ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 06:07:54 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: สโนว์บัฟ คอฟฟี่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สโนว์บัฟ คอฟฟี่  (อ่าน 1284 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 12:39:29 AM »

สวัสดีค่ะ วันนี้ก็ยังคงอยู่กันที่แม่ริมค่ะ แต่จะไปชิวๆ ดีกว่าเปลี่ยนบรรยากาศบ้างค่ะ เปลี่ยนจากการนั่งร้านกาแฟในเมืองมานั่งร้านกาแฟนอกเมืองกันบ้างค่ะ เสาร์หนึ่งเราก็ค้นหาดูว่าจะไปที่ไหนดีนึกไม่ออก แฟนเราก็เลยค้นดูข้อมูลจากแอพของวงในว่ามีร้านกาแฟอะไรใกล้ๆ นี้บ้าง ที่แม่ริมนี้ ค้นไปค้นมาก็ไปเจอกับร้านนี้เลยค่ะ เป็นร้านกาแฟที่ค่อนข้างใหญ่ ร้านนี้อยู่ไม่ไกลจากคุ้มเสือเลย
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 12:45:05 AM »

ร้านนี้มีชื่อว่าร้านสโนว์บัฟ คอฟฟี่ หรือว่า Snow Buff Coffee ตอนแรกก็งงอยู่ว่าชื่อร้านอะไรแปลกๆ แต่พอได้เข้าไปก็เข้าใจบ้างค่ะ ตอนแรกคิดว่าเป็นร้านเล็กๆ มีร้านกาแฟเป็นแค่สองห้อง แต่มีที่แปลกอยู่อย่างหนึ่งคือต้องสั่งก่อนแล้วค่อยเข้าไปข้างในร้าน เพราะว่ามีคนนั่งรับออร์เดอร์อยู่ข้างหน้าร้านค่ะ เราก็สั่งเสร็จแล้วเข้าไป ห๋า........... ข้างในมีประมาณสามโต๊ะ อ่าวเต็มแล้วด้วย อีกห้องก็ไม่เปิด เราก็เริ่มมองไปรอบๆ ล่ะ เอ้าจะนั่งที่ไหนดีล่ะทีนี้ พอดี้พอดีมีพนักงานเดินมาบอกว่าที่นั่งบนต้นไม้ตรงนั้นยังว่างนะครับ เราก็ห่ะ มีข้างนอกด้วยเหรอ ข้างนอกเป็นบึงขนาดใหญ่แล้วก็มีโต๊ะให้นั่งด้านนอกอยู่บ้าง

พอเราออกนอกประตูไปก็เดินไปด้านข้างก็จะเห็นบึงขนาดใหญ่อยู่ด้านหน้าเราเลย เดินไปนั่งโต๊ะบนต้นไม้ที่อยู่ริมบึง เดินไปแถวนั้นก็ถึงบางอ้อเลย (ที่มาของชื่อร้าน) ด้านล่างของโต๊ะบนต้นไม้นั้นก็มีควายอยู่สองตัวค่ะ เป็นควายเผือกตัวหนึ่งแล้วก็ความสีดำธรรมดาตัวหนึ่ง อ้อๆๆ ชื่อร้านมาจากสิ่งนี้นี้เองบัฟ = Buffalo แต่ที่ยังไม่รู้คือว่าทำไมมีคำว่า สโนว์ = Snow อยู่ด้านหน้าด้วย Snow Buff รวมกันเป็นคำว่า สโนว์บัฟ หรือว่าควายหิมะ ตลกและแปลกๆ ดีค่ะ ใครสักคนลองไปถามที่ร้านดูดีไหมคะว่าทำไมเจ้าของร้านตั้งชื่อแบบนี้ รู้แล้วอย่าลืมบอกเราด้วยนะ หรือเป็นเพราะว่าควายเผือกเป็นสีขาวเหมือนหิมะนะ

เราก็ได้ปีนขึ้นไปนั่งบนโต๊ะที่อยู่บนต้นไม้ แล้วก็ดื่มชา และเค๊กเรดเวลเวด อร่อยมากเลยล่ะค่ะ กันไปคุยกันไป สักพักหนึ่งคนที่ดูแลควายก็เดินมา แกก็บอกว่าความชอบลงไปแช่น้ำ ตัวนี้นะ (ตัวเผือก) ชอบดำน้ำด้วย ดำทีหนึ่งนานเลย แต่ตัวสีดำธรรมดาก็ไม่ค่อยดำ ดำไปแป็ปเดียวก็ขึ้นมา เพราะว่าคงกลัว จากนั้นแกก็พาควายทั้งสองตัวลงไปในบึง เราก็เห็นเจ้าควายเผือกดำน้ำกันจริงๆ ค่ะ เห็นแล้วก็ตลกดีนะคะ สนุกดีเพลินดีค่ะ ได้ดูควายสองตัวลงไปแช่ในน้ำบึง บรรยากาศดีมากๆ เลยค่ะ เห็นบึงอยู่แบบสุดลูกหูลูกตา นั่งดื่มชากินเค๊กอยู่ใต้ต้นไม้ที่แสนจะร่มรื่น

* snowBF4.jpg (132.77 KB, 500x667 - ดู 236 ครั้ง.)

* snowBF3.jpg (80.41 KB, 500x375 - ดู 234 ครั้ง.)

* Zooin4.jpg (61.7 KB, 500x375 - ดู 231 ครั้ง.)

* snowBF7.jpg (89.79 KB, 500x375 - ดู 232 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 12:49:27 AM »

จากนั้นเราก็มองไป ถัดจากบึงไปหน่อยก็จะมีคอกแกะค่ะ ที่เราก็สามารถเอาหญ้าให้แกะกินได้ด้วย แกะมีหลายตัวเลย คนดูแลควายก็ดูแลแกะเหมือนกัน แกก็เล่าอะไรให้เราฟังเยอะแยะเลยค่ะ เกี่ยวกับพฤติกรรมของแพะค่ะ

มาร้านกาแฟครั้งนี้ไม่ใช่ชิวอย่างเดียวแต่ก็สนุกสนานดีจริงๆ ได้พักผ่อนคลายเครียดไปมากเลยทีเดียว ใครผ่านมาทางแม่ริม หรืออยากเปลี่ยนบรรยากาศมากินกาแฟนอกเมืองก็มาที่ร้านนี้กันนะคะ

* snowBF2.jpg (125.75 KB, 500x375 - ดู 239 ครั้ง.)

* snowBF1.jpg (71.92 KB, 500x375 - ดู 213 ครั้ง.)

* snowBF5.jpg (73.79 KB, 500x375 - ดู 222 ครั้ง.)

* snowBF6.jpg (133.23 KB, 500x667 - ดู 220 ครั้ง.)

* snowBF8.jpg (101.73 KB, 500x375 - ดู 227 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: สโนว์บัฟ คอฟฟี่ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »