ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 05:21:34 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: สอบถามเทศกาลยี่เป็งปี 2552 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเทศกาลยี่เป็งปี 2552  (อ่าน 13869 ครั้ง)
thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:09:47 PM »

สวัสดีครับ

จะไปเที่ยวเชียงใหม่ 2-4 พย. 52 นี้ครับ
จุดประสงค์หลัก คือ งานเทศกาลยี่เป็ง จะไปลอยโคมเป็นพันๆ ครับ เคยเห็นแต่ในรูป
ใครมีข้อมูล แนะนำด้วยครับ
โดยจะไปพักที่ปายก่อน 31 ตค.-1พย.
2-3-4 พย. กลับมาเชียงใหม่ครับ กลับคืนวันที่ 4
เป้าหมายหลัก :
- งานยี่เป็ง ลอยกระทง
- ดอยสุเทพ
- ดอยอินทนนท์ (กิ่วแม่ปาน เส้นทางธรรมชาติ พระธาตุเมธิณีดล)
- น้ำตกแม่กลาง น้ำตกแม่ยะ
- สวนสัตว์เชียงใหม่
- ตัวเมืองเชียงใหม่ (กลางวัน/กลางคืน)

1. พักที่ไหนดีครับ แบบง่ายๆ ชิลๆ เบาๆ สะอาดๆ 500-1,000 ที่สะดวกเดินทางเที่ยวครับ
2. ตามตารางเที่ยวคร่าวๆ ต้องเหมารถ หรือรถโดยสารได้ครับ (ไม่มีรถส่วนตัว)
3. เน้น หลักก็คือ เทศกาลยี่เป็ง ที่พักที่ใกล้ การเดินทางสะดวก
4. จากกำหนดด้านบน พัก 2 คืน 3 วัน กลับเครื่อง 3 ทุ่ม พอไหวมั้ยครับ หรือมีแนะนำเพิ่มเติม

ปล. พยายาม search หารายละเอียดของเทศกาลยี่เป็ง ปี 2552 นี้ หาไม่มีเลยครับ

ขอบคุณครับ

:25:
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:39:33 AM »

เทศกาล ยี่เป็ง ที่เชียงใหม่ ปีนี้ ยังไม่ทราบ กำหนดการเลยครับ

อันนี้ เป็น ของ ปีที่แล้ว

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,945.0.html

หลักๆ ก็ คือ การรอชม ขบวนแห่กระทงเล็ก และ อีกคืน ก็จะเป็น การแห่กระทงใหญ่ๆ

สถานที่จัดงาน ที่แน่ๆ ก็ คือ ตรงท่าน้ำ หน้า เทศบาลนครเชียงใหม่ (ใกล้ๆกับ ตลาดเมืองใหม่)

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:41:45 AM »

งาน ยี่เป็ง จะจัด ตอนกลางคืน

ดังนั้น ตอนกลางวัน เที่ยวได้เต็ที่ เลยครับ ไม่ว่าจะขึ้นไปดอยสุเทพ หรือ เที่ยว เส้นทางสู่ยอดดอยอินทนนท์

ตอนค่ำ ก็กลับมาดูขบวนแห่ และ เที่ยวงาน ยี่เป็ง ทันครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:49:06 AM »

อ้างถึง
1. พักที่ไหนดีครับ แบบง่ายๆ ชิลๆ เบาๆ สะอาดๆ 500-1,000 ที่สะดวกเดินทางเที่ยวครับ

ถ้า พัก ที่ อ.ปาย...ต้องรีบ จองนะครับ..ช่วงนั้น ที่พัก ใกล้เต็มแล้ว

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:52:38 AM »

อ้างถึง
2. ตามตารางเที่ยวคร่าวๆ ต้องเหมารถ หรือรถโดยสารได้ครับ (ไม่มีรถส่วนตัว)

บางที่..ก็มีท่ารถ สะดวก เช่น ขึ้นดอยสุเทพ ก็ ไปขึ้น รถสองแถว บริเณหน้า มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ได้เลยครับ

แต่ ถ้าต้องการ ความสะดวก ไม่ต้องรอรับผู้โดยสารคนอื่น...ก็เหมารถสองแถว ไปเที่ยว ตามที่ต่างๆ ในเชียงใหม่ก็ได้ครับ...ราคาอยู่ที่การต่อรองและ ความพอใจของเราครับ (ถ้าแพงมาก..ก็เช่ารถตู้ ดีกว่าครับ...ไม่เอารุ่นใหม่ วันละ 1,500 บาท ไม่รวมน้ำมัน พร้อมคนขับ..นี่ยังพอหาได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2009, 11:55:35 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:59:14 AM »

มาหลายๆคน ลองดู โรงแรม  อิม อี โค

http://www.teawchiangmai.com/ที่พัก/เชียงใหม่/ที่พักในตัวเมืองเชียงใหม่/โรงแรม-อิม-อีโค-เชียงใหม่.html

เดินไป งาน ยี่เป็ง ที่เทศบาล ได้ครับ...

บางทีพัก โรงแรมในตัวเมือง...เทศบาลเค้าปิดถนน..บางครั้ง เรากลับจากไปเที่ยว..มาค่ำๆ...ทำให้เข้าที่พักไม่ได้
thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 11:35:33 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ auto และคุณ chiangmai boy

ก็ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่เดินทางเที่ยวเชียงใหม่ เองครับ
ที่เคยไปก็ไปกับเพื่อนมีรถไป เพื่อนรู้ทาง เลยไม่ได้เก็บรายละเอียดการเดินทางไว้

ตอนนี้ก็กำลังหาดูที่พักอยู่ครับ ทั้งที่ปาย กับที่เชียงใหม่
ไม่เน้นที่พักหรู ขอราคาเบาๆ 500-1,000 แต่สะอาด ปลอดภัย สะดวก
ก็หาที่ไม่แพงครับ เพราะไปหลายคืน 4 คืน 5 วัน
ปาย 2 คืน เชียงใหม่ 2 คืน ไปกัน 2 คน ตั้งงบไว้คร่าวๆ คนละ 5,000
ยังหาไม่ได้เลยครับ จะพักที่ไหนดี เชียงใหม่หาไว้แถวถนนนิมมาน กับแถว มช.
แต่มีคนแนะนำให้พักที่ best western ครับ

ส่วนตารางเที่ยว คร่่าวๆ ดังนี้
31 ตค.
   - เชียงใหม่ -> ปาย (ประมาณเที่ยง)
   - ตัวเมืองปาย (วัดฮู น้ำตก บ่อน้ำพุร้อน ถนนคนเดิน ...)
   - พักที่ปาย
1 พย.
   - ตัวเมืองปาย (ห้วยน้ำดัง หมู่บ้านจีนยูนาน coffe in love)
   - พักที่ปาย
2 พย.
   - เก็บตกปาย
   - ปาย -> เชียงใหม่ (ประมาณเที่ยง)
   - พระธาตุดอยสุเทพ
   - ร่วมงานยี่เป็ง (เดาว่างานจะจัดวันนี้ เพราะเป็นวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 วันลอยกระทง)
   - ลอยกระทง
   - พักที่เชียงใหม่
3 พย.
   - เส้นทางดอยอินทนนท์
   - เชียงใหม่ night life
   - พักที่เชียงใหม่
4 พย.
   - สวนสัตว์เชียงใหม่
   - ตระเวนร้านอร่อย, หาซื้อของฝาก
   - check out
   - ยังไม่รู้จะทำไรต่อ (รอขึ้นเครื่องกลับ กทม สามทุ่ม)

จากตรางคร่าวๆ ไหว มั้ยครับ หรือน้อยไป จะแทรกอะไร ตรงไหนบอกได้ครับ
ที่ห่วงมากก็ค่ารถที่จะเดินทางนี่แหละครับ ไปสองคน ถ้าเหมาไม่คุ้มแน่
auto
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 02:30:22 PM »

วัดน้ำฮู กับ หมู่บ้านจีนยูนนาน นี่ อยู่ เส้นทางเดียวกัน (น่าจะเที่ยววันเดียวกันเลยครับ)

วันแรก แวะ อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง ก่อน เข้า ตัวเมืองปายก็ได้ครับ

ส่วนร้าน coffee in love กับ สะพานประวัติศาสตร์ นี่ แวะเที่ยววันกลับ ก็ได้ครับ เพราะ อยู่ออกนอกตัวเมือง ทางขากลับครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 02:33:34 PM »

อ้างถึง
ยังไม่รู้จะทำไรต่อ (รอขึ้นเครื่องกลับ กทม สามทุ่ม)

แวะ เดินเที่ยว ห้างเซ็นทรัลแอร์พอร์ทพลาซ่า ก่อนก็ได้ครับ...อยู่ใกล้สนามบิน

มีโซน ขายของทางเหนือ...ด้วย

auto
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 02:37:29 PM »

อ้างถึง
ขอบคุณมากครับคุณ auto และคุณ chiangmai boy

โปรแกรมเที่ยว...ข้างบน นี่ใช้ได้เลยครับ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ

thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 03:58:15 PM »

ขอบคุณครับ คุณ auto

ตกลงที่พักที่ปาย ตัดสินใจแล้วครับที่ villadepai ไม่รู้จะ work มั้ย
ส่วนที่เชียงใหม่ ยังไม่ได้เลยครับ
ยังเลือกโซนไม่ได้ ว่าจะ แถว มช. ที่คิดไว้ก็ โรงแรมกาดสวนแก้ว (แต่ก็กะลังหาที่ถูกกว่านี้และ ok หน่อย)
กับแถวถนนนิมมาน
auto
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 05:53:43 PM »

อ้างถึง
ตกลงที่พักที่ปาย ตัดสินใจแล้วครับที่ villadepai ไม่รู้จะ work มั้ย

จริงๆ คอนเซป เดิม ของการไปพักที่ ปาย คือ แบบดิบๆ (ฝรั่งจะชอบมาก)

แต่ คำว่า work ของคนไทย ที่ไปเที่ยว ปาย ในปัจจุบัน อาจจะหมายถึง ความสะดวกสบาย

ถ้า ไปช่วง ไฮซีซั่น ต้อง ทำใจ กับ ผู้คน ที่แห่กันไป ปาย หน่อย นะครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 05:56:02 PM »

อ้างถึง
ยังเลือกโซนไม่ได้ ว่าจะ แถว มช. ที่คิดไว้ก็ โรงแรมกาดสวนแก้ว (แต่ก็กะลังหาที่ถูกกว่านี้และ ok หน่อย)

โรงแรม ปางสวนแก้ว ก็ มีดี ตรงที่ อยู่ ในห้างเซ็นทรัล กับ กาดสวนแก้ว เลย ไม่ต้องกลัวเหงา

ส่วนที่อื่น ลองดู โรงแรม อินเตอร์เนชั่นแนล เชียงใหม่  หรือ วาย เอ็ม ซี เอ  ดู ก็ได้ครับ (อยู่ใกล้ กาดสวนแก้ว)

http://www.teawchiangmai.com/ที่พัก/เชียงใหม่/ใกล้กาดสวนแก้ว-เชียงใหม่/โรงแรม-อินเตอร์เนชั่นแนล-เชียงใหม่.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2009, 06:02:46 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 05:59:25 PM »

http://www.teawchiangmai.com/review/โรงแรมเล็กๆในเมืองเชียงใหม่-เชียงใหม่,14-1026-264.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2009, 06:00:53 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 03:35:33 PM »

สรุปว่า ที่ปายได้ที่พักแล้วครับ ที่ Villa de Pai

แต่ที่เชียงใหม่ยังครับ
ใช้บริการของ web นี้ จองไว้ที่ พิงค์บุรี ครับ
แต่ยังไม่ confirm กลับมาเรื่อง ราคาที่พักช่วงนั้น ครับ

ด่วนๆ เลยนะครับ  ถ้าพิงค์บุรีไม่ได้ ก็ขอที่อื่นก็ได้นะครับ ที่สะดวกๆ (ตามทริปคร่าวๆด้านบนครับ) สะอาดๆ ไม่เกิน 1,000 ครับ

jinny_bkk
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:36:51 PM »

สรุปว่า ที่ปายได้ที่พักแล้วครับ ที่ Villa de Pai

ใช้บริการของ web นี้ จองไว้ที่ พิงค์บุรี ครับ
แต่ยังไม่ confirm กลับมาเรื่อง ราคาที่พักช่วงนั้น ครับ

ด่วนๆ เลยนะครับ  ถ้าพิงค์บุรีไม่ได้ ก็ขอที่อื่นก็ได้นะครับ ที่สะดวกๆ (ตามทริปคร่าวๆด้านบนครับ) สะอาดๆ ไม่เกิน 1,000 ครับ

พิงค์บุรีไปพักมาแล้ว เดินทางสะดวกดี กับข้าวอร่อย โดยเฉพาะช่วงเย็น ปลาช้อนน้ำตกนะจ๊ะ
thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 04:46:46 PM »

กลับมาแล้วครับทุกๆท่าน หลังจากห่างหายไปนาน เนื่องจากเตรียมข้อมูลเที่ยวมาเก๊ามาครับ
พึ่งกลับจาก ฮ่องกง-มาเก๊า มาครับ  ร้อนมากๆๆๆๆ ร้อนก่าบ้านเราอีกครับ
คิดถึงเมืองไทยมากครับ คิดถึงส้มตำ น้ำใส่น้ำแข็งเย็นๆ
ที่นู่นหากินน้ำใส่น้ำแข็งยากมากครับ มีแต่น้ำชาร้อนๆ
กลับมาถึงเมืองไทย ก็โซ้ยส้มตำก่อนเพื่อนเลยครับ หลังจากที่เริ่มเลี่ยนกับบะหมี่ โจ๊ก ติ่มซำ

ไปต่างประเทศมา ผมว่าเมืองไทยดีที่สุดครับ ธรรมชาติเราสวยงามมั๊กๆ บ้านเรามีดีกว่าบ้านเค้าเยอะแยะครับ
ไม่ว่าจะเป็นภูเขา ทะเล ป่าไม้ ฉะนัน้เราคนไทย ช่วยกันเที่ยวไทย และที่สำคัญ ต้องเป็นคนไทยที่ดีนะครับ
หวงแหนทรัพยากรธรรมชาติ ช่วยกันเที่ยวแบบอนุรักษ์ นะครับ เก็บไว้ในความทรงจำและภาพถ่ายก็พอนะครับ

ผมอิจฉาบ้านเมืองเค้าก็ไม่กี่อย่างหรอกครับ เช่น
ความเป็นระเบียบ เรียบร้อย ของบ้านเมือง ของประชาชน เค้า
ความสะอาดสะอ้านของบ้านเมืองเค้า
และที่สำคัญที่น่าอิจฉามากๆครับ ที่คงหาได้ในเมืองเรายาก
ก็คือ ความเอาใจใส่ของรัฐบาลเค้า ที่มีต่อสวัสดิภาพของประชาชนในเมืองเค้าครับ
แม้แต่สิ่งเล็กๆ น้อยๆ เค้าก็ไม่มองข้าม  แม้แต่รถเมล์กระป๋องเก่าๆ บ้านเค้า ยังไร้ควันเลยครับ แถมแอร์เย็นเฉียบ
เดินทางสะดวก รวดเร็ว ตรงเวลา และอีกหลายๆอย่าง ที่เห็นแล้วก็อิจฉาที่เค้ามีรัฐที่ห่วงใยในสวัสดิภาพของเค้า
ถ้าบ้านเราได้อย่างเค้าสัก 60-70% ก็โอแล้วครับ

----------------------------------
เริ่มเครียดแล่ะ กลับมาเข้าเรื่องบ้านเราดีก่า
หลังจากกลับมาก็เริ่มมาเตรียมข้อมูล ปาย-เชียงใหม่ ต่อครับ

สรุปว่ากำหนดการ ประเพณี ยี่เป็ง 2552 ออกแล้ว
เป็นวันที่ 1-3 พย. 2552  แต่มีคำถามครับ

"วันที่มีการลอยโคมยี่เป็งกันเยอะๆ  วันไหน ครับ และมีจัดขึ้นที่ไหนครับ"

ปล. ใครต้องการสรุปข้อมูลแผนการเที่ยว ฮ่องกง-มาเก๊า แจ้งความประสงค์มาได้นะครับ
เดี๋ยวส่ง e-mail ไปให้  เป็นแผนการเดินทางที่ผมทำไปเองครับ สามารถใช้เป็นไกด์ เดินทางเองได้เลยครับ

แล้วก็เด๋วกลับจากเชียงใหม่-ปาย ครั้งนี้ก็จะทำไว้ด้วยครับ

อ่อ ขอบคุณนะครับ คุณ jinny_bkk สำหรับข้อมูล พิงค์บุรี

smart-addiction
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 05:09:35 PM »

พิงค์บุรีไปพักมาแล้ว เดินทางสะดวกดี กับข้าวอร่อย โดยเฉพาะช่วงเย็น ปลาช้อนน้ำตกนะจ๊ะ

ถ้าช่วงนั้นนะคะราคาของโรงแรมพิงค์บุรีก็อยู่ที่ประมาณ 850บาท ก็โออยู่นะคะเพราะอยู่ตรงคูเมืองเลย ไปลอยกระทงที่คูเมืองได้เลย  :11:
ว่าแต่ว่าปลา้ช้อนน้ำตกเป็นยังไงเหรอคะ อยากทานจังเยยยย อิอิ  :111:
thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 09:44:54 PM »

ใกล้วันแล้วครับ ตื่นเต้นๆๆ  ครั้งแรกที่จะได้ร่วมงานยี่เป็งเชียงใหม่   913

ว่าแต่ว่าหาข้อมูลมาเยอะเลยเริ่มสับสนครับ มีคำถาม ดังนี้ครับ

1. ระหว่างงานยี่เป็ง (ตามตารางกำหนดการของงาน) กับการลอยโคมลอยของตัวเมืองเชียงใหม่
ทั้งสองอย่างนี้คืองานเดียวกัน อยู่ในวันเดียวกันใช่มั้ยครับ (1-3 พย. 52)
คือผมตั้งใจจะไปดูที่เค้าลอยโคมลอยกันเยอะๆ เป็นพันๆน่ะครับ (ตามที่เห็นในรูปต่างๆ)
เค้าจะลอยกันวันไหน และที่ไหน ครับ ????  เริ่มสับสนแล้ว  (เริ่มสับสนกับงานที่สันทราย)

2. แล้วในงานยี่เป็งนี่ ผมถึงเชียงใหม่วันที่ 2 พย. ตอนสายๆ (มาจากปายครับ) และก็กลับวันที่ 4
จุดไฮไลท์ๆของงานเลยที่แนะนำนี่ คือจุดไหนบ้างครับ (ตามตารางกำหนดการของงาน)

3. ตามตารางของผมด้านบนเฉพาะที่เชียงใหม่ ผมสามารถขี่มอเตอร์ไซค์ไปเองได้ทั้งหมดมั้ยครับ โดยเฉพาะดอยอินทนนท์
ถ้าสามารถเส้นทางการไปตามตารางข้างบนต้องปรับมั้ยครับ  จะได้ไปในเส้นทางเดียวกันน่ะครับ

4. อากาศที่เชียงใหม่ตอนนี้ และช่วงนั้นจะเป็นยังไงบ้างครับ ยังจะมีฝนอยู่มั้ยครับ

ขอบคุณคร้าบบบบบสำหรับผู้ใจดีทุกๆท่านครับ
thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 10:06:46 PM »

อ่อ ลืมไปอีกข้อนึงครับ ที่จะขาดไม่ได้เลย

5. คือการไปสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของเชียงใหม่ครับ

นอกจากพระธาตุดอยสุเทพแล้ว  สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองที่ต้องไปสักการะกราบไหว้นี่ มีที่ใดบ้างครับ (ที่สามารถขี่มอเตอร์ไซค์ไปได้นะครับ)
auto
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:01:03 AM »

เข้ามาตอบ ตาม ข้อมูล ที่ กระผม รู้ก่อนนะครับ...

จริงๆแล้ว โคมลอย กับ โคมไฟ นี่ต่างกันนะครับ

สมัยก่อน งาน ยี่เป็ง นี่เค้า จะปล่อยแต่โคมลอย ซึ่ง จะปล่อยกันตอนกลางวัน .... ลักษณะโคมลอย ก้ จะคล้ายๆ กับ บอลลูน นั่นแหละครับ

ซึ่ง สามารถ หา ดูได้ตาม วัดต่างๆ ในเชียงใหม่

ส่วน โคมไฟ นี่ เค้า จะปล่อยกัน ตอนกลางคืน (แต่ ผมไม่รู้ว่า ประเพณีนี้ มาเริ่มกันตอนนไหน ... ซึ่ง สมัยก่อน ผมไม่เห็นมี)

สถานที่ปล่อยเยอะๆ ก็ น่าจะเป็น ธุดงคสถาน แม่โจ้ สันทราย นั่นแหละครับ

อ้างถึง
4. อากาศที่เชียงใหม่ตอนนี้ และช่วงนั้นจะเป็นยังไงบ้างครับ ยังจะมีฝนอยู่มั้ยครับ

อากาศที่เชียงใหม่ ... ตอนนี้ เริ่มเย็นแล้ว โดยเฉพาะ ในช่วงเช้าๆ
ฝนมีตกบ้างบางวัน ....แต่ไม่ถึงกับ ตกทั้งวันทั้งคืน

ปกติ ช่วง ลอยกระทงทุกปี ... จะเป็นช่วงเข้าสู่ หน้าหนาวแล้ว อากาศจะเย็นสบาย....ซึ่ง ทำให้นักท่องเที่ยวแห่กันมาเที่ยว รับลมหนาว ลอยกระทง ที่เชียงใหม่

หา มุม ลอยกระทงที่ดีๆ ... บรรยากาศ โรแมนติกมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 10:53:50 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:08:05 AM »

auto
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:11:35 AM »

จากตาราง ด้านบน (ไฮไลท์ ที่ไม่ควรพลาด....ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)

คือ

หมายเลข 17 :  การแสดง แสง สี เสียง กลางลำน้ำปิง

หมายเลข 22 :  การประกวด กระทงเล็ก

และ ที่ ต้องไม่พลาดเลยคือ การ ชม

การประกวด แห่กระทงใหญ่ (หมายเลข 25).....   909

ซึ่ง ให้ ไป ชมที่ หน้าเทศบาลนครเชียงใหม่ (เจดีย์ขาว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 10:12:08 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:13:28 AM »

อ้างถึง
5. คือการไปสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของเชียงใหม่ครับ

นอกจากพระธาตุดอยสุเทพแล้ว  สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองที่ต้องไปสักการะกราบไหว้นี่ มีที่ใดบ้างครับ (ที่สามารถขี่มอเตอร์ไซค์ไปได้นะครับ)

วัดพระสิงห์

วัดเจดีย์หลวง
http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,1571.0.html

วัดเจ็ดยอด

วัดสวนดอก

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,1879.0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 10:17:08 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

staff
Sr. Member

สวัสดีเจ้า

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:56:56 AM »

อ้างถึง
กลับมาแล้วครับทุกๆท่าน หลังจากห่างหายไปนาน เนื่องจากเตรียมข้อมูลเที่ยวมาเก๊ามาครับ
พึ่งกลับจาก ฮ่องกง-มาเก๊า มาครับ  ร้อนมากๆๆๆๆ ร้อนก่าบ้านเราอีกครับ
คิดถึงเมืองไทยมากครับ คิดถึงส้มตำ น้ำใส่น้ำแข็งเย็นๆ
ที่นู่นหากินน้ำใส่น้ำแข็งยากมากครับ มีแต่น้ำชาร้อนๆ
กลับมาถึงเมืองไทย ก็โซ้ยส้มตำก่อนเพื่อนเลยครับ หลังจากที่เริ่มเลี่ยนกับบะหมี่ โจ๊ก ติ่มซำ

ไปต่างประเทศมา ผมว่าเมืองไทยดีที่สุดครับ ธรรมชาติเราสวยงามมั๊กๆ บ้านเรามีดีกว่าบ้านเค้าเยอะแยะครับ
ไม่ว่าจะเป็นภูเขา ทะเล ป่าไม้ ฉะนัน้เราคนไทย ช่วยกันเที่ยวไทย และที่สำคัญ ต้องเป็นคนไทยที่ดีนะครับ
หวงแหนทรัพยากรธรรมชาติ ช่วยกันเที่ยวแบบอนุรักษ์ นะครับ เก็บไว้ในความทรงจำและภาพถ่ายก็พอนะครับ

ผมอิจฉาบ้านเมืองเค้าก็ไม่กี่อย่างหรอกครับ เช่น
ความเป็นระเบียบ เรียบร้อย ของบ้านเมือง ของประชาชน เค้า
ความสะอาดสะอ้านของบ้านเมืองเค้า
และที่สำคัญที่น่าอิจฉามากๆครับ ที่คงหาได้ในเมืองเรายาก
ก็คือ ความเอาใจใส่ของรัฐบาลเค้า ที่มีต่อสวัสดิภาพของประชาชนในเมืองเค้าครับ
แม้แต่สิ่งเล็กๆ น้อยๆ เค้าก็ไม่มองข้าม  แม้แต่รถเมล์กระป๋องเก่าๆ บ้านเค้า ยังไร้ควันเลยครับ แถมแอร์เย็นเฉียบ
เดินทางสะดวก รวดเร็ว ตรงเวลา และอีกหลายๆอย่าง ที่เห็นแล้วก็อิจฉาที่เค้ามีรัฐที่ห่วงใยในสวัสดิภาพของเค้า
ถ้าบ้านเราได้อย่างเค้าสัก 60-70% ก็โอแล้วครับ

ว่างๆ เอามารีวิว ให้เพื่อนๆ ได้ชมกัน ก็ได้นะคะ
ที่ห้อง เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก

http://teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/board,41.0.html
thekong1881
Newbie
*

แร่พโย่ววว!

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 02:49:19 PM »

WOWWWWW

ขอบคุณมากๆเลย ครับ คุณ Auto

ถ้าเป็นตามที่คุณ Auto บอก

งั้นผมก็อดดูที่เค้าลอยโคมลอยกันเยอะๆ เป็นพันๆ เหมือนในรูป แล้วสิครับ

เพราะถ้าเป็นที่สันทราย งานเค้ามีไปแล้วนี่ครับ  เค้ามีก่อนงานลอยกระทงกัน

ขอบคุณมากๆๆๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

นานๆ ได้ไปที จะได้รู้จุด รู้แหล่ง ไปยืนให้ถูกจุด ไหนๆ ไปแล้ว จะได้ไม่พลาดจุดไฮไลท์ ไม่พลาดมุมดีๆ ครับ

ขอบคุณนะคร้าบบบบ    903  903  903

ว่าแต่ว่า มุมดีๆที่จะต้องไปลอยกระทง ควรไปมุมไหนดีครับ ไม่ถึงขั้นต้องเปลี่ยวนะครับ
เอาที่คนเมือง เค้าว่าโรแมนติกนักแล
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: สอบถามเทศกาลยี่เป็งปี 2552 « หน้าที่แล้ว ต่อไป »