ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 04:02:36 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: แนะนำหน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 6088 ครั้ง)
cherry
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:46:10 AM »

จะไปเชียงใหม่ 4 วัน 3คืน
เลือกเส้นทางจากตัวเมืองไปถึงสะเมิงไม่ทราบว่ามีที่เที่ยวที่ไหนบ้างที่สามารถแวะตามทางไปเรื่อยๆแบบไม่รีบ อยากแวะให้ได้ที่เที่ยวหลายๆที่ แล้วพักค้างคืนไปในแต่ละอำเภอก็ได้ค่ะ จนกว่าจะไปถึงสะเมิง หรือว่าถ้าสามารถไปไกลกว่าสะเมิงก็ได้ แต่ว่าไม่อยากให้เกินแบบร้อยกว่าโล เพราะไม่อยากนั่งรถนานมาก ข้อจำกัดคือ ไม่ได้ขับรถไปเอง แต่จะใช้รถประจำทาง จึงอยากหาที่ที่มีรถไปถึงได้ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ หรืถ้ามีเส้นทางอื่นที่น่าไปกว่านี้ก็บอกด้วยนะคะ ( ไปเชียงใหม่มาจะเป็น 10 ครั้งแล้ว แต่มักไปที่เดิมๆค่ะ) ตอนนี้สตรอเบอรี่ออกรึยังคะ จะไปปลายเดือนนี้ค่ะ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:05:34 PM »

ตอบแบบคร่าวๆ ก่อนนะครับ เพราะว่าไม่ทราบว่า ชอบสถานที่เที่ยวแบบไหน

เส้นทางไปสะเมิง สามารถ ไปได้ 2 เส้นทาง คือ
1.เส้นทาง แม่ริม - สะเมิง ทางหลวงหมายเลข 1096
การเดินทาง ตามเส้นทางสายนี้มีรถสองแถวสีเหลือง สายแม่ริม-สะเมิง ท่ารถอยู่ใกล้กับตลาดวโรรส บริเวณสี่แยกศรีนครพิงค์หลังร้านทองโอ้วจินเฮง  รถแม่ริมนี้วิ่งบริการจนถึงเย็น

ที่เที่ยวระหว่างทางของเส้นทางมีเยอะมาก เช่น

สวนกล้วยไม้และฟาร์มผีเสื้อ
ฟาร์งูแม่สา
พิพิธภํณฑ์บ้านคำอน
น้ำตกแม่สา
สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์
ปางช้าง
xtream
ATV
ยิงปืน
ขับรถโกคาร์ท
สวนเสือ
บ้านม้ง(แม้ว)แม่สาใหม่ : เลี้ยวซ้ายมือตรง กม12 เข้าไปอีก 7 กม. ไม่แน่ใจว่ามีรถโดยสารเข้าไปหรือเปล่า
หรือไม่ก็พวกรีสอร์ทต่างๆ ซึ่งในหน้าหนาวแต่ละแห่ง จะประดับและตกแต่งด้วยดอกไม้สวยงาม

auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:18:29 PM »

อีกเส้นทาง ก็ จะเป็นเส้นทาง หางดง - สะเมิง ทางหลวงหมายเลข 1269

เส้นทางนี้ จะมีรีสอร์ทเยอะ ที่มีการตกแต่งด้วยไม้ดอกไม้ประดับ อย่างสวยงาม และ เปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าชมหรือไป แคมปิงได้
เช่น กฤษดาดอย อุทยานล้านนา สวนบัธานี บ้านกลางดอย ฯลฯ

chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:19:59 PM »

จริงๆแล้ว... จาก อ.สะเมิง ยังสามารถเดินทาง ไปยัง อ.ปาย ได้อีกนะคร๊าบบบ
แต่ไม่แน่ใจว่าขึ้นรถโดยสารไปยังงัยยย ;D
cherry
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:12:11 PM »

ขอที่เที่ยวแบบธรรมชาติหรือดูวัฒนธรรม ชีวิตชาวบ้านชาวเขา อะไรประมาณนี้คะ ไม่ค่อยอยากไปพวกx-tream
แล้วเลยสะเมิงไปมีอะไรน่าสนใจมั้ยคะ
หรือเอาเป็นเส้นทางอื่นก็ได้ค่ะ อ.ปาย ไปมาแล้วค่ะ ถ้าที่อารมณ์ประมาณปาย ที่เชียงใหม่มีมั้ยคะ
จริงๆอยากไปปางอุ๋งที่เชียงใหม่ค่ะ อยากไปอุ้มแกะ แต่มันไกลใช่มั้ยคะ ระหว่างทางมันจะแวะไหนได้รึเปล่า
The_Adventure
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:23:56 PM »

ไปแอ่วดอยปุย จะม่วนกว่านะเจ้า
cherry
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:42:16 PM »

ดอยปุย ขี่มอไซค์ขึ้นไปปีที่แล้ว ทางซ่อมอยู๋ค่ะ มีอะไรน่าดูคะ นอกจากภูพิงค์ และดอยสุเทพ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:52:48 PM »

กระผมว่า คุณ cherry น่าจะเซียนเชียงใหม่ กว่าพวกกระผมอีกนะเนี่ย
ผมว่าต้องขอคำแนะนำที่เที่ยว จากคุณ cherry มากกว่านะเนี่ย

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:53:54 PM »

ดอยปุย ขี่มอไซค์ขึ้นไปปีที่แล้ว ทางซ่อมอยู๋ค่ะ มีอะไรน่าดูคะ นอกจากภูพิงค์ และดอยสุเทพ

เห็นตอนนี้ นิยม ไป บ้านขุนช่างเคี่ยน ไปดูซากุระ บานเป็นสีชมพู ไปทั่วทั้งเขา
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:42:36 PM »

ไปแอ่วหมู่บ้านโฮมสเตย์ที่อำเภอแม่ออน หรือดอยสะเก็ด  ก้อแจ่มดีนะครับ เขาเรียกกันว่าบ้านป่าเหมี้ยง อากาศดีถึงหนาวมากๆครับ
เพาระอยู่กลางหุบเขา
Holiday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:42:29 AM »

แม่แจ่มก็ดีนะ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: แนะนำหน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »