ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 11:40:29 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ไปเชียงใหม่ครั้งแรกแนะนำที่เที่ยวให้หน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเชียงใหม่ครั้งแรกแนะนำที่เที่ยวให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 12355 ครั้ง)
mineral
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 09:25:27 AM »

พอดีจะไปเที่ยวกับเพื่อน 2 คนนะคะ

เดินทางโดยรถไฟวันที่  7 ธันวานะคะ  ไปถึงเชียงใหม่ประมาณ 7  โมงเช้า  แล้วจะไปปายเลยค่ะ

พักที่ปาย 2 วัน  คือวันที่  8 - 9  ธันวา  แล้ววันที่ 10 กลับมาเที่ยวเชียงใหม่  นอนเชียงใหม่ 2 คืน  10 -11  นะคะ  กลับกรุงเทพวันที่  12  ธันวารถไฟเวลา 15.00  น.

เวลามีจำกัดค่ะ  รบกวนแนะนำที่เที่ยว  ที่กิน  ให้ด้วยค่ะ

ไปเหนือครั้งแรกในชีวิตค่ะ ;D
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 02:45:33 PM »

วัน ที่ 8 กับ วันที่ 9 เที่ยว ปาย ---- ที่เที่ยวปายมีเยอะครับ ลองดูข้อมูล นี้ก็ได้

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php?board=24.0

ก็เหลือ วันพุธที่10 กับ วัน พฤหัสที่ 11 เห็นบอกว่ามาเที่ยวเชียงใหม่ครั้งแรก งั้น ขอแนะนำสถานที่สำคัญเวลามาเที่ยวเชียงใหม่ ก่อนนะครับ

ลองดูตามนี้ครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 02:50:22 PM »

วันพุธที่10 : กลับจากปาย ช่วงเช้า แวะเที่ยวเส้นทาง แม่ริม - สะเมิง ก็ได้ครับ เส้นทางนี้มีที่เที่ยวเยอะ เช่น

- ปางช้างแม่สา
- สวนพฤกษศาสตร์
- ฟาร์มงู
ฯลฯ

ช่วงบ่าย ขึ้นดอยสุเทพ  ถ้าลงมาเร็ว จะแวะเที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ก็ได้

ตอนเย็น จะไปทานอาหาร ที่ อ่างเกษตร กาแล หรือ ผาลาดตะวันรอน (หลัง ม.ช) ก็ได้นะครับ หรือ
ไป ทานขันโตก ชมการแสดงวัฒนธรรมล้านนา

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 02:52:46 PM »

วันพฤหัสที่ 11 : แนะนำ เที่ยวเส้นทาง ดอยอินทนนท์

สู่จุดสูงสุดของประเทศไทย ตามเส้นทางนี้มีที่เที่ยว เยอะครับ เช่น น้ำตก , ออบหลวง  ฯลฯ
ตอนเย็น แวะ เที่ยว บ้านถวาย หรือ แวะ เที่ยว ไนท์ซาฟารี (ถ้าไม่เคยมาเที่ยว แนะนำลองไปเที่ยวดูครับ)

ตอนค่ำ ช้อปปิ้ง ย่านไนท์บาซาร์ ถนนช้างคลาน เชียงใหม่

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 02:55:41 PM »

วันสุดท้าย : ตืนเช้าเดินตลาดวโรรส เลือกซื้อสินค้าพื้นเมืองหรือของที่ระลึกของฝากจากเชียงใหม่ก่อนกลับ

สายๆ มีเวลาเหลือ จะไปเที่ยว วัดสำคัญ ในเชียงใหม่ เช่น วัดพระสิงห์ วัดสวนดอก วัดเจ็ดยอด วัดเจดีย์หลวง ก็ได้ครับ

หรือ จะไปนั่งรถรางหรือรถม้า ชมเมืองโบราณ เวียงกุมกาม ก็ทัน รถไฟออกครับ

mineral
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 03:26:23 PM »

ขอบคุณ คุณ auto  มากนะคะ  ที่แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวให้

ระยะเวลาจากเชียงใหม่ถึงปายนี่ประมาณ 5 ชม.  ถึงมั้ยคะ  เสียดายเวลาช่วงการเดินทางจังเลยเนอะ

ถ้าเอามาเที่ยวนี่ได้อีกเยอะเลย

เราคาดว่าจะออกจากปายช่วงเช้าของวันที่ 10 หนะค่ะ  ไม่ทราบว่าจะมาถึงเชียงใหม่ช่วงไหน 

ยังไงจะพยายามไปเที่ยวให้ได้มากที่สุดนะคะ

;D
auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 09:24:19 AM »

จริงๆแล้วเส้นทางจาก เชียงใหม่ไป ปายไม่ไกลเท่าไหร่ แต่เป็นทางขึ้นเขา โค้งเยอะมาก พับไปพับมา ทำให้ขับรถได้ช้า

แต่ ระหว่างมีที่เที่ยว เช่น โป่งเดือดป่าแป๋ , อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง ฯลฯ แวะเที่ยวได้ครับ

mineral
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 09:52:42 AM »

ลืมถามคุณ  auto  อีกเรื่องค่ะ

เรื่องการเดินทางไปเที่ยวที่เชียงใหม่หนะค่ะ

อย่างดอยสุเทพนี่ลองดูกระทู้อื่น  ขึ้นรถตรง มช.  ใช่มั้ยคะ  แล้วที่อื่น ๆ ละคะ  สามารถไปขึ้นรถหรือต่อรถยังไงคะ  รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

;D
auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:26:54 AM »

ขึ้นดอยสุเทพ : มี ท่ารถสองแถว สีแดง ตรงหน้า มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เลยครับ (ถ.ห้วยแก้ว)

ไปดอยอินทนนท์ : ไปที่ ตลาดประตูเชียงใหม่ นั่งรถสองแถวสาย เชียงใหม่ - จอมทอง บอกคนขับรถไปลงที่ หน้าวัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร จะมีท่ารถขึ้นดอยอินทนนท์

ไป ปาย : ไปขึ้นรถที่ขนส่งอาเขต เชียงใหม่

เที่ยวเส้น แม่ริม - สะเมิง : ไปขึ้นรถสองแถว สีเหลือง ที่ตลาดวโรรส (ถามแม่ค้า-- ว่ารถแม่ริม ขึ้นที่ไหน)

น้ำพุร้อนสันกำแพง : ไปขึ้นรถ สายดอยสะเก็ด - น้พุร้อนสันกำแพง ที่ตลาดวโรรส ฝั่งติดแม่น้ำปิง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:32:49 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

mineral
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 04:50:24 PM »

เข้ามาขอบคุณ คุณ auto  อีกรอบนะคะ

มีประโยชน์มาก ๆ สำหรับคำแนะนำค่ะ 

;D
auto
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:51:31 PM »

เที่ยวเชียงใหม่ให้สนุกนะครับ

อย่าลืมถ่ายรูป มาให้ดูด้วยนะครับ

chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:54:37 PM »

มารอดู รูปถ่ายสวยๆ ด้วยคนคร๊าบ ;D
Bintan
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:20:41 AM »

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ ไปมาแล้วเจออะไรดีก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
เดี๋ยวปีใหม่จะไปบ้างค่ะ ;)
mineral
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 08:32:11 AM »

;)  แน่นอนค่ะ

เดี๋ยวจะเก็บบรรยากาศมาฝากนะคะ

;D
mineral
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:17:11 PM »

;

ตามสัญญาค่ะ  เอารูปมาอวด  ขอสงวนรูปที่มีพวกเราอยู่ในเฟรมละกันนะ 

เอาวิวมาให้ดูกันค่ะ

สวยจริง ๆ แต่ว่าไปกันแล้วพากันป่วย  ก็เลยได้เที่ยวไม่ครบ 

ยังไงไปเห็นบรรยากาศแบบนั้นก็รู้สึกดีแล้วค่ะ

แต่เราขอตินิดนึงนะ  ที่เชียงใหม่น่าจะมีรถประจำทางได้แล้วอะ  เพราะจะได้สะดวกมากกว่านี้  สำหรับนักท่องเที่ยวที่ไม่มีรถไปเอง  อย่างพวกเรา  นี่ต้องเหมากันอะ  จะไปไหนทีก็ต้องเหมา  ต่อรองราคากันปวดหัวไปเลย  บางคนก็ทำให้เราเสียความรู้สึกเหมือนกัน ???

mineral
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:22:52 PM »

DEK_DOY
Newbie
*

เทพธิดาดอย

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:26:43 PM »

บรรยากาศ สุดยอดมากครับ
auto
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:38:53 PM »

ขอบคุณครับ...ที่เอารูปสวยๆ มาแบ่งกันชม

เห็นแล้ว อยาก ไปเที่ยวปาย จังเลย

ดอกสีเหลือง ไม่รู้เค้าเรียก ดอกอะไรครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:41:48 PM »

อ้างถึง
แต่เราขอตินิดนึงนะ  ที่เชียงใหม่น่าจะมีรถประจำทางได้แล้วอะ  เพราะจะได้สะดวกมากกว่านี้  สำหรับนักท่องเที่ยวที่ไม่มีรถไปเอง  อย่างพวกเรา  นี่ต้องเหมากันอะ  จะไปไหนทีก็ต้องเหมา  ต่อรองราคากันปวดหัวไปเลย  บางคนก็ทำให้เราเสียความรู้สึกเหมือนกัน

นี้เป็น ปัญหาใหญ่...ของเมืองเชียงใหม่ ครับ!!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2008, 04:42:28 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

mineral
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:03:28 AM »

ดอกเหลือง ๆ นี่ไม่รู้เหมือนกันละค่ะ  ว่าเค้าเรียกดอกอะไร  แต่เห็นแล้วสวยดี  ก็เลยถ่าย ๆ ไว้

ถ่ายรูปไม่ค่อยเก่ง  ก็เลยได้มาแต่แบบนี้แหละค่ะ 

;D

เรื่องรถนี่เป็นปัญหาคนเมืองเชียงใหม่เหมือนกันเหรอเนี่ย  น่าจะทำรถประจำทางเหมือนจังหวัดอื่น ๆ เนอะ  เราไปที่อื่น  ก็รถสองแถวแบบนี้แหละค่ะ  แต่เค้าจะมีป้ายบอกเลยว่าคันนี้ไปไหน  สะดวกดีค่ะ 
เชอรี่
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:44:20 AM »

เข้ามาอ่าน...เรื่องและดูรูป ของคนที่ไปเที่ยว มาแล้ว อยากไปไวๆๆจัง

พอดีถามข้อมูลการเดินทาง กับพี่ domoon19 ในกระทู้ ใกล้ๆกันนี่

เลยอยากถามข้อมูล การเดินทางของพี่mineral หน่อยคะ

ว่าเดินทางอย่างไง เวลาไปเที่ยวตามสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆในเชียงใหม่

และแนะนำไปเที่ยวที่ไหนดีคะ ....

จะเอาไว้เป็นข้อมูลคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากนะคะ
lovechiangmai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:06:39 AM »

ถ่ายรูปได้สวยดีนะครับคุณเชอรี่
เชอรี่
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:13:48 AM »

ถ่ายรูปได้สวยดีนะครับคุณเชอรี่

ไม่ใช่รูปหนูคะ....คุณ lovechiangmai

หนูยังไม่ได้ไปเที่ยวเลยยย...อิอิ
mineral
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 03:11:22 PM »

ตอบคุณเชอร์รี่นะคะ

เรื่องรถนี่ก็ตามข้างบนที่คุณ auto  มาแนะนำนั่นแหละค่ะ

แต่ว่ายังไงก็ต้องเหมา  ค่ารถแบบทั่วๆ ไปก็ราคาประมาณ  20  บาท 

ขึ้นดอยสุเทพ  40  บาท  ถ้าต่อไปภูพิงค์  30  บาท  แล้วก็มีรถต่อไปอีก  หรือจะเหมาไปเลยก็ได้ค่ะ  แบบเที่ยวทุกที่ในเส้นทางนั้น  รู้สึกจะเป็นดอยปุย  ภูพิงค์  ดอยสุเทพ  น้ำตกห้วยแก้ว  มาจบที่สวนสัตว์เชียงใหม่  (ถ้าอยากเข้าไปชมช่วงช่วงกับหลินฮุ่ย)

แต่ที่อื่น ๆ รอบ ๆ เมือง ก็รถสองแถวแดง ๆ นั่นแหละค่ะ  ราคาตามระยะมั้งคะ  ก็แล้วแต่จะต่อรองกัน  จะให้ดีก็ลองถามคนแถวนั้นก่อนก็ได้ว่าไปที่ไหนราคาเท่าไหร่ 

ส่วนมากเราก็ถามพนักงานเกสเฮ้าส์หน่ะค่ะ  เราพักที่ถนนท่าแพซอย 3  ก็สามารถเดินไปไนท์บาซ่าได้นะคะ  ไม่ได้ไกลเกินกว่าขาเราหรอกค่ะ  เพราะเราเดินไปคุยไปกะเพื่อนจากหน้า มช.  มาถึงกาดสวนแก้วมาแล้ว  ถึงที่พักปวดขาจนแทบเอาขาพาดเตียงแล้วนอนพื้นกันเลยทีเดียว

เราว่าถ้ามีทุนทรัพย์หน่อย  ก็เหมาเที่ยวเป็นวันไปเลยค่ะ  จะได้เที่ยวเยอะดี   ;D
The_Adventure
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 09:23:19 AM »

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำเรื่องค่ารถครับ วันหลังจะได้เดินทางไปเชียงใหม่สะดวก

ผมเองก็ยังไม่เคยใช้บริการรถแดงเลย  Thank You !!!!
lovechiangmai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:27:49 PM »

ไม่ใช่รูปหนูคะ....คุณ lovechiangmai

หนูยังไม่ได้ไปเที่ยวเลยยย...อิอิ

เหอะๆๆ ช่วงนี้กินยาแพ้อากาศเยอะไปหน่อยครับ เลยเมายาแก้แพ้ (เพราะเชียงใหม่ อากาศกำลังเย็นเลยนะ) พิมพ์ผิดไป

ขอประทานโทษ ด้วยนะครับ ต้องยกเครดิตให้คุณ mineral  ที่ถ่ายรูปได้สวย
staff
Sr. Member

สวัสดีเจ้า

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 10:02:35 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2009, 11:42:39 AM โดย staff » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ไปเชียงใหม่ครั้งแรกแนะนำที่เที่ยวให้หน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »