ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 11:45:34 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่ให้ด้วยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่ให้ด้วยค่ะ  (อ่าน 42992 ครั้ง)
nithi1411
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 03:42:00 PM »

รบกวนจัดโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่ให้ด้วยค่ะ คือว่าไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อนดี เดินทางถึงเชียงใหม่ประมาณ พฤหัสที่ 7 ก.พ. 16.30 น. กลับวันที่ 12 ก.พ. ช่วงเย็นค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 05:44:23 PM »

ตามที่ดูโปรแกรมแล้ว มีเวลาเที่ยวเหลือเฟือครับ ผมจะลองจัดโปรแกรม ตามความนิยมให้ลองดูนะครับ :)
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 05:47:11 PM »

วันแรก พฤหัส 7 ก.พ :   เท่าที่ดูมาถึงเชียงใหม่ตอนเย็นแล้ว แนะนำ

นั่งรถเล่นชมเมืองเชียงใหม่ ผ่านประตูท่าแพ แวะนมัสการวัดโลกโมฬี หรือ วัดพระสิงห์ , วัดเจดีย์หลวง 
ตอนเย็น เดินเที่ยวช้อปปิ้ง ตลาดกลางคืน ไนท์บาซาร์
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 05:50:59 PM »

วันที่สอง  ศุกร์ 8 ก.พ :  สวนสัตว์ - ดอยสุเทพ - ดอยปุย - สันกำแพง - บ่อสร้าง - น้ำพุร้อน - ขันโตก

ช่วงเช้าเดินทางไปสวนสัตว์ เพื่อชมความน่ารักของทูตสันถวไมตรีไทย-จีน ช่วงช่วง หลินฮุ่ย  หมีโคล่า นกแพนกวิน
จากนั้นเดินทางไปนมัสการพระธาตุดอยสุเทพ ปูชนียสถานคู่เมืองเชียงใหม่ นักท่องเที่ยวซึ่งเดินทางมาที่จังหวัดนี้จะต้องขึ้นไปนมัสการพระบรมธาตุกันทุกคน ถ้าหากใครไม่ได้ขึ้นไปนมัสการแล้ว ถือเสมือนว่ายังมาไม่ถึงเชียงใหม่

ช่วงบ่าย เยี่ยมชมบ่อสร้างสันกำแพง เลือกซื้อเลือกชมหัตถกรรมท้องถิ่น มีโรงงานและร้านค้าของที่ระลึกเป็นจำนวนมาก เช่น เครื่องไม้แกะสลัก เครื่องเงิน เครื่องเขิน เครื่องหนัง เครื่องปั้นดินเผา และผ้าฝ้าย ให้นักท่องเที่ยวได้ชมและเลือกซื้ออีกด้วย
ต่อด้วย เยือนน้ำพุร้อนสันกำแพง แช่น้ำแร่เพื่อสุขภาพ ที่นี่มีบริการนวดแผนไทย อบซาวน่า สระว่ายน้ำและอ่างน้ำวนไว้บริการแก่ลูกค้าที่สนใจด้วยค่ะ
17.00 น. กลับที่พัก
19.00 น. อิ่มอร่อยกับอาหารพื้นเมืองเหนือไม่ว่าจะเป็น แคบหมู น้ำพริกอ่อง แกงฮังเล หมี่กรอบ ฯลฯ แบบขันโตก ณ ศูนย์วัฒนธรรม หรือ ที่ คุ้มขันโตก พร้อมชมการแสดงฟ้อนรำตามแบบฉบับชาวล้านนาและการแสดง ของชาวเขาเผ่าต่างๆอันแสนประทับใจ
21.30 น. กลับที่พัก
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 05:54:08 PM »

วันที่สาม  วันเสาร์ที่ 9 ก.พ :  ถ้ำเชียงดาว - อ่างขาง - ถนนคนเดินวันเสาร์

07.00 น. ออกเดินทางจากโรงแรม

10.00 น. แวะถ้ำเชียงดาว ถ้ำขนาดใหญ่ที่มีความสวยงาม และชมวัดในถ้ำที่น่าอัศจรรย์ใจ รวมถึงหินที่มีรูปร่างต่างๆ เช่น พระพุทธรูป และรูปสัตว์ ที่เกิดขึ้นโดยธรรมชาติอันน่าตื่นตาตื่นใจ อีกทั้งยังสามารถมองเห็นดอยหลวงเชียงดาวที่มีความสูงรองลงมาจากดอยอินทนนท์เป็นฉากหลังของถ้ำ

11.00 น. เพลิดเพลินกับการถ่ายรูปร่วมกันท่ามกลางบรรยากาศสบายๆของสวนส้มฝาง

12.00 น. ขึ้นอ่างขาง รับประทานอาหารกลางวันหน้าโครงการหลวง

13.00 น. เที่ยวโครงการหลวงชมไม้เมืองหนาวอันสวยงามตระการตา สูดอากาศบริสุทธิ์และสัมผัสความเย็นบนยอดดอย

18.00 น. กลับถึงโรงแรมที่พัก

ถ้ามีเวลาและแรงเหลือ เที่ยวถนนคนเดิน วันเสาร์ ที่ ถนนวัวลาย ตอนกลางคืน หรือ เที่ยวไนทืบาซาร์ต่อ

หรือ นั่งทานมื้อเย็น ตามร้านริมแม่น้ำปิง
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 05:57:16 PM »

วันที่สี่  วันอาทิตย์ที่ 10 ก.พ :  เส้นทาง อ.แม่ริม - ถนนคนเดินวันอาทิตย์

เวลา 8.00 น. เดินทางสู่ปางช้างแม่สา อ.แม่ริม ชมความน่ารักแสนรู้ในการแสดงช้าง และทำความรู้จักกับน้องวันเพ็ญ ช้างศิลปินที่วาดภาพดอกเหมยจนโด่งดัง ข้ามโลก เยี่ยมลูกช้างแรกเกิดที่เนิร์สเซอร์รี่และชมความงามของกล้วยไม้และผีเสื้อหลากสีสันที่ฟาร์มกล้วยไม้
เที่ยวสวนพฤกษศาสตร์ ซึ่งมีการรวบรวมพันธุ์ไม้จากทั่วโลกมาไว้ให้ผู้สนใจได้ศึกษา ไม่ว่าจะเป็น ป่าดงดิบ ต้นไม้ทะเลทราย หรือดอกไม้มรณะกินแมลง ฯลฯ จากนั้นเที่ยวน้ำตกแม่สาอันชุ่มฉ่ำเย็นสดชื่น

เส้นทางนี้มีที่เที่ยวเยอะสามารถเลือกแวะเที่ยวได้ตามใจชอบครับ

กลับที่พัก  ( วันนี้แนะนำ เก็บแรง ไว้เดินถนนคนเดิน ตอนเย็น)

ตอนเย็น ท่านสามารถเดินชม  ถนนคนเดินวันอาทิตย์ อันเลื่องชื่อ
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 05:59:17 PM »

วันที่ห้า  วันจันทร์ ที่ 11 ก.พ : ดอยอินทนนท์ - ไนท์ซาฟารี

8.00 น. เดินทางไปยังดอยอินทนนท์ ชมทัศนียภาพของยอดเขาที่สูงที่สุดในประเทศ

11.00 น. หลังจากไหว้สาพระสถูปของพระเจ้าอินทวิชยานนท์บนยอดสูงสุดของดอยอินทนนท์แล้ว เดินเที่ยวบริเวณทางเดินศึกษาธรรมชาติอ่างกา เนื่องจากอากาศหนาวเย็นและชุ่มชื้น ต้นไม้จึงเต็มไปด้วยมอสและเฟิร์นชนิดต่างๆห่อหุ้มเต็มต้น เหมือนกับต้นไม้ห่มผ้า ทำให้สภาพป่าคล้ายกับป่าโลกล้านปี นอกจากนั้น ยังสามารถเห็นนกพันธุ์หายากที่อาศัยอยู่บนที่สูง พรุน้ำจืดที่สูงที่สุด และพรรณไม้แปลกๆ ไม่ว่าจะเป็น กุหลาบพันปี หรือ มอสที่ใหญ่ที่สุดของโลก เช่น ข้าวตอกฤาษีขึ้นอยู่หนาแน่น

12.00 น. รับประทานอาหารกลางวัน หน้าที่ทำการกรมป่าไม้

13.00 น. นมัสการพระธาตุนภเมทินีดลและพระธาตุ นภพลภูมิศิริ พระธาตุแห่งศรัทธาของชาวไทย ด้านบนขององค์พระเจดีย์ เป็นจุดชมวิวซึ่งเมื่อฟ้าเปิด สามารถเห็นทิวทัศน์ของอำเภอแม่แจ่มทั้งอำเภอ และเมืองลำพูนอีกด้วย

14.00 น. เยือนโครงการหลวงพระราชดำริ ซึ่งเป็นสถานีวิจัย ไม้ดอกและไม้ผล และล่าสุดยังสามารถชมฟาร์มปลาเทราต์ซึ่งเป็นผลสำเร็จแห่งแรกและแห่งเดียวของประเทศไทย ปลาเทราต์ มีน้ำมันปลาที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพ สามารถลดความเสี่ยงต่อโรคหัวใจและยังมีรสชาติอร่อยอีกด้วย จากนั้น เยี่ยมหมู่บ้านชาวเขาเผ่าม้งซึ่งดำรงชีวิตด้วยการเพาะปลูกพืชผักในโครงการหลวงขาย

15.00 น. ชุ่มชื่นฉ่ำเย็นกับน้ำตกวชิรธาร

17.00 น. แวะ ไนท์ซาฟารี
ไปไนท์ซาฟารี ผจญภัย ตื่นเต้น เร้าใจไปกับการนั่งรถรางสัมผัสชีวิตสัตว์ป่ากลางคืนอย่างใกล้ชิด ไม่ว่าจะเป็นไฮยีน่า ม้าลาย เสือโคร่งเผือก ฯลฯ เพลิดเพลินไปกับแสงสีที่สวยงามของโชว์น้ำพุดนตรี ประทับใจไปกับความงดงามของสถานที่ ก่อนเดินทางกลับที่พักด้วยความประทับใจในเวลาประมาณ 21.00 น.)
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 06:02:15 PM »

วันสุดท้าย

เห็นว่า กลับตอนเย็น เพราะฉะนั้น ชวงเช้ามีโปรแกรม เที่ยว ทริป ใกล้ๆ หลาย ทริป ลองเลือกเอา เช่น
1)ชอปปิ้งตลาดวโรรสและตลาดต้นลำใย

2)เที่ยวเวียงกุมกามนั่งรถม้าชื่นชมความยิ่งใหญ่ของเวียงกุมกาม นครโบราณใต้พิภพ เมืองที่ถูกกลบฝังจากน้ำท่วมครั้งใหญ่ในอดีต และเคยเป็นแค่เรื่องเล่าในตำนานที่เชื่อกันว่าไม่มีอยู่จริง เชิญสัมผัสกับความน่าทึ่งของภูมิปัญญาชาวล้านนาในอดีต ซึ่งสามารถสร้างสถาปัตยกรรมอันยิ่งใหญ่ได้โดยปราศจากวัตถุประสาน

3)เที่ยวหมู่บ้านถวาย หมู่บ้านแกะสลักไม้ที่ใหญ่ที่สุดในภาคเหนือ

4)เที่ยว จ.ลำพูน นมัสการพระธาตุหริภุญชัยและอนุสาวรีย์เจ้าแม่จามเทวีที่จ.ลำพูน จากนั้น เยือน Unseenหนึ่งเดียวใน ลำพูน อันได้แก่กู่กุด  ซึ่งรูปลักษณ์เป็นเจดีย์ทรงเหลี่ยมแบบพุทธคยาในประเทศอินเดีย แต่ละด้านมีพระพุทธรูปยืนปางประทานพรอยู่เป็นชั้นๆ ภายในบรรจุอัฐิของพระนางจามเทวี ผู้นำความรุ่งเรืองและสงบสุขมาสู่นครหริภุญไชย เดิมยอดเจดีย์หุ้มด้วยทองคำ ทว่าได้หักหายไปไม่ปรากฏวันเวลา ชาวบ้านจึงเรียกว่า “กู่กุด” สืบมาจนปัจจุบัน

5)เที่ยว จ.ลำปาง นั่งรถม้า นมัสการพระธาตุลำปางหลวง แวะ  ชมการแสดงช้าง

6) นั่งเรือหางแมงป่อง ชมความงดงามของสายน้ำปิง โดยเริ่มต้นลงเรือที่ท่าศรีโขงหน้าวัดศรีโขง ล่องลงใต้ผ่านคุ้มเจดีย์กิ่วเคยเป็นคุ้มพระชายาดารารัศมี,คุ้มเจ้าแก้วนวรัฐ,ตลาดต้นลำใย,วัดเกตการาม,ท่าวัดเกตชุมชนชาวเรือหางแมงป่องในอดีต,ท่าช้าง บริษัทต่างชาติที่ได้สัมปทานป่าไม้,ไปรษณีย์แห่งแรกของเชียงใหม่,สะพานนวรัฐ,โบสถ์คริต์แห่งแรกของเชียงใหม่,ภัสตราคารจีนแห่งแรกของเชียงใหม่,สะพานเหล็ก,กรมป่าไม้แห่งแรกของเชียงใหม่แล้ววกกลับล่องขึ้นเหนือตามเส้นทางเดิม ตลอดเส้นทางพิธีกรบรรยายในเรือ พร้อมรูปโบราณและเครื่องมือจับสัตว์น้ำต่างๆตามแบบภูมิปัญญาชาวเมืองเหนือ

ลองคำนวนเวลา และ เลือกเอาตามที่อยากเที่ยวครับ
toto
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 06:10:29 PM »

สามารถ ไปเที่ยว เชียงราย โดยไปกลับ ใน 1 วัน ก็ได้นะครับ
 ;D
nithi1411
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:42:44 AM »

ขอขอบคุณอย่างมากเลยค่ะที่ช่วยเหลือ ทริปเมืองเหนือครั้งแรกนี้สนุกแน่ๆ เลย ขอบคุณมากอีกครั้งนะคะสำหรับ คุณ max & คุณ toto
max
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 02:03:03 PM »

ยินดีครับ เที่ยวให้สนุกนะครับ ;D

* icon_arrow.gif (4.65 KB, 50x50 - ดู 26854 ครั้ง.)
Bangkok
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:36:45 PM »

คุณMaxกับคุณTOTO คะ(รวมถึงคนอื่นๆด้วยค่ะ ) ช่วยจัดโปรแกรมท่องเที่ยวที่เชียงใหม่ให้หน่อยค่ะ เดินทางจากกรุงเทพวันที่2ธันวา ตอนตี3ขับรถไปเอง แล้วจะถึงเชียงใหม่ในวันที่3สักกี่โมงคะ ใช้เวลาเดินทางกี่ชั่วโมงคะ และจะเดินทางกลับในวันที่5 ธันวาค่ะ รบกวนวางโปรแกรมให้ด้วยนะคะ เพิ่งไปเป็นครั้งแรกนะ ขอบคุณนะคับ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:04:47 PM »

คุณMaxกับคุณTOTO คะ(รวมถึงคนอื่นๆด้วยค่ะ ) ช่วยจัดโปรแกรมท่องเที่ยวที่เชียงใหม่ให้หน่อยค่ะ เดินทางจากกรุงเทพวันที่2ธันวา ตอนตี3ขับรถไปเอง แล้วจะถึงเชียงใหม่ในวันที่3สักกี่โมงคะ ใช้เวลาเดินทางกี่ชั่วโมงคะ และจะเดินทางกลับในวันที่5 ธันวาค่ะ รบกวนวางโปรแกรมให้ด้วยนะคะ เพิ่งไปเป็นครั้งแรกนะ ขอบคุณนะคับ

จาก กทม. มา เชียงใหม่ ใช้เวลา เดินทาง ประมาณ 7 ชั่วโมง ครับ

โอ้โห 914 ..มาตอน ตี 3....อย่าลืม เอาเสื้อหนาว มาด้วยนะครับ

และ คิดว่า ช่วงนั้น หมอก จะ ลงจัด ในตอนเช้า ด้วยนะครับ

Bangkok
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 04:04:56 PM »

ขอบคุณมากๆนะคะ คุณออโต้ :onion2012:  ถ้าจะรบกวนให้ช่วยแนะนำโปรแกรมเที่ยวเพิ่มไม่ทราบว่าจะรบกวนมากไปรึป่าวคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ  :11: :16:
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 06:10:25 PM »

ขอบคุณมากๆนะคะ คุณออโต้ :onion2012:  ถ้าจะรบกวนให้ช่วยแนะนำโปรแกรมเที่ยวเพิ่มไม่ทราบว่าจะรบกวนมากไปรึป่าวคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ  :11: :16:

ยินดีครับ

แต่อยากให้ คุณBangkok  ... บอกสถานที่ที่อยากไปเที่ยว
จะได้แนะนำและจัดโปรแกรมได้ถูกใจยิ่งขึ้นครับ

(ลองจัดด้วยตัวเองแล้วให้ดูก็ได้ครับ...)

david
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 10:28:30 AM »

:onio: :onio:
customer
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 01:13:15 PM »

เข้ามาอ่าน  :14:
chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 02:53:11 PM »

:onio:
Arale
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:00:10 PM »

ขอบคุณข้อมูล เที่ยวเชียงใหม่ จ้า  :11:
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่ให้ด้วยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »