ครัวมะยม ร้านอาหารตามสั่งที่ไม่ธรรมดา

(1/1)

lady darika:
ครัวมะยม ร้านอาหารตามสั่งที่ไม่ธรรมดา

ร้านอาหารตามสั่งน่ะที่ไหนๆ ก็มี ไม่รู้จะเอามารีวิวทำไม ไม่เห็นจะมีไรเก๋ เลดี้ดาริกาเคยคิดแบบนี้ค่ะ จนกระทั่งได้รู้จักร้านนี้ “ครัวมะยม” ซอยนิมมานเหมินทร์ 13 เลยเปลี่ยนความคิดตัวเองใหม่ เพราะร้านอาหารตามสั่งที่อร่อยมากๆ จนติดลมบนยังมีอยู่จริงๆ แบบนี้ไม่รีวิวคงไม่ได้แล้ว

ร้านครัวมะยมเป็นร้านอาหารตามสั่งที่มีลูกค้าแน่นมากๆ ค่ะ ทุกครั้งที่เลดี้ดาริกามากิน ไม่รู้ว่าเป็นเพราะช่วงเวลามันเหมาะเจาะหรืออย่างไรแน่ แต่คนแน่น คิวนานตลอดค่ะ แต่ก็รอได้ เพราะของเขาดีและอร่อยจริง การันตีด้วยบทความตามนิตยสารและหนังสือพิมพ์ต่างๆ ที่แปะไว้ในร้านเป็นเกียรติประวัติรับรองความอร่อย ร้านอาหารตามสั่งมีเยอะ แต่ทำอย่างไรให้พิเศษ ถูกปากลูกค้า นี่ต่างหากที่เป็นเรื่องท้าทาย

“ครัวมะยม” เป็นร้านอาหารตามสั่งที่มีเมนูพื้นฐานเหมือนร้านทั่วไปค่ะ ข้าวผัดกระเพราไก่ หมู หมูกรอบ กุ้ง ปลาหมึก ข้าวผัด ผัดพริกแกง ต้มยำ แกงจืด ต่างๆ นานาสารพัดที่จะคิดได้ แต่นอกเหนือจากนั้นที่นี่ยังขายเมนูพิเศษจำพวกอาหารป่า นก กบ หมูป่า เป็นต้น ใครนิยมชมชอบอาหารป่ารสชาติแสบร้อนถึงเครื่องถึงใจ แนะนำว่าต้องมาที่นี่ค่ะ มาลองรับประทานกันดูแล้วจะติดใจ

ตอนเลดี้ดาริกามาครั้งแรก ก็สั่งเมนูพื้นๆ อย่างพวกข้าวผัดกะเพรา หรือพริกแกงหมูกรอบ แต่เนื่องจากเป็นคนที่ชอบรสจัด รับประทานเผ็ดมากเป็นชีวิตประจำวันไปแล้ว จึงระบุไปตอนสั่งว่าขอเผ็ดๆ นะคะ และก็ได้อาหารที่รสชาติเผ็ดจัดจ้านสมใจมาตามคำเรียกร้อง รับประทานพร้อมข้าวสวยร้อนๆ อร่อยมากๆ รสชาติเผ็นที่เล่ามานี้ไม่ใช่เผ็ดธรรมดาค่ะ แต่เป็นเผ็ดร้อนถึงเครื่องแกง ได้กลิ่นเครื่องสมุนไพรชัดเจน ถูกใจเรามากๆ

ราคาอาหารก็ไม่แพงมากค่ะ แต่ปริมาณอาจจะน้อยไปนิดหนึ่งสำหรับคนรับประทานเยอะ แต่สำหรับสาวๆ แล้วน่าจะกำลังพอดี วิธีเดินทางมาก็ง่ายมากๆ จะเข้าจากปากซอยทางด้านถนนนิมมานเหมินทร์ หรือถนนศิริมังคลาจารย์ก็ได้ ร้านตั้งอยู่ช่วงกลางๆ ซอย อยู่ตรงสามแยกพอดี เอารถมาจอดในซอยพอได้ค่ะ เห็นมีที่อยู่เหมือนกัน เป็นร้านแบบเปิดโล่ง มุงกระเบื้อง มีต้นไม้อยู่บ้าง ไม่ร้อนค่ะ ร้านเปิดทุกวันค่ะตั้งแต่ 11:00 น. ถึง 19:00 น. (บางวันก็ปิดต้องเช็คดูดีๆ ค่ะ)

เพื่อนๆ ที่มองว่าร้านอาหารตามสั่งดูธรรมดา ไม่น่าสนใจ เหมือนที่เลดี้ดาริกาเคยคิด อาจต้องเปลี่ยนความคิดใหม่เมื่อมีโอกาสมารับประทานที่นี้ อาหารกลางวันจะทานอะไรกันดี ถ้ายังคิดไม่ออก ก็ให้ “ร้านครัวมะยม” เป็นตัวเลือกสำหรับมื้อกลางวันของเพื่อนๆ ดูนะคะ ติดใจไม่ติดใจอย่างไร อย่าลืมเอามาแชร์ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะ

เรื่องและภาพโดย เลดี้ ดาริกา  912

blacksheep:
น่าทาน ไว้ลองไปชิม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ