ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 12:38:53 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 10541 ครั้ง)
aory
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 09:03:52 PM »

จะไปเชียงใหม่ปลายเดือน พ.ย.นี้อ่ะค่ะ ไป 2คน 4วัน 3 คืน แล้วก็จะไปพักปายด้วย 1 คืน(คืนที่2ของการเดินทาง) จะเหนื่อยไปมั๊ยคะ
ไม่มีรถไปเองค่ะ แล้วก็อยากไป ดอยสุเทพ สวนสัตว์เชียงใหม่ เชียงใหม่ไนท์ซาฟารีด้วยค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าควรไปอันไหนก่อนหลัง แล้วก็เดินทางยังไงดี ??? ???
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 03:07:40 PM »

ไม่รู้ว่ามาถึงเชียงใหม่ กี่โมงนะครับ เอาเป็นว่าสมมุติมาถึงเช้า และ วันที่ 2 ก็จะไปเที่ยวปาย (ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า)
ลองดูโปรแกรมเที่ยวแนะนำ ตามนี้นะครับ

วันแรก : เที่ยวเส้นทางดอยอินทนนท์ -- สู่จุดสูงที่สุดในประเทศไทย (ตลอดเส้นทางนี้ มีที่เที่ยวเยอะมาก)
ขากลับ ลงมาแวะเที่ยว บ้านถวาย หรือ จะไปเที่ยว เชียงใหม่ไนท์ซาฟารี ในตอนประมาณ 6 โมงเย็น ก็ได้ครับ

เที่ยวเสร็จ ยังไม่ง่วงนอน จะไปไนท์บาซาร์ ก่อนก็ได้ครับ

กลับที่พัก

วันที่สอง : ออกเดินทาง สู่ ปาย
พักที่ปาย

วันที่ 3 : ออกเดินทาง จากปาย  มุ่งหน้า ไปเที่ยว ดอยสุเทพ ช่วงบ่ายๆ ลงจากดอยสุเทพ ไปเที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่
ตอนเย็น เดินถนนนิมมานเหมินทร์ มีร้านอาหารให้เลือกทานเยอะมากๆๆ

วันที่4 : เดินทางกลับ (พอดีวันนี้ไม่ทราบว่ากลับกี่โมง เลย แนะนำไม่ถูกครับ)
ถ้าช่วงเช้ามีเวลาเหลือ ไปเดินตลาดวโรรส เลือก ซื้อของฝากเชียงใหม่ ก่อนกลับ ก็ได้นะครับ

chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 03:13:35 PM »

ถ้าไม่มีรถ ลองเอาข้อมูลการเดินทางนี้ไปดูนะครับ

1. ไปเที่ยวดอยอินทนนท์

สามารถนั่งรถสองแถว สายเชียงใหม่ - จอมทอง ไปขึ้นบริเวณตลาดประตูเชียงใหม่
จากนั้น ขึ้นรถสองแถว ที่หน้าวัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร หรือ ที่น้ำตกแม่กลาง  หรือ จะเหมาก็ได้ลองต่อรองราคาดู
aory
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 03:31:56 PM »

;Dขอบคุณมากเลยค่ะคุณauto กับ คุณchiangmaiboy อันนี้เป็นรายละเอียดนะคะ
เดินทางวันที่ 21-24พ.ย.ไม่มีรถไปเอง

วันที่ 1 เดินทางโดยเครื่องบิน ถึง เชียงใหม่เวลา 12.00 แล้วอ่ะค่ะ แล้วก็เช็คอินที่โรงแรมมณีนาราคร
ไม่ทราบว่าจะไปดอยอินทนนท์แล้วกลับมา ไปไนซาฟารีทันรึป่าว

วันที่ 2 ไปปายแต่เช้า ไม่รู้ว่านั่งรถตู้หรือรถบัสดี
ถ้าจะกรุณา ช่วยแนะนำที่เที่ยวที่ปายด้วยได้มั๊ยคะ พักที่วังช้างเผือกค่ะ

วันที่ 3 กลับจากปาย(กลับมาเช็คอินที่มณีนาราคร) ไปดอยสุเทพยังไงดี แล้วก็หลังจากสวนสัตว์เชียงใหม่ ตอนเย็นอยากไปถนนคนเดินที่ประตูท่าแพอ่ะค่ะ(มีของขายเยอะมั๊ยคะ)

วันที่ 4 ต้องไปสนามบินประมาณ 11.30 อ่ะค่ะ พอจะไปซื้อของฝากทันมั๊ย

รบกวนหน่อยนะคะ ไม่เคยไปเหนือเลย ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยค่ะ
auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 09:20:14 AM »

อ้างถึง
วันที่ 1 เดินทางโดยเครื่องบิน ถึง เชียงใหม่เวลา 12.00 แล้วอ่ะค่ะ แล้วก็เช็คอินที่โรงแรมมณีนาราคร
ไม่ทราบว่าจะไปดอยอินทนนท์แล้วกลับมา ไปไนซาฟารีทันรึป่าว

ไปดอยอินทนนท์ ครึ่งวัน ทันครับ ขากลับ แวะ เที่ยวไนท์ซาฟารี ก็ทัน (เส้นทางเดียวกัน)

อ้างถึง
วันที่ 2 ไปปายแต่เช้า ไม่รู้ว่านั่งรถตู้หรือรถบัสดี
ถ้าจะกรุณา ช่วยแนะนำที่เที่ยวที่ปายด้วยได้มั๊ยคะ พักที่วังช้างเผือกค่ะ

ผมว่านั่งได้ทั้งสองอย่างแหละครับ....แต่ถ้า เป็นคนชอบเมารถ แนะนำขึ้นรถแล้วทานยาแก้เมารถเลย
ไม่งั้น เที่ยวไม่สนุก (ทางไปปายเป็นทางโค้งพับไปพับมาขึ้นชื่อมาก)

สำหรับที่เที่ยวที่ปาย ไม่ต้องห่วง ไปถึงที่พัก รับรอง ทุกคนที่นั่นแนะนำได้หมด

อ้างถึง
วันที่ 3 กลับจากปาย(กลับมาเช็คอินที่มณีนาราคร) ไปดอยสุเทพยังไงดี แล้วก็หลังจากสวนสัตว์เชียงใหม่ ตอนเย็นอยากไปถนนคนเดินที่ประตูท่าแพอ่ะค่ะ(มีของขายเยอะมั๊ยคะ)

ขึ้นดอยสุเทพ มีรถสองแถว ขึ้นดอย ให้ไปที่ถนนห้วยแก้ว บริเวณหน้าประตูทางเข้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จะมีท่ารถอยู่ แถวนั้น
หลังจากขึ้นดอยสุเทพ ขากลับลงมาแวะเที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ (อยู่ตรงทางขึ้นดอยสุเทพเลย)
ถนนคนเดินที่ประตูท่าแพ มีวันอาทิตย์ --- ต้องไปเดินให้ได้ มีของขายเยอะมาก
ยิ่งช่วงหน้าหนาวนี้--- เดินสนุกไม่ร้อน---โต้ลมหนาว---บรรยากาศสุดยอด

อ้างถึง
วันที่ 4 ต้องไปสนามบินประมาณ 11.30 อ่ะค่ะ พอจะไปซื้อของฝากทันมั๊ย

ตอนเช้า ไปเดินตลาดวโรรสทันครับ เพราะใช้เวลาเดินทางจากตลาด ไปสนามบิน ไม่เกิน ครึ่งชั่วโมง

aory
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 04:33:00 PM »

:Dขอบคุณมากเลยนะคะ
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากกกกค่ะ
เที่ยวครั้งนี้ต้องสนุกแน่เลย  ;D
auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:53:49 PM »

เที่ยวเชียงใหม่ - ปาย ให้สนุกนะครับ

ปีนี้ อากาศที่เชียงใหม่ หนาว แบบ มีลมพัดเย็นตลอด (เหมาะแก่การมาเที่ยวทางภาคเหนือ)

ที่เที่ยวแต่ละที่ เริ่มมีดอกไม้ หมอกตอนเช้า ฯลฯ เตรียมมาเก็บความประทับใจได้เลย

อย่าลืม ถ่ายรูปมาฝากด้วยนะครับ

chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:55:26 PM »

ตอนนี้ เชียงใหม่ อากาศหนาวแล้ว ..... ลมเย็นสบายตลอดวัน

มารอดูรูปถ่าย สวยๆ ด้วยคนนะคร๊าบบบบ ;D
Bintan
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:29:10 AM »

ลำปาง....หนาวมาก หุๆ
ก็ขอให้เพื่อนๆที่ไปเที่ยวทุกคนเที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ
แล้วก็ดูแลตัวเองดีๆด้วยน๊า อากาศเย็นแบบนี้เดี่ยวจะเป็นหวัดซะก่อน
สู้ๆ Have a nice trip jaaaa.
The_Adventure
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:43:15 AM »

ยอดดอยอุณหภูมิ 0 องศาแล้วจ้า มาแอ่วเหนือกันนักๆเด้อ
aory
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 04:35:50 PM »

มีเรื่องจะรบกวนถามเพิ่มค่ะ

วันที่ 1 ค่ะ/ ตัดสินใจไม่ไปดอยอินทนนท์ แต่จะไปเที่ยวในเมืองแทน
กะว่าจะหาร้านอร่อยๆ ทานข้าวกลางวันหลังจากเช็คอินที่โรงแรม<แนะนำร้านให้หน่อยนะคะ>
แล้วก็นั่งรถแดงไปเรื่อย<อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะเหมาดี หรือนั่งต่อไปเรื่อยๆดี> ไปวัดต่างๆอ่ะค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าไปวัดไหนดี แล้วก็ก่อนกลับโรงแรมอยากหาร้าน คอฟฟี่ชอฟ หรือร้านเค้กน่ารัก ๆ
นั่งก่อนกลับซะหน่อย<กะชิว ;D>
คิดว่าจะออกจากโรงแรม ประมาณบ่ายโมง แล้วก็กลับประมาณ 5โมงเย็น เพราะจะไปไนท์ซาฟารีต่อ/ไนท์ซาฟารีจะซื้อoptional tourเอาค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ
auto
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 09:56:55 AM »

อ้างถึง
ร้านอร่อยๆ ทานข้าวกลางวันหลังจากเช็คอินที่โรงแรม<แนะนำร้านให้หน่อยนะคะ>

มาเชียงใหม่ อาหารแนะนำ ก็ไม่พ้น ข้าวซอย มีแหล่ง ทาน อยู่ที่ ถนนฟ้าฮ่าม มี อยู่ 2 ร้าน คือ ร้าน ข้าวซอยลำดวน  กับ ร้านข้าวซอยเสมอใจ
ดูรายละเอียด ที่
http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,413.0.html

อีกที่ ก็เป็น ข้าวซอย อิสลาม ความอร่อยและเส้นข้าวซอย แตกต่างกัน (แล้วแต่คนชอบ)

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,499.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 10:04:13 AM »

แหล่งทานอาหารกลางวัน อื่นๆ ก็จะมี แถว ศาลากลางเก่า (อนุสาวรีย์สามกษัตย์) ร้านดังๆ ก็จะเป็น
ข้าวมันไก่ มี 3 ร้าน ความอร่อยแล้วแต่คนชอบ
http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,530.0.html

ร้านก๋วยเตี๋ยว แถวนี้ ก็มี อร่อย อยู่ 2 เจ้า คือ ร้าน ก๋วยเตี๋ยวสอาด กับ ร้าน ลิ้ม เหลาว โหงว

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,131.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 10:10:30 AM »

อ้างถึง
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าไปวัดไหนดี

วัดพระสิงห์ - วัดเจดีย์หลวง - วัดสวนดอก - วัดเจ็ดยอด - วัดอุโมงค์

หรือ แนะนำ ไปเที่ยว เวียงกุมกาม ก็ได้ครับ เค้ามีบริการ นั่งรถ หรือ รถม้า เที่ยวชมเมืองโบราณ ของเชียงใหม่ พร้อม มัคคุเทศน์บรรยาย
http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,572.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 10:13:17 AM »

อ้างถึง
อยากหาร้าน คอฟฟี่ชอฟ หรือร้านเค้กน่ารัก ๆ
นั่งก่อนกลับซะหน่อย<กะชิว >

ตอนนี้ ที่เชียงใหม่ มีร้าน เค้กน่ารัก และ น่านั่งอยู่หลายร้าน ร้านที่คนนิยมไป เช่น
Love at first bite อยู่ใกล้ สะพานนวรัตน์

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,792.0.html

หรือ ไป แถว ถนนนิมมานเหมินทร์ มีหลายร้านให้เลือกนั่ง

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »