ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 12:00:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำดีๆ ระหว่างปาย กับเชียงรายหน่อยค่ะ? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำดีๆ ระหว่างปาย กับเชียงรายหน่อยค่ะ?  (อ่าน 4448 ครั้ง)
Karen in Munich
Newbie
*

กะเหรี่ยงหลง..บนแผ่นดินอื่น

« เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 02:38:37 AM »

สวัสดีค่ะกะเหรี่ยงอยู่มิวนิค เยอรมันค่ะ
ตุลานี้จะเดินทางไปเที่ยวเมืองไทย ช่วงต้นเดือน พ.ย จะขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่ประมาณ 5-6 วัน
ตั้งใจจะปักหลักเชียงใหม่ แล้วขับรถไปเที่ยวรอบๆ ค่ะ

ดูข้อมูล อ.ปาย ก็น่าไปถ้าไปค้างสักคืนแล้วกลับเชียงใหม่ จะเหนื่อยไปมั๊ยค่ะ? พอดีมีลูกตัวเล็ก สี่ขวบไปด้วยหนึ่งคน
อยากเที่ยวแบบไม่ลำบากมาก ไปช้าๆ โปรแกรมควรจะเป็นอย่างไรค่ะ?

แล้วถ้าเลือกไปเชียงรายแทนปาย ไปค้างหนึ่งคืน โปรแกรมควรเป็นอย่างไรค่ะ ใช้เส้นทางไหน หลักๆ อยากไปเที่ยว
วัดร่องขุ่น กับดอยตุง แล้วก็กลับเชียงใหม่ค่ะ...

ท่านใดมีไอเดียเก๋กู๊ดแนะนำกะเหรี่ยงบ้างก็จักเป็นพระคุณยิ่ง  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :)

ken
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 09:19:36 AM »

น่าเที่ยว ทั้ง ปายและจังหวัดเชียงราย เลยครับ

เชียงราย สามารถ เดินทางไปเช้าเย็นกลับ เชียงใหม่ ได้ไม่เหนื่อยเกินไปครับ

ส่วน ปาย แนะนำค้างอย่างน้อย 1 คืน ครับ เพราะทางไปจะคดเคี้ยวไปมา(โหดนิดๆ)แต่มันเป็นเอกลักษณ์ของการไปปาย
แบบว่านั่งรถจนเมื่อย...พอเจอวิวสวยๆ บรรยากาศดีๆ....ทำให้หายเหนื่อยเลย!!!

ผมเคยไปกับเด็กๆ ตัวเล็ก และเคยรีวิวไว้ ลองเที่ยวตามแบบผมก็ได้ครับ ซึ่งค่อนข้างเที่ยวครบเกือบทุกสถานที่ ลองดูตามนี้ครับ

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,555.0.html

กับ ตอนที่2 (ตื่นเช้ามาเที่ยวอีกวัน)

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,560.0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2008, 09:33:16 AM โดย ken » บันทึกการเข้า
Karen in Munich
Newbie
*

กะเหรี่ยงหลง..บนแผ่นดินอื่น

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 03:14:39 AM »

ขอบคุณคุณเคนมากๆ ค่ะ ได้ข้อมูลมาตุงกระเป๋าเลยค่ะ

ตอนนี้กำลังแพลนโปรแกรมคร่าวๆ หลักๆ อยู่เชียงใหม่แล้วขับรถเที่ยวรอบๆ
กะไปค้างปาย 1 คืน และไปค้างเชียงราย 1 คืน

ไปคราวนี้อาจจะหลงรักเมืองเหนือ จนโงหัวไม่ขึ้น ;D
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำดีๆ ระหว่างปาย กับเชียงรายหน่อยค่ะ? « หน้าที่แล้ว ต่อไป »