ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 12:47:15 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: แนะนำเที่ยวอ่างขาง ครั้งแรกคะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเที่ยวอ่างขาง ครั้งแรกคะ  (อ่าน 10705 ครั้ง)
natnurse
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:51:10 AM »

903 903 วันที่ 1 พย นี้จะไปเที่ยวอ่างขางค่ะเดิอนทางออกจากนิมมานซอย 9 ค่ะ จองที่พักแล้วที่สถานีเกษตร สมาชิก7 คน นอน 1 คืนคะ รบกวนสอบถาม
1. ที่เที่ยวระหว่างทางไปอ่างขาง มีที่ไหนบ้างคะ แล้วช่วง ตัน พย จะหนาวรึยัง
 ถ้าจะให้ดีรบกวนช่วยจัดทริปให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
2.อยากสอบถาม รถตู้ให้เช่าพร้อมคนขับ และราคาค่ะ แนะนำโปรแกรมเที่ยวให้พวกเราด้วยจะดีมากๆเลยค่ะ
3.เดินทางไกลมากไหมค่ะ
4.วันที่ 3 พย อยากได้รถเช่าที่นั่งได้ประมาณ 7 คนเฉพาะรถนะคะ ไม่รวมคนขับ เวลาประมาณ 9.00 น. -21.00น. ส่งรถที่สนามบินเชียงใหม่ เพราะนั่งเครื่องกลับ กทม ไฟล์ 22.00 น. ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ
NewpaperS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:37:33 PM »

ขอแนะนำไปดูรายละเอียดที่นี่ ก็ใช้ได้นะคะ

ทริป 2 วัน 1 คืน บนดอยอ่างขาง เชียงใหม่

มีรายละเอียดเยอะอยู่นะคะ
ส่วนเรื่อง รถตู้เดี๋ยวให้ผู้รู้เรื่อง รายละเอียดมาตอบแล้วกันนะคะ

เที่ยวเชียงใหม่ ให้สนุกนะคะ
kurova
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 02:01:21 PM »

903 903 วันที่ 1 พย นี้จะไปเที่ยวอ่างขางค่ะเดิอนทางออกจากนิมมานซอย 9 ค่ะ จองที่พักแล้วที่สถานีเกษตร สมาชิก7 คน นอน 1 คืนคะ รบกวนสอบถาม
1. ที่เที่ยวระหว่างทางไปอ่างขาง มีที่ไหนบ้างคะ แล้วช่วง ตัน พย จะหนาวรึยัง
 ถ้าจะให้ดีรบกวนช่วยจัดทริปให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
2.อยากสอบถาม รถตู้ให้เช่าพร้อมคนขับ และราคาค่ะ แนะนำโปรแกรมเที่ยวให้พวกเราด้วยจะดีมากๆเลยค่ะ
4.วันที่ 3 พย อยากได้รถเช่าที่นั่งได้ประมาณ 7 คนเฉพาะรถนะคะ ไม่รวมคนขับ เวลาประมาณ 9.00 น. -21.00น. ส่งรถที่สนามบินเชียงใหม่ เพราะนั่งเครื่องกลับ กทม ไฟล์ 22.00 น. ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ

1. การเดินทางจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปอ่างขาง ก็สามารถแวะเที่ยวตามรายทางได้เลย ที่เที่ยวก็จะมี แม่ริม เช่น ฟาร์มผีเสื้อ, ฟาร์มกล้วยไม้, ขับไปเรื่อย ๆ ก็แนะนำให้แวะเที่ยวที่ถ้ำเชียงดาว
2. ราคารถตู้อยู่ที่ 3000 - 3500 บาท/วัน ไม่รวมน้ำมัน
3. ระยะเวลาการเดินทางถ้าไม่แวะเที่ยวที่ไหนก็ประมาณ 3 ชั่วโมงกว่า
konhuleg
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 08:20:53 AM »

ขอตอบไปเป็นข้อๆ นะครับ

1. ที่เทียวระหว่างทางมีครับ อ.แม่ริม อ.เชียงดาว มีเยอะ (ค้นหาในเน็ตดู) แต่ถ้าแวะ อาจจะไม่มีเวลามากนัก เพราะระยะทางไปดอยอ่างขาง ถือว่านานพอดู ซัก 3 ชั่วโมง เกรงว่าถ้าไปถึงดอยอ่างขาง กลัวจะซึมซับที่นั้นไม่หมด ส่วนช่วง พย. น่าจะหนาวแล้วครับ แตคงไม่มากนะในตัวเมือง แต่ถ้าเป็นบนดอย คงอยู่ในระดับหนาวน่ารักพอดี

2.เรื่องรถตู้ รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบครับ แต่โปรแกรมเที่ยวนะ เอาเท่าที่ผมไปเที่ยวดอยอ่างขางมานะ มี สวน 80 ถ้าไปช่วงซากุระบานจะสวยมาก แต่ช่วงที่คุณไป น่าจะยังไม่บาน (ด้านล่างมี ร้านอาหารสโมสรอ่างข่างด้วย อาหารอร่อยมาก), มีเรือนดอกไม้ อันนี้สวย ดอกไม้เพียบ ไม่แพ้สวน 80, ไร่สตรอเบอร์รี่ บ้านนอแล วิวสวยมาก และอีกที่ขากลับลงดอย แวะเที่ยวหมู่บ้านจีนยูนนาน ชุมชนบ้านยาง มีพิพิธภัณฑ์โรงงานหลวงที่ ๑ (ฝาง) ด้วย ของในหลวง อนึ่ง ถ้ามาดอยอ่างขางช่วงพญาเสือโคร่งบาน จะสวยมาก (บานช่วง ธันวา - กุมภา) แถมซากุระญี่ปุ่น ซากุระไต้หวันก็มีให้ชมด้วย

3.ไม่ถือว่าไกลมา 3 ชั่วโมงนิดๆ ทางมีสลับเขาไปเรื่อย แต่ไม่โหด

4.รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบครับ

ขอให้เที่ยวสนุกนะครับ หรือจะชวนผมไปเที่ยวด้วย ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่ง....(พูดจริงครับ) 910

kapunk
Sr. Member

สนใจติดต่อ Tel : Dtac 087-3013908

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 04:29:44 AM »

ถ้าถามว่าช่วง พ.ย. 56 นี้ จะหนาวแล้วหรือยัง

แอนยังคงให้คำตอบอย่างแน่ชัดไม่ได้นะคะ

เนื่องจากสภาพอากาศภูมิอากาศของแต่ละปีไม่เหมือนกันมากนัก

แต่โดยปกติแล้ว ช่วง พ.ย. ของทุก ๆ ปี ก็จะเริ่มเข้าหน้าหนาวที่แท้จริงของทางภาคเหนือ

ดอกซากุระ หรือ ดอกพญาเสือโคร่ง ก็จะเริ่มบาน หากอากาศบนดอยนั้นมีอุณหภูมิที่หนาวเย็นมากในระดับหนึ่ง

ในที่นี้ จะต้องไม่มีฝนหลงฤดูเหมือนปีที่ผ่านมานะคะ   :25:

ส่วนระยะทาง รวมทั้งไป-กลับ นับจากตัวเมืองเชียงใหม่ วัดจากไมล์ของรถโดยตรง ไม่ได้วัดจากแผนที่

ประมาณเกือบ 350-400 กม.ได้ค่ะ

(ป.ล. อันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ขออภัยหากไม่ตรงกับผู้อื่น ความจริงไปได้หลายทางอยู่ แล้วแต่จะเลือก)

ระยะเวลาในการเดินทางโดยประมาณ ขาไป หากไม่แวะเที่ยวที่ไหนเลยใช้เวลาประมาณ 3-4 ชม.

แล้วแต่จำนวนคนและน้ำหนักบรรทุก หากคนมากก็อาจจะช้าซักเล็กน้อย  :26: :26: :26:

แต่ก็ต้องเอาความปลอดภัยเป็นหลักนะคะ

สมมติว่าปีนี้ อากาศดี หนาวมาก สถานที่เที่ยว ณ ดอยอ่างขาง ก็จะมีดังนี้

1. สถานีเกษตรโครงการหลวงอ่างขาง   ซึ่งภายในมีสถานที่สำคัญให้ชม

คือ  สวนแปดสิบ  พระตำหนักอ่างขาง  สวนบ๊วย  สวนผลไม้เมืองหนาว  โรงเรือนปลูกผัก

โรงเรือนกุหลาบ  โรงเรือนไม้ในร่ม  และดงดอกซากุระเมืองไทย และป่าเมเปิ้ล

2. กรณีที่เราค้างคืนบนดอย น่าจะตื่นแต่เช้า ซักตี 5 ก็แล้วกันนะคะ

เพื่อที่จะได้ไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่จุดชมวิว

ซึ่งจะมีอยู่ 2 จุดใหญ่ ๆ คือตรง จุดชมวิว1  ก่อนถึงหมู่บ้านนอแล

และ จุดชมวิว2  คือ เข้าไปในหมู่บ้านนอแล ซึ่งเป็นจุดชมวิวชายแดน  ไทย-พม่า

ดูตัวอย่างได้ที่นี้นะคะ

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,6235.0.html#.Uksm89LwlrU

3. พอถึงหน้าหนาวแล้ว ก็จะมีผลไม้หน้าหนาวสุดอร่อย ก็คือ ไร่สตรอเบอรรี่บนดอยอ่างขาง

ซึ่งไร่สตรอเบอรรี่ของที่นี่ เค้าจะปลูกแบบธรรมชาติ เพื่อส่งใ้ห้ไปขายยัง สถานีเกษตรโครงการหลวงอ่างขาง

เพราะฉะนั้น มั่นใจได้เลยค่ะ ว่านอกจากรสชาติจะหวานมาก ๆ แล้ว ยังปลอดสารพิษ 100 % อีกด้วยค่ะ

ดูตัวอย่างได้ที่นี้นะคะ กระทู้ของคุณ lookput

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,4387.0.html#.UksngdLwlrU

4.  ไร่ชาสองพัน

สำหรับที่นี่ แอนคิดว่าเป็นจุดชมวิวที่มีทะเลหมอกที่สวยที่สุดของอ่างขางเลยหล่ะค่ะ

พอดี แอนเองถ่ายภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ภาพที่สัมผัสจริง ๆ สวยมากนะคะ

(แอบแก้ตัวล่วงหน้าในความสามารถในการถ่ายภาพ  :onion2012: )

ดูตัวอย่างได้ที่นี่นะคะ

http://www.tripchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,7225.0.html#.Uks3x9LwlrU

ส่วนทริปเที่ยว

วันแรก  ตอนเช้า แนะนำว่าให้ตรงไปอ่างขางก่อนเลยดีกว่าค่ะ เที่ยวสถานีเกษตรโครงการหลวงอ่างขาง

(ซึ่งข้างในมีเยอะมาก อาจจะใช้เวลาทั้งวันก็อาจเป็นได้)

และแวะถ่ายภาพสวย ๆ ของดอกพญาเสือโคร่งระหว่างสองข้างทาง ซึ่งจะเต็มไปตามท้องถนนระหว่างทางขึ้นก่อนถึงบนดอยอ่างขาง

เย็น ๆ ออกมาเดินเที่ยวตลาดของฝาก หน้าสถานีเกษตรฯ ซึ่งจะมีพ่อค้าแม่ค้าชาวเขามาขายของมากมาย

ส่วนอาหารเย็นมี 2 แบบ คือ

1. ทานอาหารจีนยูนนาน ซึ่งจะมีให้เลือกหลายร้านมากมาย หน้าสถานีเกษตรฯ

2. ทานอาหาร ในสถานีเกษตรโครงการหลวงอ่างขางเลย รู้สึกว่าจะมีอาหารบุฟเฟ่ต์ด้วยรอบเย็น เท่าที่แอนเคยนะคะ

วันที่สอง ตื่นแต่เช้าหน่อยนะคะ

ไปดูทะเลหมอกตรง จุดชมวิว 2 จุด  ไร่สตรอเบอรรี่  ไร่ชาสองพัน หมู่บ้านชาวเขา

อ๋อ...และที่สำคัญ อย่าลืมแวะไหว้สักการะ พระธาตุอ่างขาง เพื่อเป็นสิริมงคลด้วยนะคะ

ขากลับ ก็แวะซื้อของฝากและแวะเที่ยวรายทาง อาจจะเป็น ไร่สตรอเบอรรี่ สวนน้ำเต้ายักษ์ ไร่องุ่น ระหว่างทางขาลง

ถ้ำเชียงดาว  เป็นต้น ก่อนเข้าเมือง ถือว่าจบทริปค่ะ  :16: :16: :16:

ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับการเี่ที่ยวเชียงใหม่ในหน้าหนาวนี้นะคะ  :11: :11: :11:

แล้วอย่าลืมเก็บภาพประสบการณ์สวย ๆ มาร่วมแชร์ให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันบ้างนะคะ

ยังไง ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าค่า   906 906 906

บริการสี่ล้อแดงนำเที่ยว  เชียงใหม่ - เชียงราย - ปาย -แม่ฮ่องสอน

สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ 087-3013908 Dtac แอน ค่ะ

https://www.facebook.com/nooanne.redcartour?ref=hl

แอ่วเจียงใหม่อย่างม่วนใจ๋ ไปแอ่วกะเฮาได้เน้อเจ้า[
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 08:46:22 PM »

ต้นพฤศจิกายนเริ่มหนาวแล้วค่ะ

ตลาดแม่มลัยค่ะ จะเป็นตลาดสุดท้ายก่อน ที่จะไม่มีตลาดแล้ว จะมีผักผลไม้และของกินเล่นที่ออกตามฤดูกาลในภาคเหนือ

ตามข้างทางก็จะมีร้านกาแฟที่ชมวิวของดอยหลวงเชียงงดาวได้ค่ะ

สวนพฤกศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ มีต้นไม้ให้ดูค่ะ เรือนกระจก ต้นไม้ทะเลทราย พืชสมุนไพร

ที่เที่ยวพวกนี้น่าสนใจสำหรับเที่ยวเมื่อเริ่มจะหนาวๆ แล้วค่ะ ^_^
sblass15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 12:06:34 PM »

อยากไปบ้างครับพาครอบครัวไปเที่ยว
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: แนะนำเที่ยวอ่างขาง ครั้งแรกคะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »