ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 05:00:26 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ  (อ่าน 5950 ครั้ง)
momolovelove
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:51:53 PM »

วางแผนเที่ยวเชียงใหม่ ต.ค. นี้ค่ะ สภาพอากาศเป็นยังไงมั้งค่ะแนะนำด้วยค่ะ

วางแผนไว้ว่า

วันที่ 1 ถึงเชียงใหม่เช้าๆ

-แวะร้าน โบ๊ต เบเกอรี่ ก่อนขึ้นดอยสุเทพเพื่อกินอาหารเช้า (ร้านเปิดกี่โมงพอจะทราบไหมค่ะ)

-โบกรถแดงไปท่ารถขึ้นดอยสุเทพ (จากตรงนี้ โบ๊กรถไปไกลไหมค่ะ)

-ขึ้นดอยสุเทพ พระตำหนัก ดอยปุย ไปเที่ยวทั้ง 3 ที่นี้น่าจะใช้เวลานานเท่าไหร่ค่ะ

-ต่อด้วยสวนสัตว์ค่ะ เรานั้งเราลงมาจากเที่ยวดอยสุเทพ จากท่ารถเราต้องโบ๊กรถแดงไปสวนสัตว์ไกล้ไหมค่ะ ควรใช้เวลาอยุ่ในสวนสัตว์นานแค่ไหน>>>>อยากกินข้าวเที่ยงที่ Buffet House ไม่รู้จะทันเหรอเปล่า ที่สำคัญเริ่มช่วงบุฟเฟ่กลางวันตั้งแต่กี่โมง   ถึงกี่โมงค่ะ เวลาจะพอไหมค่ะ พี่ช่วยคำนวณให้ด้วยน่าค่ะ

-เข้าที่พักไปเช็กอิน ไปเย็นขนาดนี้ โรงแรมที่เข้าพักจะมีปัญหาไหมค่ะ เพราะกลัวว่าไปเช็คอินแต่เช้าห้องจะยังไม่พร้อม

-ต่อด้วยการเดินถนนคนเดินวันอาทิตย์ เข้าที่พัก

วันที่ 2
         วันนี้ยังไม่มีแพลนเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะวางแผนไปที่ไหนอะไรยังไงดีทีพักน่าดูๆไว้มี อิมท่าแพ ท่าแพบูติก บ้านน้ำใสค่ะ จากที่พักไปเที่ยวแถวนี้อะไรใกล้ๆแนะนำด้วยนะค่ะ ที่อยากไปก็มี ร้านไอเบอร์รี่ ตลาดวโรรส นอกนั้นไม่รู้จะไปไหนดีค่ะ แนะนำร้านอาหารเหนืออร่อยๆใหด้วยนะค่ะไม่ใกล้จากทีพักมากก็จะดีมากเลยค่ะ

เดินทางกลับด้วยรถทัวร์สบายๆยามเย็นค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะค่ะ

auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:43:30 AM »

อ้างถึง
วางแผนเที่ยวเชียงใหม่ ต.ค. นี้ค่ะ สภาพอากาศเป็นยังไงมั้งค่ะแนะนำด้วยค่ะ
เชียงใหม่ ช่วงเดือน ตุลาคม ก็ถือว่าเริ่มเข้าสู่ ฤดูท่องเที่ยวของเชียงใหม่แล้วครับ
บางปี ช่วงนี้อากาศก็เริ่มเย็นลงแล้ว แต่ คงหนาว สู้ช่วงธันวา กะ มกราคา ไม่ได้
แต่ ค่าใช้จ่าย เช่น ค่าที่พัก จะถูกกว่าช่วง เดือน ปลายปีครับ และ คนมาเที่ยว ก็น้อยกว่า ซึ่งเป็นข้อดี ของการมาเที่ยวช่วงเดือนนี้ครับ
และช่วงเดือน ตุลาคม ฝนก็ไม่ตก เหมือน ช่วงฤดูฝนครับ ทำให้เที่ยวสนุก

อ้างถึง
วันที่ 1 ถึงเชียงใหม่เช้าๆ

-แวะร้าน โบ๊ต เบเกอรี่ ก่อนขึ้นดอยสุเทพเพื่อกินอาหารเช้า (ร้านเปิดกี่โมงพอจะทราบไหมค่ะ)
ร้าน Boat เปิดแต่เช้า เลยครับ น่าจะเปิดตั้งแต่ 6 โมงเช้าแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 09:45:13 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:46:14 AM »

อ้างถึง
โบกรถแดงไปท่ารถขึ้นดอยสุเทพ (จากตรงนี้ โบ๊กรถไปไกลไหมค่ะ)
จากร้านโบ้ท เดินไป หน้า มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ไม่ไกลแล้วครับ ซึ่งท่ารถขึ้นดอยสุเทพ จะอยู่ ด้านหน้า ม.ช เลยครับ

อ้างถึง
-ขึ้นดอยสุเทพ พระตำหนัก ดอยปุย ไปเที่ยวทั้ง 3 ที่นี้น่าจะใช้เวลานานเท่าไหร่ค่ะ

ทั้ง 3 ที่ ก็น่าจะใช้เวลา ประมาณ ครึ่งวันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 09:46:54 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:50:42 AM »

อ้างถึง
-ต่อด้วยสวนสัตว์ค่ะ เรานั้งเราลงมาจากเที่ยวดอยสุเทพ จากท่ารถเราต้องโบ๊กรถแดงไปสวนสัตว์ไกล้ไหมค่ะ ควรใช้เวลาอยุ่ในสวนสัตว์นานแค่ไหน>>>>อยากกินข้าวเที่ยงที่ Buffet House ไม่รู้จะทันเหรอเปล่า ที่สำคัญเริ่มช่วงบุฟเฟ่กลางวันตั้งแต่กี่โมง   ถึงกี่โมงค่ะ เวลาจะพอไหมค่ะ พี่ช่วยคำนวณให้ด้วยน่าค่ะ

ร้าน Buffet house อยู่ ถ.ห้วยแก้ว ก็ถือว่า อยู่ละแวก เดียวกัน กับ ทางไปดอยสุเทพ

ถ้าลงจากดอยสุเทพ จะ มาแวะ ทานอาหาร ที่ร้านนี้ก่อนก็ได้ครับ
แล้วค่อยไปเที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ ต่อ
ซึ่งก็สามารถใช้บริการรถแดง หรือรถสองแถว ไปมาได้เลยครับ (ไม่น่าจะเรียกรถยากครับ เพราะว่าอยู่เส้นทางเดียวกัน)

แต่ถ้า ไม่ค่อยสนใจเรื่อง อาหารเที่ยงมากนัก ลงจากดอยสุเทพ ก็สามารถ ไปเที่ยว สวนสัตว์เชียงใหม่ ต่อได้เลยครับ เพราะว่าเป็นทางผ่านลงมาอยู่แล้วครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:53:21 AM »

อ้างถึง
ควรใช้เวลาอยุ่ในสวนสัตว์นานแค่ไหน

เที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ ซึ่ง กว้างมากครับ
มีที่เที่ยว อยู่หลายโซน เช่น โซนหมีแพนด้า, โซนอะควอเรี่ยม ฯลฯ
ใช้เวลา ก็น่าจะทั้งช่วงบ่าย เลยครับ ถึงจะเที่ยวแบบ สบายๆ ไม่เร่งรีบ เหมาะแก่การมาพักผ่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 10:11:18 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:54:57 AM »

อ้างถึง
-เข้าที่พักไปเช็กอิน ไปเย็นขนาดนี้ โรงแรมที่เข้าพักจะมีปัญหาไหมค่ะ เพราะกลัวว่าไปเช็คอินแต่เช้าห้องจะยังไม่พร้อม

เราจองมาแล้ว ชำระเงินเรียบร้อยแล้ว  ไม่น่ามีปัญหาครับ ห้องก็ต้องเป็นของเรา
แต่เพื่อความชัวร์ โทรไปแจ้งที่ โรงแรม ก่อนก็ดีครับ ว่าเราจะเข้าพัก กี่โมง

แต่ถ้าไปก่อน เช่น ช่วงเช้า ==> บางที แขกที่พักอยู่ก่อนยังไม่ เช็คเอ้าท์ / แม่บ้านไปทำความสะอาดห้องพักไม่ทัน ครับ

แต่ บางโรงแรมก็ใจดีนะครับ ช่วงที่ห้องพักไม่เต็ม ก็สามารถ เช็คอิน เข้าพัก แต่เช้าได้เลย
สรุป ก็คือ โทรไปสอบถามที่โรงแรม ก่อนได้เลยครับ จะดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 10:00:44 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:59:31 AM »

อ้างถึง
-ต่อด้วยการเดินถนนคนเดินวันอาทิตย์ เข้าที่พัก

เข้าใจว่า วันนี้ เป็นวันอาทิตย์ครับ
ก็น่าจะ เลือก โรงแรม แถวๆ ถนนคนเดินวันอาทิตย์จะสะดวกมากครับ
เดินเสร้จ กลับเข้าพัก ที่ ดรงแรมได้เลย อยากได้อะไรเพิ่มเติม ก็ออกไปเลือกซื้อต่อ ได้

ซึ่งวันนี้ หลังจากเที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ ก็ต่อด้วย มาเดิน ถนนคนเดินวันอาทิตย์ ช่วงเย็นได้เลยครับ

เห็นมีโปรแกรม อยากไปร้าน ไอเบอรี่ ซึ่ง อยู่ ถนนนิมมานเหมินทร์ จะ แวะที่นี่ ก่อนไปเดิน ถนนคนเดินวันอาทิตย์ ก็ได้ครับ
เพราะอยู่ไม่ไกล จาก สวนสัตว์เชียงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 10:03:49 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 10:07:45 AM »

อ้างถึง
นที่ 2
         วันนี้ยังไม่มีแพลนเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะวางแผนไปที่ไหนอะไรยังไงดีทีพักน่าดูๆไว้มี อิมท่าแพ ท่าแพบูติก บ้านน้ำใสค่ะ จากที่พักไปเที่ยวแถวนี้อะไรใกล้ๆแนะนำด้วยนะค่ะ ที่อยากไปก็มี ร้านไอเบอร์รี่ ตลาดวโรรส นอกนั้นไม่รู้จะไปไหนดีค่ะ แนะนำร้านอาหารเหนืออร่อยๆใหด้วยนะค่ะไม่ใกล้จากทีพักมากก็จะดีมากเลยค่ะ

วันที่ 2 ช่วงเช้า น่าไปเดิน ตลาดวโรรส เลือกซื้อของฝากเมืองเชียงใหม่

ช่วงเวลาที่เหลือ สามารถไปเที่ยว ได้อีกหลายที่เลยครับ เช่น ไปเที่ยว เส้นทาง แม่ริม - สะเมิง ซึ่ง เส้นทางนี้มีที่เที่ยวเยอะ เช่น น้ำตกแม่สา,ปางช้างแม่สา ฯลฯ

ซึ่งสามารถกลับมา ได้ทัน ช่วงเย็น แน่นอนครับ

หรือ จะเลือกเที่ยว ในตัวเมืองเชียงใหม่ เช่น เที่ยว วัดพระสิงห์,วัดเจดีย์หลวง แลัว ไป นั่งชิวๆ แถว ถนนนิมมานเหมินทร์ ก็ได้ครับ

อีกเส้นทาง ที่ไปทัน ก็คือ ไปเที่ยว น้ำพุร้อนสันกำแพง ครับ

momolovelove
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:10:26 PM »

ได้ความรู้เยอะมากเลยค่ะ

เห็นภาพเลยว่าควรทำยังไง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยค่ะ

เรื่องที่พักควรจะรีบจองแต่เนินๆเลยดีไหมค่ะ

หรือใกล้ๆ ต.ค. ค่อยจอง
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »