ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 11:28:12 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ทริปต้นปี 2553 เน้นดูพญาเสือโคร่ง จ๊ะ.....ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปต้นปี 2553 เน้นดูพญาเสือโคร่ง จ๊ะ.....ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 7390 ครั้ง)
nidtaya
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:55:51 PM »

ทริปนี้มีประมาณ 6-8 ท่าน ผู้หญิงหมดค่ะ เดินทางโดยรถทัวร์
แล้วไปเช่ารถตู้ที่เชียงใหม่เที่ยวต่อค่ะ......รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

**วันที่เดินทางยังไม่แน่ชัดค่ะ ไม่ทราบว่าปีนี้จะไปดูดอกชากุระ ช่วงวันไหนถึงจะสวยค่ะ**

วันแรก เดินทางถึงเชียงใหม่ ประมาณ 6 โมงเช้า.....

1.เดินทางโดยรถตู้  โปรแกรมไปดูดอกพญาเสือโครงที่ขุนวาง ไปทางเส้น 108
?. ขอคำแนะนำ ระหว่างเที่ยวแวะเทียวที่ไหนบ้างค่ะ...

2.ไปดอยอินทนนท์ น้ำตกแม่ยะ น้ำตกแม่กลาง น้ำตกวชิรธาร พระธาตุนภเมทนีดล พระธาตุนภพลภูมิสิริ ยอดดอยอินทนนท์
?. ขอคำแนะนำ ที่พักหน่อยค่ะ อยากได้บรรยากาศ  หมอกตอนเช้าบนเขานะค่ะ

วันที่สอง เดินทางต่อเพื่อไปดูดอกชากุระ ที่ดอยปุย

1. ดอยสุเทพ พระตำหนักภูพิงค์  ดอยปุย
?. จากดอยอินทนนท์ ไปดอยสุเทพ ใช้เส้นทางไหนดี และระหว่างทางแวะเที่ยวไหนบ้างค่ะ
?. คืนที่2 อยากพักใช้ตัวเมืองเพื่อเดินซื้อของตอนกลางคืน รบกวนแนะนำที่พักหน่อยค่ะ

วันที่สาม(วันสุดท้าย) ยังว่างอยู่ ว่าจะเที่ยวในตัวเมืองเชียงใหม่ นะค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยนะค่ะ
ว่าเที่ยวไหนดี

**ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะค่ะ** 916
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:44:25 PM »

อ้างถึง
**วันที่เดินทางยังไม่แน่ชัดค่ะ ไม่ทราบว่าปีนี้จะไปดูดอกชากุระ ช่วงวันไหนถึงจะสวยค่ะ**

โลก เป็น สีชมพู ประมาณ ช่วง เดือน ธันวาคม - กุมภาพันธ์ ครับ  :01:

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:49:42 PM »

ที่เที่ยว เช่น

วัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร  (เป็นพระธาตุประจำปีเกิด ของคนที่เกิด ปีชวด)

โครงการเกษตรหลวงบ้านขุนกลาง   อยู่ใกล้ๆ ที่ทำการ อุทยานฯ ดอยอินทนนท์ กม.ที่ 31  ปลูกไม้ดอไม้ประดับ พืชผักฤดูหนาว มีเลี้ยงปลาเรนโบว์เทรต์ พร้อมปรุงจำหน่าย

โครงการอนุรักษ์พันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารีอินทนนท์
ตั้งอยู่ระหว่างทางไปบ้านขุนวาง  ภายในเป็นโรงเรือนเพาะพันธ์กล้วยไม้รองเท้านารีหลายสายพันธุ์ ด้านนอกเป็นสวนหินและอ่างเก็บน้ำ วิวสวย

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:53:18 PM »

อ้างถึง
?. จากดอยอินทนนท์ ไปดอยสุเทพ ใช้เส้นทางไหนดี และระหว่างทางแวะเที่ยวไหนบ้างค่ะ
ก็น่าจะ ใช้เส้นทาง 108 เส้นเดิม กลับเข้าสู่ตัวเมืองเชียงใหม่ ครับ

ที่เที่ยว เช่น บ้านถวาย อ.หางดง

หรือ สวนราชพฤกษ์ (สถานที่เคยจัดงานราชพฤกษ์) ... ใครชอบถ่ายรูป ไปช่วงนี้ คนจะน้อยกว่า ช่วงที่จัดงานมาก....จะได้มุมสวยๆ หลายมุม

วัดดอยคำ (อยู่ด้านหลัง สวนราชพฤกษ์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:57:44 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:55:33 PM »

อ้างถึง
วันที่สาม(วันสุดท้าย) ยังว่างอยู่ ว่าจะเที่ยวในตัวเมืองเชียงใหม่ นะค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยนะค่ะ
ว่าเที่ยวไหนดี

ต้องถาม จขกท. ก่อนว่า ชอบเที่ยวแบบไหน เช่น วัด สวนสัตว์ โบราณสถาน น้ำพุร้อน ฯลฯ มีเยอะครับ  912

หรือ ถ้าชอบ สีชมพู แบบว่า ทริปนี้ ให้โลกเป็นสีชมพูไปเลย ลองไปชิมชา ที่ เวียงจุมออน (อยู่ติดกับแม่น้ำปิง ถ.เจริญราษฎร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:56:10 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

nidtaya
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:44:10 AM »

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ...

ชอบค่ะ โลกสีชมพู ผู้หญิงนี้ค่ะ เน้นกิน ช้อป อยู่แล้ว...และที่สำคัญวิวถ่ายรูปสวยๆๆๆพลาดไม่ได้

ไปชิมชา ที่ เวียงจุมออน ***ต้องไปแน่นนอนค่ะ จิบชาไปชมวิวไปโรแมนติกสุดๆๆๆ

โครงการเกษตรหลวงบ้านขุนกลาง  ปลูกไม้ดอไม้ประดับ พืชผักฤดูหนาว ***ดอกไม้เยอะชอบๆๆๆค่ะ ก็จะไปค่ะ

โครงการอนุรักษ์พันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารีอินทนนท์ เป็นสวนหินและอ่างเก็บน้ำ วิวสวย ***บอกว่าวิวสวยไม่ไปคงไม่ได้แล้ว

วัดพระธาตุประจำปีเกิด **คงต้องดูเพื่อนร่วมทริปก่อนว่าเกิดปีไหนกันบ้าง 555+++

***ปล.รบกวนอีกนิดหนึ่งค่ะ พอจะแนะนำที่พักในวันแรกได้ไหมค่ะ ว่าควรจะพักที่ไหนดี ถึงจะไม่เสียเวลาเดินทาง***

912
auto
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:05:45 AM »

อ้างถึง
***ปล.รบกวนอีกนิดหนึ่งค่ะ พอจะแนะนำที่พักในวันแรกได้ไหมค่ะ ว่าควรจะพักที่ไหนดี ถึงจะไม่เสียเวลาเดินทาง***

ลองดู โรงแรม ในหน้าแรก ของเว็บนี้ ได้เลยครับ มี ราคาห้องพัก และ รูปห้องพัก ให้เลือกตามใจชอบ

ถ้า โรงแรม ในโซน นั้น ก็ เลือก โรงแรม ที่อยู่ใน พื้นที่

หางดง
แม่ออน
จอมทอง
ดอยหล่อ
ที่พัก ดอยอินนทนท์ ครับ.......ลองเลือก ดู นะครับ

ไปเที่ยว แล้ว อย่าลืม ของฝาก เป็น รูปถ่ายสวยๆ ด้วยนะครับ

เที่ยวให้สนุกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:06:44 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

janet
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:44:23 PM »

555

ถูกใจสาวๆ  :onio:
nidtaya
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:25:58 PM »

ลองจัดทริปตามคำแนะนำมาให้ดูนะค่ะ....

***รบกวนช่วยดูอีกครั้งนะค่ะ ว่าพอจะเป็นไปได้ไหม***

วันแรก เดินทางถึงเชียงใหม่ ประมาณ 6 โมงเช้า.....

-   เดินทางโดยรถตู้  โปรแกรมไปดูดอกพญาเสือโครงที่ขุนวาง ไปทางเส้น 108 ระหว่างทางจะมีต้นชากุระให้ชมไปเรื่อยๆๆๆๆ

-   โครงการเกษตรหลวงบ้านขุนกลาง   อยู่ใกล้ๆ ที่ทำการ อุทยานฯ ดอยอินทนนท์ กม.ที่ 31 
                ปลูกไม้ดอไม้ประดับ พืชผักฤดูหนาว มีเลี้ยงปลาเรนโบว์เทรต์ พร้อมปรุงจำหน่าย

-   โครงการอนุรักษ์พันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารีอินทนนท์ ตั้งอยู่ระหว่างทางไปบ้านขุนวาง 
                ภายในเป็นโรงเรือนเพาะพันธ์กล้วยไม้รองเท้านารีหลายสายพันธุ์ ด้านนอกเป็นสวนหินและอ่างเก็บน้ำ วิวสวย

-   ไปดอยอินทนนท์ น้ำตกแม่ยะ น้ำตกแม่กลาง น้ำตกวชิรธาร พระธาตุนภเมทนีดล พระธาตุนภพลภูมิสิริ ยอดดอยอินทนนท์

วันสอง เดินทางเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ ตื่นแต่เช้ารับบรรยกาศหนาวและหมอกเยอะๆๆ

-   เช้านี้ขอเก็บตก ดอยอินทนนท์ อีกหน่อย เผื่อจะยังเที่ยวไม่ครบ

-   เดินทางเข้าตัวเมืองเชียงด้วยเส้น 108 ทางเดิม แวะเที่ยว สวนราชพฤกษ์  ถ่ายรูปสวยๆๆ

-   ไหว้พระที่ วัดพระธาตุดอย  เค้าว่าวิวสวย มีลานชมวิวเมืองเชียงใหม่ด้วย อากาศก็ดี และมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่มาก

-   ไปเที่ยว เมือง เวียงกุมกาม เมืองเก่าของเชียงใหม่ และที่สำคัญไม่สียค่าเข้าชมด้วย (ชอบมากค่ะของฟรี)

-   หาที่พักในตัวเมืองเชียงใหม่แล้ว กลางคืนก็ไปเดิน เที่ยวไนท์บาซาร์ แหล่งช้อปปิ้งกลางคืนที่เป็นที่นิยมกันมากๆ

วันที่สาม(วันสุดท้าย) ไปดูดอกชากุระ ที่ดอยปุย กันต่อ

-   ตื่นเช้าหน่อย เดินทาง สู่ ดอยสุเทพ เพื่อไหว้พระ

-   เข้า  ชม พระตำหนักภูพิงค์  และถ่ายรูปกับสวนดอกไม้

-   ดอยปุย เพื่อดูดอกชากุระ และชมชีวิตชาวเขา เพื่อปิดทริป

-   แวะซื้อของฝากก่อนกลับ  ขึ้นรถทัวร์กลับกรุงเทพฯประมาณ 20.00 น.

คำถามค่ะ...

?  คิดว่าวันแรก จะแน่นไปไหมค่ะ กลัวจะเที่ยวดอยอินทนนท์ ไม่ครบ ควรเปลี่ยนโปรแกรมวันแรกมาวันที่2 หน่อยเปล่าค่ะ

?  ชิมชา ที่ เวียงจุมออน (อยู่ติดกับแม่น้ำปิง ถ.เจริญราษฎร์) ไม่รู้ว่าครว จะไปวันไหนดีค่ะ จัดลงทริปไม่ถูก

***ขอบคุณมากค่ะ  903
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 05:31:04 PM โดย nidtaya » บันทึกการเข้า
auto
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:15:38 AM »

อ้างถึง
?  คิดว่าวันแรก จะแน่นไปไหมค่ะ กลัวจะเที่ยวดอยอินทนนท์ ไม่ครบ ควรเปลี่ยนโปรแกรมวันแรกมาวันที่2 หน่อยเปล่าค่ะ

ครับ...ที่เที่ยวทั้งหมด จะอยู่ในเส้นทางเดียวกัน

ถ้า เที่ยว ในวันแรก ไม่ครบ สามารถ มาเที่ยว ได้ ในวันที่สองครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:17:40 AM »

อ้างถึง
?  ชิมชา ที่ เวียงจุมออน (อยู่ติดกับแม่น้ำปิง ถ.เจริญราษฎร์) ไม่รู้ว่าครว จะไปวันไหนดีค่ะ จัดลงทริปไม่ถูก

เอาวันสุดท้าย ก่อนกลับ ก็ได้ครับ

เพราะว่า เวียงจุมออน ไม่ไกล จากสถานีขนส่งอาเขตเชียงใหม่ ใช้เวลาเดินทาง ไม่เกิน 15 นาที

auto
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:20:33 AM »

อ้างถึง
วันสอง เดินทางเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ ตื่นแต่เช้ารับบรรยกาศหนาวและหมอกเยอะๆๆ

-   เช้านี้ขอเก็บตก ดอยอินทนนท์ อีกหน่อย เผื่อจะยังเที่ยวไม่ครบ

-   เดินทางเข้าตัวเมืองเชียงด้วยเส้น 108 ทางเดิม แวะเที่ยว สวนราชพฤกษ์  ถ่ายรูปสวยๆๆ

-   ไหว้พระที่ วัดพระธาตุดอย  เค้าว่าวิวสวย มีลานชมวิวเมืองเชียงใหม่ด้วย อากาศก็ดี และมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่มาก

-   ไปเที่ยว เมือง เวียงกุมกาม เมืองเก่าของเชียงใหม่ และที่สำคัญไม่สียค่าเข้าชมด้วย (ชอบมากค่ะของฟรี)

-   หาที่พักในตัวเมืองเชียงใหม่แล้ว กลางคืนก็ไปเดิน เที่ยวไนท์บาซาร์ แหล่งช้อปปิ้งกลางคืนที่เป็นที่นิยมกันมากๆ

ในวันนี้ ตอนขากลับ จะผ่าน บ้านถวาย อ.หางดง สามารถแวะเข้าไปเที่ยว ช้อปปิ้ง ได้ครับ

nidtaya
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 10:17:40 AM »

ขอบคุณมากค่ะ ได้คำแนะนำที่ดีมากๆๆๆๆๆๆๆ

น่ารักที่สุดๆๆๆๆๆ ใจดีที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

903 909
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ทริปต้นปี 2553 เน้นดูพญาเสือโคร่ง จ๊ะ.....ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »