ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 08:50:54 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำจัดทริปเที่ยวเชียงใหม่ 7-15 ธันวา 51 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำจัดทริปเที่ยวเชียงใหม่ 7-15 ธันวา 51  (อ่าน 15787 ครั้ง)
staff
Sr. Member

สวัสดีเจ้า

« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:09:35 PM »

คุณ Sawan ได้เขียนมาถาม การจัดทริป เที่ยวเชียงใหม่ เลยขออนุญาตินำมาตั้งเป็นหัวข้อใหม่ เผื่อจะเป็นประโยชน์ กับ เพื่อนๆ หลายๆท่านนะคะ

คำถามมีดังนี้คะ

เพื่อนๆผู้รู้ รบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วยนะ จะไปเที่ยวเชียงใหม่ 9 วัน แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นจัดทริปอย่างไรดี

กะว่าจะนั่งเครื่องบินไปถึงเชียงใหม่ประมาณ 8 โมง แล้วกลับกรุงเทพวันอังคารที่ 15 ตอนมืด
1. ขอรบกวนผู้รู้ ช่วยจัดทริปเที่ยวเชียงใหม่ให้หน่อยค่ะ สถานที่อยากจะไป ได้แก่ พระธาตุดอยสุเทพ พระตำหนักภูพิงค์ราชนิเวศน์ ไนท์ซาฟารี ถ้ำเชียงดาว บ่อน้ำร้อนฝางหรือบ่อน้ำพุสันกำแพงก็ได้ ศูนย์วัฒนธรรมเชียงใหม่ หากเพื่อนๆมีที่เที่ยวดีๆที่อยากจะแนะนำเพิ่ม บอกได้นะ
2. เรื่องที่พัก ตอนนี้ก็ยังไม่มีไอเดียเลย เราควรจะพักที่เดียวจนจบทริปเที่ยวนี้ดี หรือว่าควรจะเปลี่ยนที่พักไปเรื่อยๆ ตามสถานที่เที่ยวดี ที่สำคัญเรามีงบประมาณค่าที่พักค่นละ 800-1200 บาท พัก 2 คน
    เราอยากจะได้ที่พักที่สื่อบรรยากาศชาวล้านนา หรือไม่ก็ไม่พลุกพล่านมากเกินไป สามารถอยู่ใกล้ธรรมชาติได้ สะอาด ปลอดภัย
3. ในส่วนเรื่องการเดินทาง เราไม่ได้เอารถส่วนตัว คงจะเช่ารถหรือไม่ก็ขึ้นรถโดยสาร ช่วยแนะนำด้วยนะคะว่าการเดินทางในแต่ละวัน ควรจะเดินทางอย่างไรดี รวมทั้งราคาค่าเช่ารถหรือค่าโดยสาร เพราะ เราเป็นคนต่างถิ่น ไม่รู้ราคาจริงๆ
4. หากเพื่อนๆจะกรุณาแนะนำผ่านโพสท์ทางนี้ หรือส่งเป็นอีเมล์ไปที่ [email protected] จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้าหากกรุณาแนะนำข้อมูลดีๆให้ (สวรรค์)
SAWAN
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 05:52:55 PM »

ขอบคุณค่ะที่ช่วยตั้งหัวข้อกระทู้ให้ใหม่ อยากฝากเพื่อนช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ;)
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:04:08 PM »

สวัสดีครับ เข้ามาช่วยจัดทริปให้ เอา วันแรกก่อนเลยหละกันครับ

วันแรก : ดอยสุเทพ – พระตำหนักภูพิงค์ - หมู่บ้านแม้วดอยปุย-สวนสัตว์เชียงใหม่ – อาหารเย็นชมวิวเมืองเชียงใหม่ยามค่ำคืน

เช้า   ถึงสนามบินเชียงใหม่ เดินทางไปวัดพระธาตุดอยสุเทพแวะนมัสการอนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัยบริเวณเชิงดอยสุเทพ ถึงวัดพระธาตุดอยสุเทพ / นมัสการพระบรมธาตุชมทัศนียภาพมุมสูงของเมืองเชียงใหม่ เดินทางต่อไปยังพระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์ ชมความงามของมวลดอกไม้ โดยเฉพาะสวนกุหลาบ พันธุ์ควีนสิริกิต์

เลยพระตำหนักขึ้นไป สามารถขับต่อไปได้ถึงบ้านแม้วดอยปุย ที่นี่เป็นหมู่บ้านของชาวม้งตั้งอยู่ในหุบเขาสูง อากาศเย็น มีร้านอาหาร และร้านขายของเหมือนไนท์บาซ่าร์ แต่ก็มีบางร้านที่คนเฒ่าคนแก่นั่งเย็บกระเป๋าเก๋ๆ ขายที่หน้าบ้าน เท่ไม่ซ้ำแบบใครเลย แถมราคาต่อรองกันได้อีก ทุกร้านได้รับการสนับสุนจากโครงการหลวง ที่นี่ ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ ชาวม้งส่วนใหญ่จะพร้อมใจกันแต่งกายชุดประจำเผ่า

(นักท่องเที่ยวสามารถเดินทางไปยังวัดพระธาตุฯ ได้โดยขึ้นรถสองแถวบริเวณเชิงดอยสุเทพ ราคาประมาณ คนละ 50 บาท --- เที่ยวเดียว)

เที่ยง รับประทานอาหารกลางวัน บนดอยสุเทพ หรือ ลงมารับประทานอาหารที่ศูนย์ศิลปาชีพ

บ่าย เที่ยวสวนสัตว์ เชียงใหม่ ทักทายแพนด้า ช่วงช่วงกับหลินฮุ่ย พร้อมกับเดินเล่นเพลิดเพลินในสวนสัตว์อันร่มรื่น

เย็น  รับประทานอาหารอาหารเย็นที่ร้าน ผาลาดตะวันรอน ร้านอาหารซึ่งตั้งอยู่บนเนินสูงขึ้นไป บรรยากาศดี วิวสวยมาก หรือเลยไปร้านอาหารกาแล บริเวณอ่างเกษตร มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ อาหารและบรรยากาศอร่อยไม่แพ้กัน

กลับที่พัก

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:27:46 PM »

วันที่สอง (วันจันทร์ที่8 ธ.ค)  เส้นทางท่องเที่ยว สายเชียงใหม่ - สันกำแพง

ศูนย์ร่มบ่อสร้าง- ช็อปปิ้งสินค้าเครื่องเงินพื้นเมืองเชียงใหม่ -ชมการสาธิตการผลิตร่มบ่อสร้าง- น้ำพุร้อนสันกำแพง- ป่าดงปงไหว-บ้านแม่คำปอง

เริ่มเช้าวันจันทร์แบบวันสบายๆ ขอแนะนำเส้นทางสันกำแพง โดยเริ่มต้นเข้าสู่ถนนเชียงใหม่สันกำแพงสายเก่า แวะดื่มกาแฟและช็อปปิ้งตามรายทาง กับสินค้าพื้นเมืองเชียงใหม่ ไม่ว่าจะเป็นผ้าไหม จิวเวอรี่ ของเก่า เซรามิค กระดาษสา เครื่องเขิน และงานศิลปะทั่วไป

จากสี่แยกทางลอดแยกหนองประทีป ไปประมาณ 8 ก.ม สถานที่ที่นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ต้องแวะก็คือ ศูนย์ร่มบ่อสร้าง และหมู่บ้านกระดาษสาต้นเปา

แหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์และวัฒนธรรมล่าสุดของ อ.สันกำแพง คือ ป่าดง ปงไหว ซึ่งเป็นเขตป่าไม้อุดมสมบูรณ์ เมื่อเดินหรือขย่มผิวดินจะสะเทือนไหว ตั้งอยู่ระหว่าง หมู่บ้านม่วงเขียว ต.ร้องวัวแดง และ บ้านป่าตึง นอกจากป่าแล้วยังมีโบราณสถานและมีสถานที่ฝึกซ้อมข่วงเจิง จอผีหมา (สถานที่ทำพิธีบูชายันต์สุนัขเพื่อบูชาเทพยดาฟ้าดิน) อยู่ห่างจาก อ.เมืองเชียงใหม่เพียง 25 กิโลเมตร หรือใช้เวลาเดินทางราว40 นาที เท่านั้น ติดต่อสอบถามข้อมูลที่ ศูนย์บริการการศึกษานอกโรงเรียนอ.สันกำแพง โทร.053-3322752

ช่วงบ่าย :  จากสันกำแพง ขับรถออกนอกเมืองมุ่งหน้าสู่น้ำพุร้อนสันกำแพง หรือ รุ่งอรุณน้ำพุร้อน เพื่ออาบน้ำแร่ธรรมชาติ พอสบายเนื้อสบายตัว แล้วก็ออกเดินทางต่อไปจนถึงบ้านห้วยแก้ว แล้วเข้าสู่บ้านแม่คำปอง แวะพักเอาบรรยากาศบ้านป่าที่มีเสียงน้ำไหล อากาศเย็นสดชื่น หมู่บ้านนี้เป็นหมู่บ้านโฮมสเตย์ โดยการจัดการของชาวบ้าน เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่สำหรับผู้นิยมธรรมชาติ และวิถีชีวิตที่แท้จริงของชาวบ้าน

ตอนเย็น : กลับมารับประทาน อาหารค่ำ แบบพื้นเมืองชาวเชียงใหม่ (ขันโตก) พร้อมชมการแสดงทางเหนือ
แนะนำ ที่ศูนย์วัฒนธรรมเชียงใหม่ หรือ ที่ คุ้มขันโตก (อยู่ด้านหลังคาร์ฟูร์เชียงใหม่)

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:06:24 PM »

วันที่สาม (วันอังคารที่ 9 ธ.ค) : เส้นทาง สาย แม่ริม-สะเมิง

เส้นทางนี้ถือเป็นถนนหลักของนักท่องเที่ยว ที่จะได้ชมแหล่งท่องเที่ยวธรรมชาติของเชียงใหม่ เริ่มต้นที่ อ.แม่ริม ซึ่งอยู่ห่างจากตัวเมือง 17 กม. เลี้ยวซ้ายตรงปากทางขึ้นน้ำตก แม่สา หรือ อ.สะเมิง  จากนั้นแวะชม เลือกได้ตามใจชอบเลยครับ เช่น

สวนงู - สวนกล้วยไม้ - ฟาร์มผีเสื้อ - น้ำตกแม่สา - ปางช้างแม่สา - การแสดงลิง - ขับรถ ATV -การเล่นในแนว Xtrem-ยิงปืน ฯลฯ

แต่ต้องไม่พลาด เที่ยวสวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิต์

แนะนำรับประทานอาหารเที่ยง ที่ โป่งแยง แอ่งดอย รีสอร์ที่มีร้านอาหารอร่อย กับ วิวน้ำตกและขุนเขาเบื้องหน้า

อิ่มแล้วขับรถต่อไปเรื่อยๆ จะแวะเที่ยวบ้านแม้วผา นกกก ก็เลี้ยวซ้ายตรงหน้าบ้านท้าวษาวงษ์ ทางเข้าหมู่บ้านจะเป็นซอยเล็กๆ แยกจากถนนใหญ่เข้าไป หรือ ขับรถเลยทางแยกไปอีกนิดก็จะถึง รีสอร์ทกังสดาล และ พราวภูฟ้ารีสอร์ท ก็น่าพักไปหมด

จากจุดนี้ที่ กม.23 มี แอนติค บูติค รีสอร์ท ชื่อว่า ภูรักแก้ว ถ้าเลยไปจะเป็นเส้นทาง สู่ อ.สะเมิง  อ.เล็กๆ ในหุบเขา ที่สามารถ ขับรถชมวิว และ แวะซื้อกล้วยตาก และ สตรอเบอรี่สด (สามารถเก็บสตรอเบอรี่ได้ด้วยตนเองที่สวน)

แล้ว ขับรถมาชมวิวพระอาทิตย์ตกดิน ที่ ดอยช้าง เป็นจุดที่สวยที่สุดจุดหนึ่ง บนเส้นทางนี้

จากนั้น ขอแนะนำขับรถอ้อมกลับอีกทางหนึ่ง ไปลงที่ อ.หางดง เส้นทางช่วงนี้ มีความสูงชัน และ โค้งหักศอก จึงควรระมัดระวัง (ชาวบ้านแถวนี้เรียก โค้งร้อยพับ)

แนะนำ หารีสอร์ท พักแถวนี้ เช่น เบลล์วิลล่า สวนบัวรีสอร์ท กฤษดาดอยรีสอร์ท อุถทยานล้านนา ฟ่อนคำวิลเลจ บ้านกลางดอย บ้านเทวามนตรา

ลองไปดู ในหน้าแรก ของเว็บ www.teawchiangmai.com นี้ ดูนะครับ มีให้เลือกเยอะเลย

auto
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:08:24 PM »

ทริป วันที่สาม นี้ ถ้าไม่พัก รีสอร์ท ก็กลับลงมา เที่ยว ไนท์ซาฟารี ก็ได้นะครับ ;D

SAWAN
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:36:24 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณAuto

ดิฉันจะไปเที่ยวเชียงใหม่ 6 วันค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะ พอดีดิฉันไม่สามารถจะลางานได้ยาวถึงวันที่ 15 ดิฉันจะกลับไฟลท์ค่ำๆวันที่ 12 น่ะค่ะ

ดิฉันขอรบกวนเพิ่มเติมนะคะ รบกวนช่วยเขียนทริปเที่ยวเพิ่มด้วยเถอะค่ะ ตอนนี้ได้ที่เที่ยว 3 วันแล้ว ดีใจจัง  ;D

คุณ Auto คะ คือว่าดิฉันไม่ได้ขับรถไปเที่ยวน่ะค่ะ ก็เลยต้องใช้รถโดยสารหรือไม่ก็เช่ารถค่ะ แต่ดิฉันมีงบจำกัด จะหาสามารถเช่ารถตุ๊กๆหรือสองแถวต่อวัน ราคาประมาณเท่าไหร่คะ ถ้าหากว่าดิฉันไปเที่ยวตามทริปที่คุณ Auto แนะนำน่ะค่ะ
auto
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:31:46 AM »

ขอบคุณค่ะ คุณAuto

ดิฉันจะไปเที่ยวเชียงใหม่ 6 วันค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะ พอดีดิฉันไม่สามารถจะลางานได้ยาวถึงวันที่ 15 ดิฉันจะกลับไฟลท์ค่ำๆวันที่ 12 น่ะค่ะ

ดิฉันขอรบกวนเพิ่มเติมนะคะ รบกวนช่วยเขียนทริปเที่ยวเพิ่มด้วยเถอะค่ะ ตอนนี้ได้ที่เที่ยว 3 วันแล้ว ดีใจจัง  ;D

คุณ Auto คะ คือว่าดิฉันไม่ได้ขับรถไปเที่ยวน่ะค่ะ ก็เลยต้องใช้รถโดยสารหรือไม่ก็เช่ารถค่ะ แต่ดิฉันมีงบจำกัด จะหาสามารถเช่ารถตุ๊กๆหรือสองแถวต่อวัน ราคาประมาณเท่าไหร่คะ ถ้าหากว่าดิฉันไปเที่ยวตามทริปที่คุณ Auto แนะนำน่ะค่ะ

ขออภัย...เมื่อวานยังตอบไม่หมด ติดธุระ เลยมาว่าต่อวันนี้เลยหละกันนะครับ

แนะนำถ้าจะจ้างสองแถว --- หารถสภาพใหม่หน่อยก็ดีนะครับ --- เพราะว่าต้องขึ้นดอย
ส่วนราคา ขึ้นอยู่กับ การต่อรองครับ

หรือถ้าชอบแบบลุยๆหน่อย ไม่มีเด็กมาด้วย แนะนำ เช่า มอเตอร์ไซด์ขับครับ--ดีตรง แวะที่ไหนก็ได้
และ ขี่รถชมวิว พร้อมอากาศเย็นสบายในหน้าหนาวของเชียงใหม่

auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:34:02 AM »

อ้างถึง

อย่างนั้น วันแรกที่มาถึง ซึ่งเป็นวันอาทิตย์ โปรแกรมต้อง เปลี่ยนไปเดิน ถนนคนเดิน(ที่ถนนราชดำเนิน) ในช่วงค่ำๆ

ก็เป็น เช้า: ขึ้นดอยสุเทพ / บ่าย : เที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ / เย็น :ไปเดินถนนคนเดิน

auto
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:07:28 AM »

วันที่ สี่ : (วัน พุธที่10 ธ.ค)  เส้นทาง หางดง - ดอยอินทนนท์

วันที่สี่ หางดง – ดอยอินทนนท์ – บ้านถวาย - ไนท์ซาฟารี

เส้นทางนี้สำหรับนักเดินทางผู้ต้องการเก็ยสะสมสถานที่ท่องเที่ยวไว้ในสมุดเดินทางของตนเอง ขอแนะนำให้ตื่นเช้าสักนิดแล้วออกจากเชียงใหม่ ขับรถไปตาม ถนนเส้นเชียงใหม่-หางดง แวะ นมัสการพระธาตุจอมทอง จากนั้นให้กลับมาเส้นทางขึ้นดอยอินทนนท์ เส้นทางนี้ที่เที่ยวก็จะมีเยอะ เช่น น้ำตกแม่ยะ ซึ่งต้องเลี้ยวซ้ายไปอีก 14 กม. แต่เป็นน้ำตกที่มีขนาดใหญ่และสวยงามมาก น้ำไหลลงมาจากหน้าผาสูง 280 เมตร

ถ้าไม่อยากไปน้ำตกแม่ยะ จะแวะที่ปากทางขึ้นดอยอินทนนท์ก็ได้ ตรงนี้มีน้ำตกแม่กลาง น้ำน่าเล่นมาก มีร้านอาหาร จำพวก ไก่ย่าง ส้มตำ ไว้บริการนักท่องเที่ยว

จากน้ำตกแม่กลาง ก็เข้าสู่ทางขึ้นดอยอินทนนท์ สู่จุดที่สูงที่สุดในประเทศไทย ระหว่างทางมีน้ำตกวชิรธารอันงดงาม เลยขึ้นไปอีกนิด ทางซ้ายมือจะมีหมู่บ้านชาวไทยภูเขา ซึ่งมีเกสท์เฮาส์บริการอยู่ในหุบเขาริมธาร ขึ้นสูงไปอีกก็ถึง โครงการหลวงดอยอินทนนท์ ตรงกม.ที่ 31 แยกขวาไปอีก 1 กม. บริเวณนี้จะมองเห็นน้ำตกสิริภูมิไหลพาดภูเขาเป็นน้ำตกสามสาย และมีบ้านพักของอุทยานไว้บริการ จะกางเต้นท์ก็ได้ แต่หน้าหนาวจะหนาวมาก ถ้ามีเวลาควรแวะชมโครงการหลวง ขอแนะนำ เมนูเด็ด คือ ปลาเทร้ารมควัน ซึ่งปลาเทร้าที่นี่ทำเป็นอาหารขึ้นโต๊ะเสวยมาแล้ว

แวะสักการะ พระธาตุนภเมทนีดลและพระธาตุนภพลภูมิสิริ

ขึ้นสู่ จุดสูงสุดในสยาม (เมื่อไปถึงแล้ว อย่าลืม อ้อมไปด้านหลัง สักการะกู่ของเจ้าอินทวิชยานนท์ มีหมุดเหล็กกลม ขนาดตามองเห็นได้ชัดอยู่ตรงกลาง มีข้อความระบุความสูง 2,565 เมตร จากระดับน้ำทะเล ตรงหมุดนี้แหละครับ คือ จุด ที่สูงที่สุดในประเทศไทย

แตะจุดสูงสุดของประเทศแล้ว เดินย้อนลงมาจะมีร้านขายของที่ระลึก และขวามือ เป็นทางเดินป่าดึกดำบรรพ์ ที่นี่จะมีกุหลาบพันปี และ ต้นไม้ที่ปกคลุมไปด้วยมอส และ เฟิร์นเขียวชื่นฉ่ำ

ลงจากดอยอินทนนท์ จะไปเที่ยวสวนสนและ ออบหลวง ต่อก็ได้ หรือ จะกลับ เชียงใหม่แวะ ช้อปปิ้งที่
บ้านถวาย   ช่วงเย็นๆ ไปเที่ยว ไนท์ซาฟารี

กลับที่พัก

auto
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:23:38 AM »

วันที่ห้า : ห้วยตึงเฒ่า – แม่ริม – แม่แตง – เชียงดาว – ดอยอ่างขาง

ตื่นแต่เช้าประมาณ 6 โมงเช้า ตั้งต้นจากสี่แยกโรงแรมเชียงใหม่ภูคำด้านถนนห้วยแก้ว เลี้ยวขวามาตามถนนเลียบคลองชลประทาน เลยสนามกีฬา 700 ปีนิดเดียว ก็จะถึงห้วยตึงเฒ่า ที่นี่มีจักรยานให้เช่า มีเส้นทางจักรยานแบบปลอดมลพิษ ชมพระอาทิตย์ขึ้น ตรงสันเขื่อน อีกด้านเป็นบึงใหญ่ มีภูเขาขวางอยู่ด้านหน้า บรรยากาศดีเหมาะกับการหาอาหารเช้ากิน หรือเดินเล่นรอบๆ อ่างเก็บน้ำ

สายๆ ออกเดินทาง เข้าสู่ อ.แม่ริม เลยผ่านไป อ.แม่แตง เส้นทางนี้มี ปางช้างให้เลือกเที่ยว 3 ที่ คือ ปางช้างแม่ตะมาน ปางช้างแม่แตง และ ปางช้างเชียงดาว ทั้งสามที่มีกิจกรรม คล้ายๆ กัน คือ มีนั่งชมช้าง ชมการแสดงของช้าง ล่องแพ โดยปางช้างแม่ตะมานจะล่องแพในน้ำแม่ตะมาน ส่วนปางช้างเชียงดาวล่องแม่น้ำปิง

เดินทาง ไปอ.เชียงดาว แวะ กิน ข้าวขาหมูเชียงดาว อันเลื่องชื่อ (อร่อยครับ...การันตี)
ไปเที่ยว ถ้ำเชียงดาว ต่อ

เดินทาง ต่อไปเที่ยว อ่างขาง (ถ้ามีเวลาเหลือ)

รถรับจ้าง  เดินทางสู่ดอยอ่างขางด้าน อ.ไชยปราการ จากเชียงใหม่ลงรถที่ตลาดแม่ข่า นั่งรถสองแถว หรือรถตู้ที่วัดหาดสำราญบริเวณบ้านแม่ข่า ลงรถที่หน้าโครงการหลวงอ่างขาง สามารถเหมาให้พาเที่ยวดอยอ่างขาง และบริเวณใกล้เคียง เช่น โครงการหลวงอ่างขาง บ้านขอบด้ง จุดชมทิวทัศน์ บ้านคุ้ม บ้านนอแล เป็นต้น
 หากเช่าเหมาขึ้นดอย คิดค่าเช่าทั้งวัน 1,400 บาท ค้างคืน 1,600 บาท ถ้าไปนอแลต้องเพิ่มค่าน้ำมันอีก 300 บาท

กลับเชียงใหม่ (ถ้ามีแรงเหลือ ก็ แวะ ช้อปปิ้ง ที่ ไนท์บาซาร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 10:22:51 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:35:33 AM »

วันสุดท้าย ไม่รู้ว่าขึ้นเครื่องกลับกี่โมง ถ้ากลับช่วงค่ำ

สถานที่เที่ยว แนะนำ

ตอนเช้า ไปเดินชมบรรยากาศวิถีชาวบ้านที่ตลาดต้นลำไยและตลาดวโรรส (มีสินค้า-อาหารพิ้นเมืองให้เลือกซื้อและเป็นของฝาก)

ช่วงสาย  : ไปเที่ยว เวียงกุมกาม -- นั่งรถม้า ชมเมืองโบราณ

ช่วงบ่าย :ถ้าขับรถเอง จะไปเที่ยว จ.ลำพูน  ไปไหว้พระธาตุหริภญชัยและอนุสาวรีย์พระนางจามเทวี กลางเมืองลำพูน ก็ได้

หรือ จะเที่ยว วัดสำคัญๆ ในเชียงใหม่ ก็ได้นะครับ เช่น วัดพระสิงห์ - วัดเจดีย์หลวง  เป็นต้น

หรือ จะเลือก เดินเที่ยว ห้างสรรพสินค้า ที่เชียงใหม่  มีห้างขนาดใหญ่ 2 ห้าง คือ เซ็นทรัลกาดสวนแก้ว และ แอร์พอร์ทพลาซ่า
อันนี้ ก็ไม่ต้องเร่งรีบ ขึ้นเครื่อง เพราะว่า ห้างอยู่ใกล้สนามบิน

กลับ กทม. โดยสวัสดิภาพ

SAWAN
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 09:48:28 PM »

คุณคือความหวังของเราจริงๆ ทริปนี้ช่วยได้เยอะเลยค่ะ และคิดว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนนักเดินทางอีกหลายๆท่านเลยค่ะ

ขอบอกตามตรง ขอบพระคุณอย่างสูงจริงๆค่ะ
สวรรค์
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำจัดทริปเที่ยวเชียงใหม่ 7-15 ธันวา 51 « หน้าที่แล้ว ต่อไป »