แนะนำร้านขาย..หมูทอด-ไส้อั่ว-น้ำพริกหนุ่ม อร่อย ในเชียงใหม่...ป้าต้อย สันป่าข่อย

(1/19) > >>

auto:
หากจะพูดถึง อาหารทางภาคเหนือ ที่นักท่องเที่ยวเวลามาเที่ยวเชียงใหม่....นิยมทาน
นอกจาก ข้าวซอย ขนมจีนน้ำเงี้ยว...ที่เป็นเอกลักษณ์ของทางภาคเหนือแล้ว

พวก หมูทอด ไส้อั่ว นำพริกหนุ่ม....ก็เป็น เมนูอาหารยอดนิยมอันดับต้นๆ ของนักท่องเที่ยว ที่ต้องมาชิมถึงถิ่นต้นตำหรับให้ได้เวลามาเที่ยวเชียงใหม่ นอกจากได้มาชิมถึงเชียงใหม่แล้ว...ยังนิยมซื้อติดกลับบ้านนำไปเป็นของฝากอีกด้วย

เกริ่มาตั้งนาน....วันนี้มีร้านที่ขาย หมูทอด ไส้อั่ว ที่อร่อยๆ อยู่ร้านหนึ่งในเชียงใหม่มาแนะนำ ซึ่งนอกจากคนเชียงใหม่ นิยสมซื้อทานแล้ว ยังมีนักท่องเที่ยวนิยมมาซื้อกลับไปเป็นของฝากอีก

ร้านนี้ชื่อ ป้าต้อย....ตั้งอยู่ในตลาดสันป่าข่อย  เจ้านี้ขายมานานแล้วครับ ตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กๆ ตอนนี้ เป็นอีกรุ่นหนึ่งแล้วที่มาขาย แต่รับรองผมการันตีได้ว่า รสชาติความอร่อยยังเหมือนเดิมทุกประการ

ถามว่า ตลาดสันป่าข่อย อยู่ตรงไหน? หากเป็นคนเชียงใหม่ คงจะรู้จักกันดี....เพราะใกล้กับ สะพานนวรัฐ
แต่ถ้าท่านมาจากต่างจังหวัด ตลาดนี้ก็หาไม่ยากครับ.....ให้ใช้ ถนนเจริญเมือง ตลาดนี้จะอยู่ระหว่าง สถานีรถไฟเชียงใหม่กับสะพานนวรัฐ
ลองเปิดแผนที่กางดูหละกันครับ...รับรองหาไม่ยาก

ไปไม่ถูก...จดเบอร์โทรศัพท์ของร้านเค้าตามรูปข้างล่างนี้เลยครับ แล้วโทรไปสอบถามเส้นทาง
และอีกอย่าง ร้านนี้จะมาขายเฉพาะ ช่วงเช้า กับ ช่วงเย็น
ถ้าต้องการ สั่ง เยอะหน่อย ต้องโทรไปจองครับ เพราะบางทีไปแล้ว อาจหมดได้นะครับ

auto:
มาดูรายการ...ของร้านเค้า

auto:
เมนูแนะนำ.....อันดับแรกที่ไม่อยากให้พลาด คือ หมูแผ่นชุบแป้ง
ทานมาหลายร้านแล้ว....ยกให้ร้านนี้ อร่อย

คนกทม. ลองได้ชิมแล้ว เดี๋ยวนี้เวลาหาของฝาก เพื่อนฝูงญาติพี่น้อง มักจะระบุเลยว่าขอเป็น หมูแผ่นชุบแป้งทอด ของ ร้านป้าต้อย

ยิ่งได้ทานร้อนๆ กับ ข้าวเหนียวแล้ว....บรรยายไม่ถูกเลยครับ ;D

auto:
เมนูอร่อยอีกอย่างที่ไม่อยากให้พลาด คือ ไส้อั่ว

พูดถึง ไส้อั่วเชียงใหม่ จะมีอยู่ขายหลายร้าน แต่ละร้านก็จะมีเอกลักษณ์ในการทำไม่เหมือนกัน เช่น บางร้านใช้ย่างกับเตาถ่าน บางร้านก็ใช้ทอด

ซึ่งผมว่า.....แล้วแต่คนชอบ บางร้านก็มีรสชาติเผ็ด บางร้านก็ไม่เผ็ด

ซึ่งไส้อั่วของร้านนี้ก็มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของร้านเค้าเอง...เป็นอีกเมนูหนึ่งที่แนะนำครับ

auto:
ป้ายแสดงส่วนผสมของไส้อั่ว...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป