ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 06:21:05 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: แนะนำโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ  (อ่าน 10247 ครั้ง)
iNerd
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 02:15:12 PM »

พอดี มีโปรแกรมจะไปเที่ยวเชียงใหม่กับครอบครัวค่ะ 6 คน ไป 3 วัน 2 คืน วันที่ 19 - 21 มีนานี้ค่ะ

ลองจัดโปรแกรมเองคร่าวๆแล้ว แต่อยากได้คำแนะนำเพิ่มเติมน่ะค่ะ

วันที่ 19 มีนา :
จะถึงสนามบินเชียงใหม่ประมาณแปดโมงเช้า ไปรับรถที่เช่าเอาไว้ แล้วคาดว่าจะขับรถไปเที่ยวม่อนแจ่มกันช่วงเช้า ทานอาหารเที่ยงที่ม่อนแจ่ม
ตอนบ่ายก็ไปห้วยน้ำดัง ว่าจะจองที่พักในอุทยานค่ะ อากาศช่วงนั้นจะร้อนมากมั้ยคะ? ถ้าตื่นตอนเช้ามาจะมีหมอกให้ชมไหม?
ถ้าไม่ เราจะได้เปลี่ยนแผนไปนอนกันที่ปายแทนค่ะ

วันที่ 20 มีนา :
ตื่นแต่เช้ามาดูหมอก + พระอาทิตย์ที่ห้วยน้ำดัง สายๆก็ออกไปเที่ยวที่ปาย ช่วงบ่าย ๆ ขับรถเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ เพื่อไปเที่ยวไนท์ซาฟารี
ที่พักสำหรับคืนนี้ว่าจะจองที่ B2 ค่ะ ไม่ทราบว่าสาขาไหนใกล้ไนท์ซาฟารีคะ? แล้วละแวกนั้นมีที่เที่ยวอะไรบ้างคะ?

วันที่ 21 มีนา :
คาดว่าจะเก็บที่เที่ยวในตัวเมืองค่ะ อาจจะไปดอยสุเทพ (แต่ดอยอินทนนท์ก็อยากไป) ว่าจะแวะไปกินข้าวซอย ฟ้าฮ่าม และ ไอเบอร์รี่ ด้วยค่ะ
โปรแกรมวันนี้ว่างเปล่ามาก ที่ไหนไม่ควรพลาดบ้างคะ? มีเวลาทั้งวันค่ะ เพราะเครื่องบินออกสี่ทุ่ม ไปถึงสนามบินสักสองทุ่มน่าจะกำลังดีค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
- อากาศช่วงนั้นจะร้อนมากมั้ยคะ? แล้วม่อนแจ่มกับปายจะร้อนมากมั้ย?
- กลัวว่าที่ห้วยน้ำดังจะไม่มีหมอกตอนเช้าค่ะ เราควรจะเลือกไปพักที่ปายดีกว่ามั้ยคะ?
- ม่อนแจ่ม,ปาย ร้านอาหารอะไรอร่อย และราคาไม่แพงมาก บ้างคะ
- วันสุดท้ายควรเก็บที่เที่ยวที่ไหนบ้างคะ?
- ร้านเค้ก ร้านอาหารในตัวเมืองเชียงใหม่ ร้านไหนอร่อยบ้าง?
- เราไปช่วงวันธรรมดา ทราบมาว่า ไม่มีถนนคนเดิน แต่ไม่แน่ใจว่าที่ปายจะมีมั้ยคะ?
- เราเช่ารถไว้ คาดว่าจะได้ วีออส หรือ แจ๊ส จะขับไปม่อนแจ่ม,ห้วยน้ำดัง,ปาย ไหวมั้ย? นั่งกันไป 6 คนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  903
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:02:03 PM »

อ้างถึง
วันที่ 19 มีนา :
จะถึงสนามบินเชียงใหม่ประมาณแปดโมงเช้า ไปรับรถที่เช่าเอาไว้ แล้วคาดว่าจะขับรถไปเที่ยวม่อนแจ่มกันช่วงเช้า ทานอาหารเที่ยงที่ม่อนแจ่ม
ตอนบ่ายก็ไปห้วยน้ำดัง ว่าจะจองที่พักในอุทยานค่ะ อากาศช่วงนั้นจะร้อนมากมั้ยคะ? ถ้าตื่นตอนเช้ามาจะมีหมอกให้ชมไหม?
ถ้าไม่ เราจะได้เปลี่ยนแผนไปนอนกันที่ปายแทนค่ะ

ช่วงนี้ทางเหนือก็เริ่มเข้าสู่หน้าร้อนแล้วครับ แต่ช่วงเช้า อากาศก็ยังเย็นสบายอยู่ (ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะสวยและบรรยากาศดีอยู่นะครับ)

ตอนเช้าที่ห้วงน้ำดัง ผมว่า ก็น่าจะสวยอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเทียบกับ หน้าหนาวจริงๆ แล้วคงสู้ไม่ได้

แต่ข้อดีถ้าเลือกไปนอนที่ อ.ปาย จะได้เดินเที่ยวถนนคนเดินตอนกลางคืนครับ

เท่าที่ดู โปรแกรมแล้ว ==> ไปม่อนแจ่ม ถ้ายังไม่เคยไป ก็แวะไปก็ได้ครับ แต่ อยู่คนละเส้นทาง กับ ทางไป อ.ปายนะครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:03:30 PM »

อ้างถึง
วันที่ 20 มีนา :
ตื่นแต่เช้ามาดูหมอก + พระอาทิตย์ที่ห้วยน้ำดัง สายๆก็ออกไปเที่ยวที่ปาย ช่วงบ่าย ๆ ขับรถเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ เพื่อไปเที่ยวไนท์ซาฟารี
ที่พักสำหรับคืนนี้ว่าจะจองที่ B2 ค่ะ ไม่ทราบว่าสาขาไหนใกล้ไนท์ซาฟารีคะ? แล้วละแวกนั้นมีที่เที่ยวอะไรบ้างคะ?

ใกล้ๆ ไนท์ซาฟารี มี พืชสวนโลก กับ วัดพระธาตุดอยคำ ครับ

หรือ จะแวะ ไปช้อปปิ้ง ที่ บ้านถวาย อ.หางดง ก็อยู่ ในละแวกเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:04:42 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

iNerd
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:08:47 PM »

ช่วงนี้ทางเหนือก็เริ่มเข้าสู่หน้าร้อนแล้วครับ แต่ช่วงเช้า อากาศก็ยังเย็นสบายอยู่ (ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะสวยและบรรยากาศดีอยู่นะครับ)

ตอนเช้าที่ห้วงน้ำดัง ผมว่า ก็น่าจะสวยอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเทียบกับ หน้าหนาวจริงๆ แล้วคงสู้ไม่ได้

แต่ข้อดีถ้าเลือกไปนอนที่ อ.ปาย จะได้เดินเที่ยวถนนคนเดินตอนกลางคืนครับ

เท่าที่ดู โปรแกรมแล้ว ==> ไปม่อนแจ่ม ถ้ายังไม่เคยไป ก็แวะไปก็ได้ครับ แต่ อยู่คนละเส้นทาง กับ ทางไป อ.ปายนะครับ

ถ้านอนที่ปาย แล้วตื่นมาดูหมอกที่ห้วยน้ำดังก็ได้ใช่ไหมคะ?

ม่อนแจ่มกับปาย ห่างกันมากมั้ยคะ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:09:29 PM โดย auto » บันทึกการเข้า
auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:13:32 PM »

อ้างถึง
ถ้านอนที่ปาย แล้วตื่นมาดูหมอกที่ห้วยน้ำดังก็ได้ใช่ไหมคะ?

ได้ครับ แต่ต้องตื่นเช้าๆ สู้ นอนที่ ห้วยน้ำดังเลย สะดวกกว่า

อ้างถึง
ม่อนแจ่มกับปาย ห่างกันมากมั้ยคะ?

อยู่เส้นทางท่องเที่ยวเชียงใหม่ ทางเหนือ เหมือนกัน
แต่ อยู่คนละ เส้นทางครับ เสียเวลาเปล่าๆ และ เส้นทาง ไป อ.ปาย ก็ เป็นทางโค้ง ผมว่า ค่อยขับขึ้นไปดีกว่า ไม่ต้องรีบ ไม่งั้น ผู้โดยสารมี อ๊วก แน่นอน  :20:

แนะนำ วันแรก เดินทาง ไป อ.ปาย เลย ==> แวะเที่ยว ตามทาง ไป ยัง อ.ปาย ก่อนเข้าที่พัก ลองดู โปรแกรม แนะนำ เที่ยวปายเช่น

โปรแกรมเที่ยวปาย ที่แนะนำ จะใช้เวลา 2 วัน และพักที่ปาย 1 คืน ครับ

วันแรก: เชียงใหม่ - น้ำพุร้อนโป่งเดือด - ตัวเมืองปาย - วัดน้ำฮู -ศูนย์วัฒนธรรมจีนยูนนาน - นั่งจิบกาแฟในเมือง - ชมวิวข้างแม่น้ำปาย-ชมพระอาทิตย์ตกดินที่ วัดพระธาตุแม่เย็น  - เดินถนนคนเดิน

วันที่สอง : ตื่นแต่เช้า ชมหมอกในเมืองและหาของทานที่ตลาดในเมือง - ถ่ายรูปที่สะพานข้ามแม่น้ำปายที่ริมปายคอนเนอร์ - ออกเดินทางจากเมืองปาย - แวะร้าน Coffee in Love - แวะ อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง - แวะถ่ายรูปที่สะพานประวัติศาสตร์ - แวะโป่งน้ำร้อนท่าปาย (แช่นำร้อนได้) - กลับเชียงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:14:55 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:20:12 PM »

วันสุดท้าย : ตื่นเช้า เที่ยว ตลาดวโรรส เลือกซื้อของฝากเมืองเชียงใหม่

ขึ้นไปเที่ยว ดอยสุเทพ

ลงจากดอยสุเทพ อาจจะแวะ สวนสัตว์เชียงใหม่

ถ้าไม่ชอบ อาจจะไป หาร้านเค้ก อร่อย ในเชียงใหม่ทาน เช่น

ย่านถนนนิมมานเหมินทร์ ก็มี หลายร้าน เช่น

ร้านเค้ก มองบลังค์ (Mont Blanc)

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,5047.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:21:32 PM »

ร้าน iberry เชียงใหม่

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,1969.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:23:01 PM »

หรือ จะเข้าเมือง ไป แถว สะพานนวรัฐ ก็จะมีร้าน Love at first bite

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,792.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:25:49 PM »

ถ้ามีเวลาเหลือ จะไป ช้อปปิ้ง บ้านถวาย ก่อน ไป สนามบิน ก็ได้นะครับ

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,133.0.html

Scirocco
Sr. Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:28:54 PM »

อ้างถึง
เราเช่ารถไว้ คาดว่าจะได้ วีออส หรือ แจ๊ส จะขับไปม่อนแจ่ม,ห้วยน้ำดัง,ปาย ไหวมั้ย? นั่งกันไป 6 คนค่ะ

ได้ครับ  901
Scirocco
Sr. Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:31:15 PM »

อ้างถึง
โปรแกรมเที่ยวปาย ที่แนะนำ จะใช้เวลา 2 วัน และพักที่ปาย 1 คืน ครับ

วันแรก: เชียงใหม่ - น้ำพุร้อนโป่งเดือด - ตัวเมืองปาย - วัดน้ำฮู -ศูนย์วัฒนธรรมจีนยูนนาน - นั่งจิบกาแฟในเมือง - ชมวิวข้างแม่น้ำปาย-ชมพระอาทิตย์ตกดินที่ วัดพระธาตุแม่เย็น  - เดินถนนคนเดิน

วันที่สอง : ตื่นแต่เช้า ชมหมอกในเมืองและหาของทานที่ตลาดในเมือง - ถ่ายรูปที่สะพานข้ามแม่น้ำปายที่ริมปายคอนเนอร์ - ออกเดินทางจากเมืองปาย - แวะร้าน Coffee in Love - แวะ อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง - แวะถ่ายรูปที่สะพานประวัติศาสตร์ - แวะโป่งน้ำร้อนท่าปาย (แช่นำร้อนได้) - กลับเชียงใหม่

แนะนำ สอง วันแรก ที่มาเที่ยว ตามนี้เลยครับ

เพราะว่า แค่ เดินทาง ไป อ.ปาย แล้ว ก็ เหนื่อยแล้วครับ

ไม่ต้องรีบครับ ปล่อยเวลาเดินช้าๆ ที่ ปาย
kurova
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:36:57 PM »

โปรแกรมที่ คุณ Auto แนะนำกำลังดีเลยคะ ไม่เหนื่อยเกินไป ขอสนับสนุน   :onio:
Moosweet
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 08:19:05 PM »

แนะนำบ้านพักฮิมห้วย-ก๋างดอยคะ ไปจะได้สัมผัสกับธรรมชาติ บ้านพักติดน้ำตก มองเห็นวิวสวยมากมาย
ลิ้งค์ตามนี้คะ
 http://baansuanchiang-mai.blogspot.com/2013/02/55-10 9168-1013-35-200-57-1.html?m=1
iNerd
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:09:06 AM »

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ  903

สรุปแล้วคงไปเที่ยวตามที่คุณ auto แนะนำดีกว่าค่ะ น่าจะสบายๆได้เรื่อยๆกว่า เพราะคุณพ่อกะคุณแม่อาจจะเหนื่อยง่าย

เรื่องเที่ยววันสุดท้าย อาจจะแวะไปดอยสุเทพตามแนะนำ แล้วตระเวนหาร้านอร่อยๆในเมืองเชียงใหม่ทานกันค่ะ

เพราะรถเช่าต้องคืนตอนสองทุ่ม น่าจะทันนะคะ  904
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:53:44 AM »

908 908 908 908 908 908 908 908 908 908 908 908 908
ไปมาแล้วค่ะ เชียงใหม่สนุกมาก อวก ตลอดทาง 555+
titee55
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 03:13:52 PM »

เผื่ออยากไปครับ
วันสุดท้าย -วัดพระสิงห์ พระธาตุประจำปีเกิดปีมะโรง
             -วัดเจดีย์หลวง ถนนพระปกเกล้า ถนนคนเดิน สวยงามมาก
             -วัดพระธาตุดอยคำ อยู่ใกล้ๆ พืชสวนโลก จะเห็นวิวเมืองเชียงใหม่ สวยครับ วัดปิด 18.00 น
teawchanthaburi
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:28:51 AM »

น่าสนใจมากคะ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: แนะนำโปรแกรมเที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »