ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 09:13:27 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: “ทับทิมกรอบเจ๊อ้วน” น้ำแข็งใสเจ้าดัง อร่อยต้องลอง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: “ทับทิมกรอบเจ๊อ้วน” น้ำแข็งใสเจ้าดัง อร่อยต้องลอง  (อ่าน 4322 ครั้ง)
lady darika
Full Member

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 09:26:34 PM »

“ทับทิมกรอบเจ๊อ้วน” น้ำแข็งใสเจ้าดัง อร่อยต้องลอง

เมื่อสมัยเป็นเด็กเลดี้ดาริกาคุ้นเคยกับขนมหวานน้ำกะทิหรือน้ำเชื่อมแบบไทยๆ กินกับน้ำแข็งดับร้อน เพราะที่บ้านมักจะทำรับประทานกันเสมอๆ ทั้งบัวลอย ซาหริ่ม กะทิแตงไทย ลอดช่อง เป็นต้น นอกจากนี้ขนมพวกนี้ก็ยังหากินได้ง่ายมากๆ มีขายทั่วไปในตลาด แต่ทุกวันนี้ร้านขนมหวานจำพวกนี้น้อยลงไปมาก ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แต่สาเหตุหนึ่งที่พอจะเดาได้ คือคนรุ่นใหม่มีของกินทางเลือกมากขึ้นนั่นเอง

แม้ว่าเวลาจะผ่านไปขนาดไหน เราคนรุ่นใหม่มีทางเลือกในการรับประทานมากเท่าใด แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้หรอกว่าของหวานในน้ำเชื่อมหรือน้ำกะทิแบบไทยๆ นั้นยังคงอร่อย และเหมาะกับอากาศร้อนๆ ของบ้านเรา ถ้าได้มาตบท้ายอาหารคาวสักถ้วยสองถ้วยก็คงจะฟินไม่น้อยทีเดียว

“ทับทิมกรอบเจ๊อ้วน” เป็นร้านน้ำแข็งใสชื่อดังของเชียงใหม่ คนเชียงใหม่คนรู้จักกันดี ส่วนเพื่อนๆ คนใดที่เดินทางมาท่องเที่ยวเลดี้ดาริกาก็ขอโอกาสนี้แนะนำเพื่อนๆ ไปด้วย เพราะร้านนี้ได้รับการันตีจากเชลส์ชวนชิมเลยทีเดียวนะคะ อร่อยระกับนี้ไม่ลองไม่ได้แล้ว

ที่ร้านมีเมนูน้ำแข็งใสให้เลือกมากมายค่ะ ที่โดดเด่นและเป็นเมนูแนะนำของทางร้านคือ “ทับทิมกรอบ” ตามชื่อร้านเลยค่ะ เนื้อแป้งที่หุ้มอยู่ด้านนอกเหนียวนุ่ม ด้านในก็กรอบอร่อย ยิ่งรับประทานกับน้ำเชื่อมหวานแหลม หรือน้ำกะทิมันเข้มข้น ใส่น้ำแข็งเย็นๆ ตามด้วยแห้วเชื่อม และมะพร้าวอ่อนเพิ่มความมันกรุบกรอบ อร่อย คลายร้อนได้ดีมากๆ

นอกจากทับทิมกรอบแล้วยังมีเมนูอื่นๆ ที่น่าสนใจอีกหลายอย่างค่ะ เช่น ซาหริ่ม พุทราเชื่อม ขนุน ข้าวเหนียวแดง บัวลอย แตงไทย เป็นต้น ลูกค้าสามารถเลือกผสมได้ตามใจชอบค่ะ และเลือกได้ว่าจะราดน้ำเชื่อม หรือน้ำกะทิ ในบางโอกาสก็จะมีขนมหวานตามฤดูกาลมานำเสนอลูกค้าด้วย เช่น ข้าวเหนียวมะม่วงราดน้ำกะทิเข้มข้น อร่อยมากๆ ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 25 - 30 บาท ก็อิ่มอร่อยดับร้อนได้แล้วค่ะ

การเดินทางมาร้าน “ทับทิมกรอบเจ๊อ้วน” ไม่ยากเลย ร้านตั้งอยู่บนถนนศรีดอนไชย หากขับรถมาจากไนท์บาร์ซ่า พอถึงสี่แยกพันทิพย์พลาซ่าให้เลี้ยวซ้ายค่ะ ตรงไปสักพัก ร้านจะอยู่ด้านขวามือ เยื้องๆ กับโรงแรมเชียงใหม่พลาซ่าค่ะ เอาเป็นว่าถ้าไม่อยากขับรถเลย พอเลี้ยวมาจากแยกพันทิพย์แล้วให้ชะลอรถชิดซ้าย แล้วลองสังเกตมาตามทางเรื่อยๆ นะคะ ได้รับประทานชัวร์ค่ะ

เลดี้ดาริกาเองก็ไม่ใช่คนเชียงใหม่แท้ๆ รู้จักร้านนี้ได้เพราะว่าวันหนึ่งรู้สึกอยากกินน้ำแข็งใสมากๆ เลยลองค้นหาข้อมูลในอินเทอร์เน็ตดูว่ามีร้านน่าสนใจๆ ไหม พอเจอและได้ลองไปกินดู อร่อย จึงอยากบอกต่อ เพื่อนๆ คนไหนอยากลองชิมก็ไปลองดูนะคะ มีประสบการณ์อย่างไรอย่าลืมเอามาแชร์กัน

เรื่องและภาพโดย เลดี้ ดาริกา  909
blacksheep
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 10:18:40 AM »

อร่อย อร่อย หอมหวาน

Trip2555
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 10:03:53 AM »

ร้อนๆ อยากทานมาก  :20:

sea
Jr. Member
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 06:01:32 PM »

น่าไปหม่ำ จดๆ ไว้ก่อน  909
chiangmai food
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 05:06:42 PM »

จะแวะไปชิม
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: “ทับทิมกรอบเจ๊อ้วน” น้ำแข็งใสเจ้าดัง อร่อยต้องลอง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »