ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 02:24:08 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนทุกท่านนน..ช่วยจัดทริปด้วยนะค๊า...3 จังหวัด 5 วัน 4 คืนค่ะ.. 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านนน..ช่วยจัดทริปด้วยนะค๊า...3 จังหวัด 5 วัน 4 คืนค่ะ..  (อ่าน 5629 ครั้ง)
designer55
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 09:43:50 PM »

:31:

ขอความช่วยเหลือด้วยเจ้า...เด็กอีสานอยากแอ่วเมืองเหนือคร่า..

ช่วงเวลาคือ เย็นวันพุธที่ 9 ธันวาคมนี้จนถึง วันอาทิตย์ที่ 13 ธันวาคมค่ะ..

อยากไปเที่ยวให้ครบ 3 จังหวัดอะค่ะ เชียงใหม่ เชียงราย(แม่สาย) แม่ฮ่องสอน(ปาย-ปางอุ๋ง..)

ใจจริงๆอยากขับรถยนต์ส่วนตัวค่ะ..(แต่ว่ามิรู้ว่าไปอย่างไรคุ้มก่ากันคะ เครื่องบิน หรือ รถยนต์ส่วนตัวอะค่ะ)

ต้องขึ้นไปจังหวัดไหนก่อนหลังคะ..ฮือๆๆ..ไปกาน 4 คนค่ะ..ลาพร้อมกันอย่างด่วน..

พร้อมทั้งรับคำแนะนำที่พัก ร้านอาหารด้วยนะคะ..หุหุ

นั่งรีวิวมาเต็มๆ 3 วันทั้งวันทั้งคืนแล้วค่ะ ยังคง งง งง อยู่ค่า..912

เลยตัดสินใจรบกวนถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านที่มีประสบการณ์ตะลุยยยยมาแล้วน่าจะดีและไว้ใจได้มากกว่าค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงค่ะ..

902
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 09:54:36 PM โดย designer55 » บันทึกการเข้า
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:12:30 AM »

ใช้รถส่วนตัว ก็ สะดวกสบายดีครับ อยากแวะที่ไหนก็แวะได้
หรือ นั่งเครื่องมา แล้ว เช่ารถขับก็ได้

อย่างไรแล้ว น่าจะเริ่มต้นที่ จ.เชียงใหม่ ก่อนนะครับ

เท่าที่ดู โปรแกรมเที่ยว แล้ว ตามความเห็นของผม นะครับ แนะนำ

เที่ยวเชียงราย นี่ สามารถ ไป เช้าเย็นกลับได้ (วันที่ไปเชียงราย เลือกเอาตามสะดวก ของ จขกท. หละกันนะครับ)

ส่วน ไป อ.ปาย นี่ แนะนำ อย่างน้อย น่าจะนอนที่ ปาย 2 คืน ครับ (เห็น ต้องการไป ปางอุ๋งด้วย)

ตัวอย่าง

วันแรก พักที่เชียงใหม่

วันที่2 : ไป ปาย พักที่ปาย

วันที่ 3 : พักที่ปาย

วันที่ 4 : ไป เชียงราย (พักที่ เชียงราย หรือ กลับมาพักที่ เชียงใหม่ ก็ได้...ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชม.)

วันที่5 : เที่ยวเชียงใหม่  เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

ที่ผม ไม่ได้เขียน สถานที่เที่ยว เพราะ ไม่รู้ว่า จขกท. อยากเที่ยว ที่ไหนบ้าง (มานเยอะมากๆๆๆ เลยครับ)

designer55
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:30:20 AM »

901

ขอบพระคุณมากค่ะคุณAuto..กูรูที่น่ารักกก

ได้ไอเดียแล้นคร่า..ค่อยโล่งอกไปที กังวลมานานอะค่ะ..จาได้จัดไปปปปป..

:onio:

ปอลิง..ไปด้วยกานมะคะ หุหุ..หยุดยาวถึง 9 วัน ซำบายจายเชิบบบบบ  916
auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:33:21 AM »

อ้างถึง
ขอบพระคุณมากค่ะคุณAuto..กูรูที่น่ารักกก

จริงๆแล้ว ไม่ใช่ กูรู หรือ รุ้ อารัยมากมายหรอกนะครับ แฮ่ๆ 912
เพียงแต่ เป็น คนเชียงใหม่ และ เข้ามาช่วยตอบ เท่าที่ ตัวกระผม ทราบ อะครับ 903

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:35:50 AM »

อ้างถึง
ได้ไอเดียแล้นคร่า..ค่อยโล่งอกไปที กังวลมานานอะค่ะ..จาได้จัดไปปปปป..

ถ้าสงสัย อะไร เพิ่มเติม สอบถาม เข้ามาได้นะครับ

อ้างถึง
ปอลิง..ไปด้วยกานมะคะ หุหุ..หยุดยาวถึง 9 วัน ซำบายจายเชิบบบบบ 

อยากไป อยากไป...แต่ ไม่ที่นั่ง แล้วแน่เลยยยย

ขอเป็นภาพถ่าย มาแบ่งปันกันชม บ้างนะครับ

เที่ยว ให้สนุกนะครับ 901

designer55
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 12:45:27 PM »

เอ...แล้วถ้าจากเชียงใหม่ขึ้นไปปายอ่ะค่ะ..

เราสามารถใช้เวลาระหว่างวันไปแอ่วแม่ฮ่องสอนได้ใช่มั๊ยคะ..

เรียงขาไปขากลับ แวะไหนบ้างดีคะ..แหะๆ..ได้ใจถามใหญ่เลย..ขอบพระคุณมากค่า..

ปอลิง..อยากไปแวะขุนยวมจังมิรู้ว่าอ้อมมั๊ยคะ..(อดีต รพ.ที่อบอุ่น..โรงพยาบาลที่เคยฝึกงาน 2 เดือนอ่ะค่ะ..เมือ่ห้าปีก่อน)

ขอบพระคุณมากค่ะ 906
designer55
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:15:42 PM »

ภาพในอดีตตตต..ที่ได้เต่หลับตลอดทางและยังมิรู้เรื่องราวใดๆค่า..

ขอบคุณพี่ๆที่รพ.ขุนยวมโยเฉพาะ..พี่ตูน พี่ป๊อก(พี่หมอ 2 ท่าน) พี่แมน พี่แฮปปี้ พี่เจียง (พี่เภสัช 3 ท่าน) และ..

ที่สำคัญขอบคุณคุณ Auto นะคะ ที่ให้ความกระจ่างค่ะ.. 912

* DSCN1478-1.JPG (98.65 KB, 600x800 - ดู 332 ครั้ง.)
auto
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 05:05:56 PM »

ขอบคุณ รูปถ่ายที่มามาแบ่งปันให้ชมครับ  903

auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 05:11:44 PM »

จริงๆ แล้ว ไปเที่ยว แม่ฮ่องสอน จาก เชียงใหม่ สามารถ เที่ยวเป็น วงกลมได้ครับ (แบบว่าเที่ยวไปโดยไม่อ้อมกลับมาทางเดิม)

ลองดู แผนที่ ตามรูปนะครับ

โปรแกรมเที่ยว ยอดนิยม จะเป็นดังนี้ครับ

เริ่มต้นด้วยการใช้เส้นทาง 107 (เชียงใหม่ - แม่แตง) ตามด้วยเส้นทาง 1095 (แม่แตง-แม่ฮ่องสอน)
ซึ่งจะผ่านแยกเข้าไปถ้ำน้ำลอด (ก่อนถึงปางมะผ้า) บ้านรวมไทย และ พระตำหนักปางตอง (ก่อนเข้าตัวเมืองแม่ฮ่องสอน)

ขากลับเชียงใหม่ ใช้เส้นทาง 108 ผ่าน ขุนยวม ถ้ำแก้วโกมล (ปากทางเข้าถ้ำจะอยู่ทางซ้านข้าง โรงพยาบาลแม่ลาน้อย มีป้ายบอกทางชัดเจน
ระยะทางประมาร 5 กิโลเมตร) แม่ลาน้อย และ แม่สะเรียง

* e7206478-5.jpg (110.29 KB, 593x757 - ดู 339 ครั้ง.)

designer55
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 05:49:18 PM »

ใช้รถส่วนตัว ก็ สะดวกสบายดีครับ อยากแวะที่ไหนก็แวะได้
หรือ นั่งเครื่องมา แล้ว เช่ารถขับก็ได้

อย่างไรแล้ว น่าจะเริ่มต้นที่ จ.เชียงใหม่ ก่อนนะครับ

เท่าที่ดู โปรแกรมเที่ยว แล้ว ตามความเห็นของผม นะครับ แนะนำ

เที่ยวเชียงราย นี่ สามารถ ไป เช้าเย็นกลับได้ (วันที่ไปเชียงราย เลือกเอาตามสะดวก ของ จขกท. หละกันนะครับ)

ส่วน ไป อ.ปาย นี่ แนะนำ อย่างน้อย น่าจะนอนที่ ปาย 2 คืน ครับ (เห็น ต้องการไป ปางอุ๋งด้วย)

ตัวอย่าง

วันแรก พักที่เชียงใหม่

วันที่2 : ไป ปาย พักที่ปาย

วันที่ 3 : พักที่ปาย

วันที่ 4 : ไป เชียงราย (พักที่ เชียงราย หรือ กลับมาพักที่ เชียงใหม่ ก็ได้...ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชม.)

วันที่5 : เที่ยวเชียงใหม่  เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

ที่ผม ไม่ได้เขียน สถานที่เที่ยว เพราะ ไม่รู้ว่า จขกท. อยากเที่ยว ที่ไหนบ้าง (มานเยอะมากๆๆๆ เลยครับ)

903

อ่อ...ขอบคุณมากค่า..คุณAuto

ว่าแต่เส้นทางขากลับอะค่ะ ถ้ากลับแบบเส้น ขุนยวม ผ่าน แม่แจ่ม ลง จอมทอง
จำเป็นต้องกลับขึ้นมาเชียงใหม่มั๊ยคะ..

แล้วระยะทางเสนนี้ถึงเชียงใหม่ประมาณกี่กิโลเมตรคะ..หุหุ..

เพราะทรายคิดว่าคงไม่ลงไปถึงแม่ลาน้อยอะค่ะ..

auto
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 06:05:06 PM »

หมายความว่า ตอนกลับ ไป อีสานเลยใช่ไหมครับ

ไม่จำเป็น ครับ.. ออก ไป จ.ลำพุน เลย

designer55
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 07:07:50 PM »

:26:

อ๋ออออ...ขอบคุณมากค่ะ..

เด๋วขอเรียงทริปใหม่แล้วจะมาลงใหคุณAuto ติชมนะคะ..แหะๆ..

:01:

ปอลิง..อีกรูปค่ะ..บนห้วยน้ำดังค่ะ..ในSummer'2005ค่ะ..แหะๆ

* DSCF1765-1.JPG (116.18 KB, 732x549 - ดู 315 ครั้ง.)
lovechiangmai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:44:29 PM »

แน่นอนครับ  ไปตาม กูรู คุณ Auto บอก  เพื่อนๆ หลายคนต่างประทับใจมาแล้ว  คอนเฟิร์มมมมมมมม  901 901 901 901
auto
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:50:13 AM »

:26:

อ๋ออออ...ขอบคุณมากค่ะ..

เด๋วขอเรียงทริปใหม่แล้วจะมาลงใหคุณAuto ติชมนะคะ..แหะๆ..

:01:

ปอลิง..อีกรูปค่ะ..บนห้วยน้ำดังค่ะ..ในSummer'2005ค่ะ..แหะๆ

บรรยากาศ โรแมนติก มาก  916

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนทุกท่านนน..ช่วยจัดทริปด้วยนะค๊า...3 จังหวัด 5 วัน 4 คืนค่ะ.. « หน้าที่แล้ว ต่อไป »