ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 01:09:23 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: ดื่มด่ำกาแฟ สัมผัสธรรมชาติ อ่านหนังสือตามสบาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดื่มด่ำกาแฟ สัมผัสธรรมชาติ อ่านหนังสือตามสบาย  (อ่าน 2071 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 06:09:44 PM »

ต่อจาก ที่ไปเดินงานมหกรรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีนั้น ผู้เขียนก็เมื่อยมากเลยค่ะ ก็เลยชวนแฟนไปนั่งร้านกาแฟสักที่หนึ่ง เราก็เข้าไปที่ถนนนิมมาน ขี่ไปขี่มาเราก็ไปเจอเข้ากับร้านกาแฟร้านหนึ่งที่มีแมวญี่ปุ่นตัวอ้วนตัวใหญ่อยู่ที่หน้าร้าน

เราก็อ๊ะ.... ร้านนี้ดีไหม ตอนแรกก็ขี่ผ่านไปนิดหนึ่งเราก็วกรถกลับมาแล้วจอดรถด้านหน้าร้าน แล้วเดินเข้าไปที่ร้านนี้กัน ร้านนี้มีชื่อว่า Librarista ไม่แน่ใจเหมือนกันนะคะว่าความหมายแปลว่าอะไร แต่คิดว่าจะต้องเกี่ยวข้องอะไรกับคำว่า Library ที่แปลว่าห้องสมุดแน่นอนเลยค่ะ
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 06:18:21 PM »

เมื่อเราเข้าไปก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ ด้วยค่ะ มีส่วนที่เป็นร้านกาแฟ แล้วก็มีอีกส่วนหนึ่งเป็นห้องสมุด ซึ่งเมื่อเราสั่งเครื่องดื่มสักแก้วหนึ่งเราก็สามารถที่จะเข้าไปนั่งดื่มเครื่องของเราแล้วก็อ่านหนังสือไปด้วยได้ค่ะ ผู้เขียนเห็นป้านที่ติดไว้อยู่เหมือนกันค่ะ ว่าถ้าเราสมัครสมาชิกของที่ร้านเราสามารถยืมหนังสือจากร้านนี้กลับไปอ่านที่บ้านได้ด้วยค่ะ เดือนล่ะไม่เกิน 7 เล่ม เล่มหนึ่งยืมได้นานสุด 1 อาทิตย์ค่ะ ร้านนี้มีห้องประชุมด้วยค่ะ ถ้าเราอยากจะใช้ห้องประชุมเล็กก็เพียงแค่ซื้อเครื่องดื่มและเบเกอรี่ของที่นี่ครบ 500 บาทก็ใช้ได้ค่ะ ส่วนห้องประชุมใหญ่ต้องสั่งให้ครบ 1,000 บาทถึงจะใช้ได้ค่ะ สรุปก็คือ ร้านนี้เป็นทั้งร้านกาแฟ เป็นร้านกาแฟที่มีมุมสำหรับอ่านหนังสือ เป็นห้องสมุดขนาดย่อม และเปิดเป็นที่สำหรับมาประชุมได้ด้วยค่ะ

ร้านนี้ตกแต่งได้น่ารักมากๆ เลยค่ะ ด้านนอกเมื่อเข้ามาจอดก็จะเห็นแม่ญี่ปุ่นตัวอ้วนกลมโดดเด่นอยู่ในสนามหญ้า รวมถึงเพื่อนๆ ตัวน้อยๆ 5-6 ตัวที่ยืนเรียงรายกันอยู่ด้านหลังเยื้องๆ กันไปหน่อย ส่วนที่เป็นห้องสมุดนั้นจะเป็นห้องกระจกที่ยื่นออกมาข้างนอก เมื่อเรามองดูแล้วสวยมากเลยค่ะ คิดว่าอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่น เพราะว่าส่วนของห้องที่ยื่นออกมานั้นกลมกลืนกับต้นไม้ใบไม้ในสวนซึ่งเข้ากันได้ดีมากเลยค่ะ ดูแล้วสวยสบายตาจริงๆ

* LLBB1B_1.JPG (70.56 KB, 500x281 - ดู 292 ครั้ง.)

* LLBB1B_6.JPG (54.83 KB, 500x281 - ดู 312 ครั้ง.)

* LLBB1B_9.JPG (94.65 KB, 500x281 - ดู 369 ครั้ง.)

* LLBB1B_7.JPG (186.3 KB, 500x889 - ดู 188 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 06:21:06 PM »

ส่วนของด้านในห้องสมุดนั้นจะมี  3 ส่วนค่ะ ส่วนแรกเมื่อเราเดินตรงเข้าไปก็จะเห็นชั้นหนังสือขนาดใหญ่เหมือนกับว่าเป็นผนังร้านส่วนหนึ่งก็ว่าได้ค่ะ ด้านซ้ายของทางเข้าจะมีโต๊ะอยู่ 1 ตัว แล้วเดินเข้ามาอีกหน่อยหนึ่งทางด้านขวามือจะมีโต๊ะอีก 2 ตัวข้างชั้นหนังสือเล็กๆ อยู่สองโต๊ะ เดินผ่าสองโต๊ะนี้เข้าไปแล้วเลี้ยวขวา เราก็จะเจอกับบริเวณที่นั่งได้ ต้องถอดรองเท้าเพราะเป็นที่นั่งกับพื้นมีบันไดหนึ่งขั้นขึ้นไป ส่วนถ้าเราเดินเข้ามาในห้องสมุดแล้วเลี้ยวซ้าย จะมีบริเวณด้านบนที่ขึ้นบันไดไป 2-3 ขั้น แล้วจะเป็นที่ให้นั่งกับพื้นมีโต๊ะญี่ปุ่นขนาดเล็กอยู่ประมาณ 5-6 ตัวค่ะ

* LLBB1B_2.JPG (62.51 KB, 500x281 - ดู 353 ครั้ง.)

* LLBB1B_5.JPG (59.8 KB, 500x281 - ดู 324 ครั้ง.)

* LLBB1B_8.JPG (82.65 KB, 500x281 - ดู 293 ครั้ง.)

* LLBB1B_4.JPG (49.71 KB, 500x281 - ดู 291 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 06:22:25 PM »

ผู้เขียนกับแฟนลองสั่งโกโก้มาการองมาชิมดูค่ะ อร่อยดีนะคะ เป็นโกโก้ใส่น้ำเชื่อมมาการองค่ะ รสชาติแปลกๆ ดี หอมดีค่ะ แก้วที่เสริฟจะเป็นคล้ายๆ กับขวดแยมค่ะ น่ารักดี ราคาก็สูงนิดหน่อยค่ะ แต่เมื่อเทียบกับสถานที่และสิ่งำนวยความสะดวกนี่ถือว่าคุ้มมากๆ เลยค่ะ

ใครที่อยากมานั่งชิว อ่านหนังสือได้ทั้งวันเลยค่ะ ร้านนี้ปิด 2 ทุ่มค่ะ มาที่ร้าน Librarista นี้เลยนะคะ ได้มุมนิ่งสงบแน่นอนค่ะ

* LLBB1B_3.JPG (100.91 KB, 500x889 - ดู 231 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: ดื่มด่ำกาแฟ สัมผัสธรรมชาติ อ่านหนังสือตามสบาย « หน้าที่แล้ว ต่อไป »