ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 08:44:18 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: กรุณาแนะนำเส้นทางเชียงใหม่-ภูชี้ฟ้าด้วยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุณาแนะนำเส้นทางเชียงใหม่-ภูชี้ฟ้าด้วยค่ะ  (อ่าน 9776 ครั้ง)
emy
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:30:09 AM »

มีเวลา 5 วันสำหรับทริปเชียงใหม่ เชียงรายค่ะ กะว่าจะนอนพักที่ละ 2 คืนค่ะ แต่อยากไปภูชี้ฟ้ามาก
หากวันแรกเดินทางโดยเครื่องบิน มาถึงเชียงใหม่ประมาณ 9:30 ค่ะ แล้วมารับรถเช่าที่สนามบิน จากนั้นขับรถไปวัดร่องขุ่น และขับรถขึ้นไปภูชี้ฟ้าเลย คืนแรกนอนที่ภูชี้ฟ้า จะดีหรือไม่ค่ะ หรือเราจะขับรถเที่ยว แม่สาย ดอยแม่สลอง ดอยตุง ตักบาตรพระขี่ม้า แล้วนอนเชียงราย เช้าอีกวันค่อยต่อไปภูชี้ฟ้า แล้ววนกลับมาที่เชียงใหม่  :17:

คิดไม่ออกจริงๆ ค่ะ เพราะไม่เคยไป อย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
dekdoi
Sr. Member

บ้านกลางดอย บ่มีแสงสี แต่หมู่เฮามีน้ำใจ๋

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 02:51:16 PM »

ภูชี้ฟ้า นี่ น่า จะขึ้นไป ชมตอนเช้ามืดนะครับ เพราะความสวยงามจะอยู่ที่ พระอาทิตย์ขึ้นครับ
(ถ้านอนบนภูชี้ฟ้า ได้ยิ่งดีครับ ไม่ต้อง ขับรถขึ้นแต่เช้ามืด)

ลองดู  ภูชี้ฟ้า รายละเอียด ข้างล่างนี้

วนอุทยานภูชี้ฟ้า

เป็นส่วนหนึ่งของดอยผาหม่น อยู่ห่างจากดอยผาตั้ง 25 กิโลเมตร เป็นจุดชมวิวทะเลหมอกและพระอาทิตย์ขึ้นที่สวยงามราวภาพวาด ด้วยทิวทัศน์ของภูเขาสลับซับซ้อนดูกว้างไกล การจะเดินขึ้นไปชมทะเลหมอกควรจะขึ้นไปยอดภูตั้งแต่ฟ้ายังมืด เพราะเมื่อฟ้าเริ่มสว่างจะทำให้เห็นสายหมอกค่อย ๆ ก่อตัวเป็นภาพต่าง ๆ ดูสวยงามราวกับมีช่างวาดฝีมือมาแต่งแต้ม สร้างความประทับใจไปอีกนาน ภูชี้ฟ้า มีลักษณะเป็นยอดเขาที่แหลมชี้ขึ้นไปบนท้องฟ้า อยู่สูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1,628 เมตร โดยมีหน้าผาเป็นแนวยาวยื่นไปทางฝั่งประเทศลาว บนยอดภูชี้ฟ้าเป็นทุ่งหญ้ากว้าง แซมด้วยทุ่งโคลงเคลงที่มีดอกสีชมพูอมม่วง ซึ่งจะบานระหว่างเดือนกรกฎาคม-เดือนมกราคม การเดินทาง อยู่ห่างจากเชียงราย 111 กิโลเมตร ใช้ทางหลวงหมายเลข 1020 เข้าสู่อำเภอเทิง จากนั้นเข้าทางหลวงหมายเลข 1155 จนถึงทางแยกขวาขึ้นสู่ภูชี้ฟ้า หรือใช้บริการรถโดยสารประจำทางสายเชียงราย-เทิง ลงรถที่อำเภอเทิง จากนั้นเช่ารถขึ้นไปภูชี้ฟ้า การเดินทางไปภูชี้ฟ้าโดยรถตู้ประจำทางสาย2402 เชียงราย-บ้านร่มฟ้าไทย(ภูชี้ฟ้า) ที่สถานีขนส่งจังหวัดเชียงราย ทุกวัน เวลา 7.15น.และ13.15น. คนละ 80 บาท [บริษัท ก.สหกิจเดินรถ จำกัด โทร. 0 5374 2429-31]
dekdoi
Sr. Member

บ้านกลางดอย บ่มีแสงสี แต่หมู่เฮามีน้ำใจ๋

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 02:53:51 PM »

อ้างถึง
หรือเราจะขับรถเที่ยว แม่สาย ดอยแม่สลอง ดอยตุง ตักบาตรพระขี่ม้า แล้วนอนเชียงราย เช้าอีกวันค่อยต่อไปภูชี้ฟ้า แล้ววนกลับมาที่เชียงใหม่ 

โปรแกรม นี้ ก็ โอเค นะครับ

เชียงราย การไปสถานที่ท่องเที่ยว แต่ละแห่ง ไม่ยากครับ มีป้ายบอกตลอดทาง
dekdoi
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 02:54:37 PM »

emy
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:37:03 PM »

ขอขอบคุณ คุณ dekdoi มากๆ เลยค่ะที่เข้ามาตอบให้หายข้องใจ ง  903 ไม่งั้นคงจะไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดีกับทริปนี้ เพราะอยากไปซะทุกที่
ฉนั้นขอรบกวนเรื่องที่พักบนภูชี้ฟ้า ไม่ทราบว่ามีแนะนำด้วยไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ 903
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: กรุณาแนะนำเส้นทางเชียงใหม่-ภูชี้ฟ้าด้วยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »