โรงแรมฟูราม่า (เห็นใครที่มาก็รีวิวว่าที่พักโอเคราคาพันต้นๆ)
ตกเย็นมาทานข้าวริมน้ำตกที่ เฮือนห้วยแก้ว (ทราบข้อมูลจากในเวปนี้แล้วก็ไม่ไกลที่พักด้วย)จากครั้งที่แล้วไปผาลาดตะวันรอนมาขอเปลี่ยนที่บ้าง
วันที่ 18 (ศุกร์-วันมาฆบูชา) ออกเช้าขับรถไปปายใช้เส้นทาง แม่ริม- แม่มาลัย-ปาย ขอคำแนะนำที่แวะเที่ยวด้วยครับ แต่ไม่เอาห้วยน้ำดังนะ  จะแวะขากลับ  ถึง ปายบ่ายๆ  เข้าที่พัก (กำลังหาอยู่ มีแนะนำมั๊ยครับราคาพันต้นๆ)
ตกเย็นกินข้าวในตัวเมืองปายแล้วก็ไปเวียนเทียน ปล่อยโคมลอย (ไม่แน่ใจเขามีป่าว)
วันที่ 19 (เสาร์)ช่วงเช้าไป จิบกาแฟ coffee in love และเก็บตกที่เที่ยวในปาย เขาไปที่ไหนกันบ้างครับ
วันที่ 20 (อาทิตย์) ออกแต่เช้า แวะห้วยน้ำดัง ถึงเชียงใหม่เที่ยงๆ แนะนำที่ทานข้าวเที่ยง แถวแม่ริมด้วยครับ เข้าที่พัก ฟูราม่าเหมียนเดิม บ่ายสี่โมง ออกมาถนนคนเดินวันอาทิตย์  กลับที่พัก อาหารเย็นที่ชั้น 17 ของโรงแรม (ดูในรูปบรรยากาศสุดยอดนะ แต่ถ้าไม่คงไปข้าวซอยไม้เมือง ไนท์บาร์เซโลน่า เอ้อ ไนท์บาร์ซ่า)
วันที่ 21 กลับละ แวะราชพฤกษ์ก่อนกลับ
ขอถามเพิ่ม 1.อากาศช่วงกลางเดือนกุมภาที่ ชม.เป็นไงบ้าง  2.จาก ชม.ไปปายใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ 3.ถนนคนเดินที่ถนนนิมมานเหมินทร์ มีวันไหน   909 909 909
ขอบคุณมากนะครับ ตั้งใจว่าจะมาเที่ยวทุกปี

pp_kun
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:50:41 PM »

ไปไหนหมดหว่า
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:03:41 PM »

ไปไหนหมดหว่า

555 ต้องขอโทษ ด้วยนะครับ
ช่วงนี้ กระทู้ตกหล่นเยอะมาก เพราะ มีแต่คนสอบถามเข้ามาเยอะ
เดี๋ยว กลับมาช่วยดูให้นะครับ

ช่วงเดือนกุมภาฯ เชียงใหม่ ยังเป้นหน้าหนาว อยุ่ครับ
มีงาน ไม้ดอกไม้ประดับ ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:09:36 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:11:22 PM »

ที่เที่ยว ปาย ที่นึกออก ตอนนี้ ก็เช่น

น้ำพุร้อนโป่งเดือดป่าแป๋
--->สะพานประวัติศาสตร์
--->coffee in love
--->วัดน้ำฮู
--->บ้านสันติชน
--->พระธาตุแม่เย็น
--->น้ำพุร้อนท่าปาย
--->กองแลน
--->ถนนคนเดิน

staff
Sr. Member

สวัสดีเจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:22:19 PM »

เที่ยว แม่ฮ่องสอน หรือปาย มีโปรแกรมแนะนำ ลองเข้าไปดูได้ที่

http://www.teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,4395.msg21796/topicseen.html#msg21796
pp_kun
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:37:56 AM »

ขอบคุณครับ โดยเฉพาะคุณ auto ที่สนใจอีกอย่างคือ ปล่อยโคมลอย ไม่แน่ใจว่าช่วงวันมาฆบูชา จะทำได้หรือเปล่า แบบว่า อยากปลูกฝังให้ลูกชาย รับวัฒนธรรมคนเมืองไว้อ่ะครับ พอดีแม่เค้าคนเหนือแต่ไปอยู่กรุงเทพนาน แต่อนาคตก็จะกลับมาอยู่ที่เชียงใหม่ครับ 909 909 909
auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:00:54 AM »

ลองทำความเข้าใจ เกี่ยวกับ การปล่อยโคมลอย ตาม ลิงค์นี้ดู นะครับ

http://www.oknation.net/blog/nammon/2007/06/14/entry-1

ผม copy เอา บทความ มา ให้ชมบางส่วนครับ

การปล่อยโคมลอยในจังหวัดทางภาคเหนือของไทยมักจะพบเห็นได้...ในช่วงของเทศกาล "ลอยกระทง" หรือ "ภาษาถิ่นเรียกว่า ยี่เป็ง" ทีนี้เรามารู้จักคำว่า "ยี่เป็ง"กันก่อนละกัน

ยี่ ” แปลว่า สอง และคำว่า “ เป็ง ” หมายถึง เพ็ญ หรือพระจันทร์เต็มดวง สรุป...คือ ประเพณีเดือนสองวันพระจันทร์เต็มดวง แปลตรงๆๆไม่ต้องคิดมากนะครับ.

ทีนี้เดือนสอง ของทางภาพเหนือ ก็คือ เดือนสิบสองของภาคกลาง...หรือที่ตรงกับเทศกาลวันลอยกระทง นั่นเองล่ะครับ และสำหรับเพื่อนชาว OKnation ที่อยากจะเห็นแบบเต็มท้องฟ้า แนะนำควรขึ้นมาเที่ยว..ในช่วง "เทศกาลลอยกระทง" นะครับ

ลอยโคมทำไม ?

โดยความเชื่อของเดิมนั้นจัดขึ้นเพื่อ...เป็นพุทธบูชา ยามค่ำคืนและเพื่อบูชาพระเกษแก้วจุฬามณี บนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ แต่ในปัจจุบันมักพบเห็นตามงานประเพณีต่างๆๆ มากมายเข้าใจว่า เป็นการลอยทุกข์ ลอยโศก ให้หมดไป...ทั้งนี้ น่าจะรวมถึงการร่วมอาลัยถึงผู้ที่ล่วงลับไปแล้วด้วยอีกประการหนึ่ง

พระธาตุเกษแก้วจุฬามณี คืออะไร **

"สวรรค์ชั้นดาวดึงส์" หรือ "ไตรตรึงตราสาสวรรค์" ซึ่งตั้งอยู่บนยอดเขาพระสุเมรุ จุดศูนย์กลางของจักรวาล เป็นวิมานอันเกษมของผู้ประพฤติธรรม และผู้บำเพ็ญศีลอุโบสถ และเป็นที่กำหนด จำพรรษาของ พระศาสดาพระพุทธเจ้าทุกองค์ ณ สถานทิพยพิมานแห่งนี้ เป็นที่ประดิษฐาน "พระธาตุเกษแก้วจุฬามณี" อันมีพระเกศธาตุของเจ้าชาย สิทธัตถะ ที่ทรงสละเมื่อคราวเสด็จสู่ มหาภิเนษกรมณ์ รวมทั้งพระเขี้ยวแก้วข้างขวาของพระพุทธองค์ด้วย โดยพระเจดีย์จุฬามณี เป็นเจดีย์สร้างด้วยแก้วอินทนิล ประดับด้วยทองคำ และรัตนชาติเจ็ด ประการ บริเวณสถาน ตระการด้วยผืนแผ่นช่อช้างและตุงชัย กลดและชุมสายดูสง่าเป็นที่สักการะบูชาของเหล่าเทพยดานางฟ้าที่สถิตยัง ทิพยพิมานบนสรวง สวรรค์แห่งนี้ ซึ่งในประเพณียี่เป็ง ชาวล้านนาที่มีความเลื่อมใสศรัทธาในพระพุทธศาสนาจะมี การจุดประทีปโคมไฟใสสว่างพระบูชาพระธาตุเกษแก้วจุฬามณี ด้วยความเลื่อมใสศรัทธา

" พระธาตุเกษแก้วจุฬามณี" สถิตอยู่บนดอกบัว อันเป็นสัญลักษณ์แห่งพระพุทธศาสนา อยู่สูงสุดแวดล้อม ด้วยหมู่เมฆ ดวงจันทร์ ดวงดาว ทอแสง ระยิบระยับ ประดับ บูชาด้วยประทีปโคมไฟ บันไดอันนำไปสู่สรวงสวรรค์แห่งนี้ ประดิษฐ์เป็นรูปสัตว์ป่าหิมพานต์ มีศรีษะเป็นช้าง มณฑปปราสาท ขนาดเล็กที่สถิตอยู่บนกลีบบัว คือทิพยวิมานบนสวรรค์ ชั้นต่างๆ เป็นปริศนาธรรมอันหมายถึงการสั่งสมบุญบารมี จุดหมายสูงสุดสำหรับผู้ประพฤติธรรม คือการได้ไปนมัสการ พระธาตุเกษแก้วจุฬามณีบนสรวงสวรรค์ชั้นดาวดึงส์

" ดาวดึงส์" สวรรค์ที่ตั้งอยู่บนยอดเขาพระสุเมรุ ซึ่งเป็นทิพยวิมานอันเกษมของผู้ประพฤติธรรม สรวงสวรรค์ แห่งนี้ มีหมู่มวลเทพยดานางฟ้า เทพยนารีเริงร่ายระบำ รำฟ้อนดีดสี ระยิบระยับพรายพรรณด้วยอัญมณีสีส่อง อึงอลด้วยเสียงดุริยดนตรีของเหล่าเทพนคนธรรพ์ ที่ไพเราะเสนาะโสตพึงเสพ สรวงสวรรค์แห่งนี้เป็นที่ ประดิษฐานพระธาตุเกษแก้ว

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำขับรถเที่ยวเชียงใหม่-ปาย « หน้าที่แล้ว ต่อไป »