ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 19, 2024, 12:36:36 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  เก็บสตรอเบอรี่สดจากไร่ ที่ เชียงใหม่  |  หัวข้อ: ไร่สตอเบอรี่ พันธุ์พระราชทาน ที่อ่างขาง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่สตอเบอรี่ พันธุ์พระราชทาน ที่อ่างขาง  (อ่าน 14099 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:00:55 PM »

สวัสดีค่ะ วันนี้จะพาไปทำอะไรสนุกๆ กันค่ะ แล้วก็เราคิดว่า น่าตื่นเต้นสำหรับหลายๆ คนด้วยแหละ เพราะว่าสิ่งนี้มีให้ทำหรือว่ามีให้กินแค่ไม่กี่ที่ในประเทศไทยค่ะ แต่พอพูดถึงภาคเหนือ ในจังหวัดที่หนาวๆ แล้ว สิ่งนี้ก็ทำได้ แล้วก็กินได้ด้วยค่ะ พอจะนึกกันออกละยังคะ ว่าเราพูดถึงอะไรเอ่ย ??
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:07:30 PM »

สิ่งนั้นก็คือ การเก็บสตอเบอรี่ค่ะ มีใครเคยเก็บสตอเบอรี่กันบ้างคะ เราเองก็เพิ่งเคยเก็บสตอเบอรี่ครั้งแรก ก็ปีที่แล้วค่ะ ได้มีโอกาสไปเที่ยวกับคุณน้าของแฟน ตอนนั้นไปเส้นทางสะเมิงม่อนแจ่ม ตอนนั้นเราแวะกินข้าวกัน ร้านนั้นขายไก่อบโอ่ง แล้วก็ภายในบริเวณร้านก็มีไร่สตอเบอรี่ด้วยค่ะ ก็เลยเก็บอย่างมีความสุขเลย เก็บได้แค่นิดเดียวก็ถึงเวลากลับกันแล้ว เราเก็บได้นิดเดียวเอง เอาไปให้เจ้าของร้านดู แกคงเอ็นดู แกเลยบอกว่าหน่อยเดียว ไม่เป็นไรเอาไปเถอะ แล้วก็ไม่คิดตังเราค่ะ ใจดีมากๆ เลย สตอเบอรี่ไร่ป้าแกก็หวานๆ เปรี้ยวๆ อร่อยดีค่ะ

พอกลางปีนี้ก็ได้มีโอกาสไปที่ไร่สตอเบอรี่กันอีกแต่คราวนี้ไม่ได้เก็บแต่ได้นำเอาบรรยากาศสวยๆ มาฝากทุกๆ คนกันค่ะ พอนั่งรถไปถึง ลงรถปุ๊ปก็แทบจะกรี๊ดเลยค่ะ ไร่สตอเอบรี่เป็นภูเขาเลยค่ะ ลงรถแทบจะอยากวิ่งไปดูเลย สตอเบอรี่อยู่ตรงไหน สตอเบอรี่ที่อ่างขางนี้ชาวสวนบอกว่าเป็นสตอเบอรี่พันพระราชทานจากในหลวงค่ะ เราตื่นเต้นตอนไปดูสตอเบอรี่ที่ต้น ไปหาว่ามีลูกไหม ลูกอยู่ตรงไหน แค่นั้นก็สนุกสนาน มีความสุขสุดๆ แล้วค่ะ พอเห็นสตอเบอรี่ก็จะไปบอกกับเพื่อนว่า ตรงนี้ก็มี ตรงนั้นก็มี สนุกสนานกันใหญ่เลยค่ะ สตอเบอรี่ที่นี่ก็จะมีทั้งแบบสีแดงแล้วก็แบบสีขาวๆ แต่ลูกใหญ่มากๆ เลยค่ะ แต่ว่าราคาไม่แพงเลยนะคะ เราคิดว่าเป็นเพราะว่าซื้อกับที่สวนก็เลยไม่แพง ดูแล้วก็น่ากินมากเลย คงจะหวานน่าดูเลย แต่สังเกตว่าที่นี่พอไปหาดูสตอเบอรี่แล้วก็เห็นอยู่เต็มไปหมดเลยค่ะ เห็นทั้งลูกขนาดกลาง ขนาดเล็ก ขนาดจิ๋วๆ ที่ยังเป็นสีเขียวอยู่เลย เยอะแยะ อยู่ใกล้ๆ กันค่ะ

ใครที่อยากลองกิจกรรมที่สนุกแล้วก็น่าตื่นเต้น หรือว่าใครที่ชอบถ่ายรูปเยอะๆ แนะนำให้มาเก็บสตอเบอรี่กันนะคะ ได้เที่ยว สนุกสนาน ผ่อนคลาย ตื่นเต้น ได้สร้างความสัมพันธ์ที่ดีกับเพื่อนๆ และครอบครัวด้วยค่ะ 

* rai_stawbery.jpg (181.83 KB, 600x450 - ดู 790 ครั้ง.)

* the_suan_stawberry.jpg (188.77 KB, 600x450 - ดู 772 ครั้ง.)

* lots_of_stawberries.jpg (236.5 KB, 500x889 - ดู 377 ครั้ง.)

* pink_staw_bery.jpg (177.99 KB, 500x889 - ดู 444 ครั้ง.)

* the_stawberrtty.jpg (203.19 KB, 500x667 - ดู 758 ครั้ง.)

* ssstawwberysss.jpg (182.53 KB, 600x450 - ดู 798 ครั้ง.)

* Satawberyy.jpg (207.86 KB, 500x889 - ดู 357 ครั้ง.)

* pack_stawbery.jpg (180.72 KB, 500x667 - ดู 734 ครั้ง.)

* the_stawbery_packets.jpg (159.65 KB, 600x450 - ดู 768 ครั้ง.)
blacksheep
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 09:50:19 AM »

น่าไปเก็บสตรอเบอรี่มากๆ  914 901 :20:

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  เก็บสตรอเบอรี่สดจากไร่ ที่ เชียงใหม่  |  หัวข้อ: ไร่สตอเบอรี่ พันธุ์พระราชทาน ที่อ่างขาง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »