ร้านข้าวแกงฟิวชั่น

(1/1)

Ae_Wha:
          สวัสดีค่ะทุกๆ คน เราหายไปนานอีกแล้ว ตอนนี้ก็กลับมาแล้วละค่ะ คิดถึงเรากันไหมเอ่ย......... ถ้าพูดถึงอาหารไทยแล้ว เราคิดว่าทุกคนต้องเคยกินกันแน่ๆ เลยค่ะ เป็นอะไรที่กินง่ายสะดวกรวดเร็ว ราคาไม่แพง และมีความหลากหลายให้ได้เลือกสรรกันเพียบเลยค่ะ พูดไปแบบนี้หลายคนคงเริ่มนึกออกแล้วใช่ไหมคะว่าสิ่งที่เราพูดถึงนี้คืออะไร เรื่องของเราวันนี้ก็คือเรื่องเกี่ยวกับ “ข้าวราดแกง” นั่นเองค่ะ มีรายการอาหารให้เลือกเยอะมาก แม่ค้าได้ทำไว้ให้แล้ว เราก็ไปเลือกแล้วตักมากินได้เลย  904

ร้านที่เราจะพาไปวันนี้เป็นร้านขายข้าวราดแกงค่ะ ร้านนี้เป็นข้าวราดแกงยุคใหม่ ยกระดับขึ้นมาเล็กน้อย ก่อนจะโม้ไปยาว เราขอบอกก่อนว่า ร้านนี้มีชื่อว่า ข้าวแกงฟิวชั่น ตั้งอยู่ที่ไลฟ์สไตล์ มอลล์ โครงการสตาร์เอวินิว ตรงอาเขต หรือว่าบขส.ที่ใหญ่ที่สุดในเชียงใหม่ค่ะ ร้านนี้อยู่ตรงชั้น 1 ถ้าเดินเข้ามาจากทางด้านหน้าก็จะอยู่ติดกับร้านดังกิ้นโดนัทร้านข้าวแกงฟิวชั่นนี้ตกแต่งร้านเป็นแนวโมเดิร์นแบบสมัยใหม่   :25:

Ae_Wha:
          เราชอบการตกแต่งของร้านนี้นะ เป็นร้านเล็กๆ มีโต๊ะให้นั่งประมาณ 10 กว่าโต๊ะค่ะ มีมุมให้นั่งประมาณ 3 มุม คือมุมด้านนอกร้านด้านหน้ากับด้านข้าง มุมด้านในร้าน หน้าเคาน์เตอร์ขายอาหารและมุมในซอกหลืบเล็กๆ ร้านนี้ตกแต่งด้วยการวาดภาพบนผนัง และการแปะคำคมลงไปที่ข้างฝาด้วยค่ะ คำคมนั้นแปลได้ประมาณว่า ร้านฟิวชั่นเป็นร้านที่รวมส่วนประกอบของอาหารจากหลากหลายประเพณี ร้านอาหารประเภทนี้ไม่ได้จัดอยู่ในหมู่ของรูปแบบร้านที่เฉพาะตัวของใครสักคน ถือว่าเป็นการตกแต่งที่อาร์ตและแนวมากเลยค่ะ ป้ายชื่อร้านมีข้อความเป็นภาษาอังกฤษเขียนไว้ว่า Where Design can be tasted ซึ่งแปลว่า ที่ที่การออกแบบสามารถลิ้มรสได้ หรือว่าเป็นที่ที่สามารถลิ้มรสการออกแบบได้ ฟังดูแล้วอาจงงค่ะ แต่ถ้าใครเข้าใจภาษาอังกฤษก็คงไม่งงกันใช่ไหมคะ

Ae_Wha:
          พอเดินเข้ามาในร้านก็จะเห็นกับข้าวที่อยู่ในหม้อพร้อมฝาปิดเรียงๆ กันอยู่ เราคิดว่าน่าจะใส่ไว้แบบนั้นเพื่อเก็บความร้อนของอาหารแล้วก็กันแมลงมาตอมด้วย ปริมาณนี้โอเคเลยพอดีมากๆ กินพออิ่ม ร้านนนี้เค้าน่ารักนะคะใจดีด้วย ฝั่งตรงข้ามกับเคาน์เตอร์อาหารกจะเป็นชั้นวางช้อนซ้อมที่ให้บริการตัวเอง พร้อมกับมีน้ำพริกกะปิกับน้ำพริกอีกอย่างหนึ่ง จำไม่ได้แล้วว่าน้ำพริกอะไรแล้วก็ผักสดด้วยค่ะ ราคาไม่แพงค่ะ ราดกับอย่างเดียว 39 บาท ราดกับ 2 อย่าง 49 บาท ราดกับ 3 อย่าง 59 บาท ค่ะ ถือว่าถูกมากๆ เลยนะ อีกอย่างที่เจ๋งคือว่าเจ้าของร้านใส่ใจผู้บริโภคมากเลยค่ะ คือทำอาหารทุกอย่างโดยไม่ใส่ผงชูรสหรือผงปรุงอาหาร แถมยังบอกอีกว่าผงชูรสและผงปรุงรสเป็นอดีตของการปรุงอาหาร แสดงว่าคนทำอาหารมีฝีมือในการทำอาหาร แล้วก็ได้แสดงฝีมือนั้นออกมาได้อย่างเต็มที่ด้วย เราไปมา สองครั้งแล้วประทับใจความอร่อย ความสดใหม่ของอาหารร้านนี้ค่ะ ใครได้ไปส่งเพื่อ พี่น้อง หรือว่าครอบครัวที่อาเขต หรือใครลงรถที่อาเขตก็อย่าลืมไปแวะกินข้าวที่ร้านข้าวแกงฟิวชั่นนะคะ

parsuk:
ไปชิมมาแล้วครับ

เป็นร้านข้าวแกงที่ สะอาด และ อร่อยดีครับ

มื้อเช้า หรือ มื้อเที่ยง ไปฝากท้องได้ที่ร้านนี้ครับ

chiangmai food:
น่าไปชิม ข้าวแกง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ