ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 04:37:26 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านก๋วยเตี๋ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: มักเส้น เจ้า 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มักเส้น เจ้า  (อ่าน 1549 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 11:19:32 PM »

สวัสดีค่ะ ใครชอบกินเส้นบ้าง ยกมือขึ้นหน่อย วันนี้มีพี่ที่ทำงานคนหนึ่ง อยู่ดีๆ ก็ชวนไปกินบุฟเฟ่ต์ พอดีพี่แกเปิดดูใน Face Book ค่ะ เห็นว่ามีร้านขนมจีนบุฟเฟ่ต์ซึ่งมีก๋วยเตี๋ยว มีข้าวซอย และส้มตำให้กินด้วย ราคาก็ดูไม่แพงมากเท่าไร เราไม่แน่ใจว่าเป็นบุฟเฟ่ต์ขนมจีนอย่างเดียวหรือเปล่า เราก็เลยชวนกันไปกินค่ะ ไปกัน 6 คนค่ะวันนี้
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 11:22:34 PM »

ร้านที่ว่านี้มีชื่อว่า ร้านมักเส้น ภาษาเหนือก็จะแปลว่า ชอบเส้น เพราะร้านนี้ขายแต่เส้นค่ะ เป็นร้านบุฟเฟ่ต์ ราคาไม่แพงเลยค่ะ เพียง 79 บาทเองค่ะ มีน้ำเปล่าให้ แต่ถ้าอยากจะดื่มน้ำผลไม้แก้วละ 20 บาท ร้านนี้อยู่ตรงถนนซึ่งอยู่ตรงกันข้ามกับพืชสวนโลกค่ะ ถ้ามาจากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่มาตามถนนคันคลองแล้วเลี้ยวซ้ายเมื่อเห็นถนนมุ่งเข้าสู่พืชสวนโลกอยู่ด้านขวามือขับเข้ามาแล้วยูเทิร์นที่สอง ร้านจะอยู่ด้านซ้ายมือ เป็นร้านโล่งๆ หลังคามุงจาก มีพื้นที่ค่อนข้างใหญ่ และที่จอดรถก็กว้างและเหลือเฟือมากๆ เลยค่ะ เดินเข้าไปในร้านก็จะพบกับบรรยากาศที่โปร่งโล่งสบาย ลมก็พัดเย็นสบายดีค่ะ ร้านนี้เปิด 10 โมง ถึง บ่ายสาม ที่เน้นขนมจีนค่ะ มีหลายน้ำเลย ได้แก่ น้ำยาปลาช่อน น้ำยา แกงเผ็ดไก่ แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากราย น้ำพริก และน้ำเงี้ยวเชียงใหม่ค่ะ รวมถึงผักซึ่งเป็นเครื่องเคียง ไมว่าจะเป็น ถั่วฝักยาว ปลีกล้วย กล่ำปลี มะระหวานผักกาดดอง มะนาว และเครื่องปรุงทั่วๆ ไปค่ะ นอกจากขนมจีนแล้วที่นี่ยังมีส้มตำ เกี๊ยวกรอบ ก๋วยเตี๋ยวน้ำตก หรือว่าก๋วยเตี๋ยวเรือ ก๋วยเตี๋ยวต้มยำไข่ออนเซน ข้าวซอย และขนมหวานแบบไทย ลองช่อง เมล็ดแมงลัก และเฉาก๊วย รวมอยู่ในบุฟเฟ่ต์ด้วยค่ะ

* KanomJeenja.JPG (81.14 KB, 600x337 - ดู 339 ครั้ง.)

* DSC_0003.JPG (86.12 KB, 600x337 - ดู 310 ครั้ง.)

* KeawWanPraKay.JPG (80.49 KB, 600x337 - ดู 325 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 11:25:07 PM »

วันนี้เข้าไปในร้านก็ได้รับจานสังกะสีลายดอกไม้มาค่ะ ได้คนล่ะสองจานไปตักอาหารกินกันค่ะ ขนมจีนน้ำที่เราลองเป็นอย่างแรกก็คือ แกงเผ็ดไก่ค่ะ ร้านนี้ทำแกงเผ็ดไก่ใส่หน่อไม่เป็นเส้นๆ มีเลือดหมู่เป็นก้อนๆ แล้วก็ไก่เป็นชิ้นๆ เผ็ดแซ็บสะใจแต่อร่อยมากๆ เลยค่ะ เผ็ดแบบสะใจดีค่ะ ชอบเลยค่ะ จากนั้นก็ลุกไปกับพี่อีกคนหนึ่งไปดูก๋วยเตี๋ยว เห็นเป็นก๋วยเตี๋ยวเรือ ก็ไม่ค่อยอยากกินเพราะมันข้น ก็เลยไปกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำแทน หน้าตาดูดีมากๆ เลย มีไข่ด้วย เป็นไข่ลวกแบบออนเซน ที่เค้าฮิตกันอยู่ตอนนี้ค่ะ ที่ไข่ขาวสุกนิดๆ ไข่แดงสุกหน่อยๆ พอจิ้มเข้าไปแดงก็จะเยิ้มออกมา กินไปพร้อมกันกับก๋วยเตี๋ยว อร่อยหอมกลมกล่อมมากๆ เลย ต่อด้วยขนมจีนแกงเขียวหวานไก่ผสมกับน้ำขนมจีนน้ำพริกค่ะ ตบท้ายด้วยของหวานแบบไทยๆ ค่ะ ลอดช่อง เมล็ดแมงลักและเฉาก๊วยกินได้แบบไม่อั้นเลย ที่นี่ไม่หวงของเลย เติมเรื่อยๆ ด้วยค่ะ พนักงานหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส

ใครมักเส้น ชอบกินอะไรที่เป็นเส้นๆ ก็มาที่ร้านนี้กันนะคะ ราคาถูก ของเค้าคุณภาพจริงๆ เลยค่ะ

* KongWan.JPG (92.15 KB, 600x337 - ดู 242 ครั้ง.)

* Nam_Pon_La_Mai.JPG (182.29 KB, 500x889 - ดู 248 ครั้ง.)

* KuayTiew_KawSoi.JPG (96.99 KB, 600x337 - ดู 244 ครั้ง.)

* KangKai.JPG (83.34 KB, 600x337 - ดู 234 ครั้ง.)

* Somee_tAmmM.JPG (85.36 KB, 600x337 - ดู 309 ครั้ง.)

* Rod_Chong.JPG (88.84 KB, 600x337 - ดู 243 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านก๋วยเตี๋ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: มักเส้น เจ้า « หน้าที่แล้ว ต่อไป »