ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 01:00:27 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ทริปจำเป็น 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปจำเป็น  (อ่าน 7819 ครั้ง)
Peppo
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:32:28 AM »

อาจจะงงๆหน่อยสำหรับหัวข้อค่ะ :17:

เดินทางวันที่ 15-18/10 ค่ะ ผู้ใหญ่ 5 เด็กน้อย 1 เครื่องลงเชียงรายศุกร์ที่ 15 เวลา 12.50 ขากลับจากเชียงใหม่คืนวันจันทร์ที่ 18 flight ดึกสุดค่ะ

วันที่ 15 กะจะเก็บตกไล่จากสนามบินเข้าไปไหว้พระในเมือง นอนใกล้ตลาดแม่สายเนื่องจากที่อยากไปคือแม่สายแล้วข้ามไปฝั่งพม่ากะจะ shopping ครึ่งวันเช้าแล้วมุ่งหน้าเข้าเชียงใหม่เลย :01:

แต่ว่างานเข้าค่ะ คุณแม่ต้องไปเยี่ยมเพื่อนที่ปายต่อ เคยได้ยินว่าจะไปปายต้องไปจากเชียงใหม่จะใกล้กว่าจากเชียงราย ถ้าจากเชียงรายไปปายจะไกลมากมั้ยคะ สงสารเด็กน้อยค่ะ :26: มีที่เที่ยวระหว่างทางแนะนำมั้ยคะ

ออกจากปายแล้วมุ่งหน้าเชียงใหม่วันที่ 17 ใช้เวลาเดินทางนานมั้ยคะ คืออยากมาถนนคนเดินวันอาทิตย์ด้วยค่ะ  :11: ส่วนวันจันทร์คงไหว้พระในเมือง พระธาตุดอยสุเทพ สวนสัตว์เชียงใหม่ คอยขึ้นเครื่องกลับค่ะ

แต่จากเชียงราย > ปาย > เชียงใหม่ จัดทริปไม่ถูกเลยค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  903
kikukitty
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 03:16:41 AM »

สวัสดีค่ะ ขอตอบเท่าที่ช่วยได้
วันแรก ไปถึงเชียงรายตอนบ่าย จะเที่ยววัดในเชียงราย   คือตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีบริการรถรางฟรี อยู่ไหม เที่ยวรอบเมือง 9จุด มีไกด์ นำเที่ยว แวะชมตามจุดสำคัญต่างๆ
          ด้วยนะค่ะ ปีทีนี้มีค่ะ พอดีกิ๊กก็จะไปเที่ยวเชียงใหม่ พะเยา เชียงรายเดือนหน้า โทรไปสอบถามเค้าบอกว่าจะเริ่มมี เดือนตุลาคม
          ยังไง โทรไปสอบถามที่ เทศบาลนครเชียงรายได้ค่ะ 053-711333 ( อันนี้คือฟรีตลอดทาง +คู่มือเมืองเชียงรายด้วยค่ะ) รถรางมี ตรงบริเวณอนุสาวรีย์
         พ่อขุนเม็งราย ค่ะ)  ใช้เวลาในการเที่ยว 3ชม ครบรอบเมืองค่ะ  ดึกแล้วไปพักที่แถวแม่สายเลยใช่ไหมค่ะ
วันที่2  ครึ่งวันเช้า ช๊อปปิ้งที่แม่สาย  แล้ว ตอนบ่ายเดินทางไปเชียงใหม่ ขอแนะนำนิดนุง ระหว่างทาง มีวัดร่องขุ่น แนะนำให้ไปเที่ยวค่ะ  ใช้เวลามากน้อยแล้วแต่จขกท
         เป็นทางผ่านไปพะเยา แล้วอาจจะแวปไปถ่ายรูปกว๊านพะเยาได้นะคะ ใช้เวลาไม่นาน เข้าในเมือง 10นาทีได้ค่ะ  แวะถ่ายรูปอนุสาวรีย์พ่อ
         ขุนงำเมืองด้วย อยู่ถนนชายกว๊านเลยค่ะ หลังจากนั้น ใช้เส้นทาง  พะเยา วังเหนือ แม่ขะจาน เชียงใหม่ ถ้ารถส่วนตัว ใช้เวลา 2ชมค่ะ

ถ้าเข้าเชียงใหม่แล้วจะไปปายต่อ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่า ตอนเย็นจะมีรถไหมค่ะ ไม่เคยเดินทางตอนเย็น

ส่วนถ้าตอนเย็นไปเดินถนนคนเดินวันอาทิตย์ จะมีวัดพระสิงค์ กับ อนุสาวรีย์สามกษัตริย์ ให้แวะเข้าชมและถ่ายรูปค่ะ 

วันสุดท้าย เช้าไปดอยสุเทพ พระตำหนัก ดอยปุย  บ่าย ไปสวนสัตว์เชียงใหม่ ซูอควาเรี่ยม คิดว่าน่าจะเสร็จบ่าย3ถึง5โมงเย็น แล้วแต่ว่า จขกท จะใช้เวลาในแต่ละสถานที่นานแค่ไหน  ตอนเย็นหลังจากหาข้าวทานแล้ว แวะไปซื้อของฝากที่กาดหลวงก่อนกลับได้นะค่ะ   มีของกิน แค๊ปหมู ไส้อั่วเยอะเลย
kikukitty
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 03:17:35 AM »

สวัสดีค่ะ ขอตอบเท่าที่ช่วยได้
วันแรก ไปถึงเชียงรายตอนบ่าย จะเที่ยววัดในเชียงราย   คือตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีบริการรถรางฟรี อยู่ไหม เที่ยวรอบเมือง 9จุด มีไกด์ นำเที่ยว แวะชมตามจุดสำคัญต่างๆ
          ด้วยนะค่ะ ปีทีแล้วมีค่ะ พอดีกิ๊กก็จะไปเที่ยวเชียงใหม่ พะเยา เชียงรายเดือนหน้า โทรไปสอบถามเค้าบอกว่าจะเริ่มมี เดือนตุลาคม
          ยังไง โทรไปสอบถามที่ เทศบาลนครเชียงรายได้ค่ะ 053-711333 ( อันนี้คือฟรีตลอดทาง +คู่มือเมืองเชียงรายด้วยค่ะ) รถรางมี ตรงบริเวณอนุสาวรีย์
         พ่อขุนเม็งราย ค่ะ)  ใช้เวลาในการเที่ยว 3ชม ครบรอบเมืองค่ะ  ดึกแล้วไปพักที่แถวแม่สายเลยใช่ไหมค่ะ
วันที่2  ครึ่งวันเช้า ช๊อปปิ้งที่แม่สาย  แล้ว ตอนบ่ายเดินทางไปเชียงใหม่ ขอแนะนำนิดนุง ระหว่างทาง มีวัดร่องขุ่น แนะนำให้ไปเที่ยวค่ะ  ใช้เวลามากน้อยแล้วแต่จขกท
         เป็นทางผ่านไปพะเยา แล้วอาจจะแวปไปถ่ายรูปกว๊านพะเยาได้นะคะ ใช้เวลาไม่นาน เข้าในเมือง 10นาทีได้ค่ะ  แวะถ่ายรูปอนุสาวรีย์พ่อ
         ขุนงำเมืองด้วย อยู่ถนนชายกว๊านเลยค่ะ หลังจากนั้น ใช้เส้นทาง  พะเยา วังเหนือ แม่ขะจาน เชียงใหม่ ถ้ารถส่วนตัว ใช้เวลา 2ชมค่ะ

ถ้าเข้าเชียงใหม่แล้วจะไปปายต่อ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่า ตอนเย็นจะมีรถไหมค่ะ ไม่เคยเดินทางตอนเย็น

ส่วนถ้าตอนเย็นไปเดินถนนคนเดินวันอาทิตย์ จะมีวัดพระสิงค์ กับ อนุสาวรีย์สามกษัตริย์ ให้แวะเข้าชมและถ่ายรูปค่ะ 

วันสุดท้าย เช้าไปดอยสุเทพ พระตำหนัก ดอยปุย  บ่าย ไปสวนสัตว์เชียงใหม่ ซูอควาเรี่ยม คิดว่าน่าจะเสร็จบ่าย3ถึง5โมงเย็น แล้วแต่ว่า จขกท จะใช้เวลาในแต่ละสถานที่นานแค่ไหน  ตอนเย็นหลังจากหาข้าวทานแล้ว แวะไปซื้อของฝากที่กาดหลวงก่อนกลับได้นะค่ะ   มีของกิน แค๊ปหมู ไส้อั่วเยอะเลย
kikukitty
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 03:20:50 AM »

909 มีเด็กไปด้วย น่าสนุกนะค่ะ ^^
มีอะไรถามทิ้งไว้ได้นะคะ กิ๊กว่างจะเข้ามาตอบค่ะ 
เด๋วรอคุณAuto มาช่วยอีกที
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:54:08 AM »

909 มีเด็กไปด้วย น่าสนุกนะค่ะ ^^
มีอะไรถามทิ้งไว้ได้นะคะ กิ๊กว่างจะเข้ามาตอบค่ะ 
เด๋วรอคุณAuto มาช่วยอีกที

ขอบคุณ คุณkikukitty มากเลยนะครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ...ให้รายละเอียดได้เยี่ยมมากเลยครับ  :onio:
สถานที่บางที่ หรือ ที่เที่ยวบางแห่ง ผมก็ต้องหาข้อมูลและupdate จากนักท่องเที่ยว ที่ไปมาล่าสุดนี่แหละครับ

และ การที่มีคนมาช่วยตอบเสนอความคิดเห็นหลายๆความคิดเห็นก็เป็นข้อมูลและมีประโยชน์กับนักท่องเที่ยวมากเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 08:55:46 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:59:29 AM »

การเดินทางจาก เชียงราย มา ปาย สามารถใช้เส้นทาง มาทาง อ.ฝางได้ครับ

ซึ่งระยะทาง ไม่เท่าไหร่ แต่ สำคัญที่เส้นทางนี่แหละครับ

ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ อย่าง หนึ่งในการเดินทางไป อ.ปาย คือ ต้องผ่านโค้ง ขึ้นเขา ลงเขา หลายๆ โค้ง

ผมกลัวว่า ถึง ที่หมายแล้ว จะหมดแรง ก่อน อะครับ  :64caf316:

Peppo
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:05:46 AM »

ขอบคุณคุณ auto กับคุณ kikukitty ค่ะ

แต่อย่างที่แจ้งน่ะค่ะว่าเป็นทริปจำเป็น กะว่าถ้าออกจากเชียงรายแล้วจะเข้าเชียงใหม่เลยก็มีเหตุให้ต้องเข้าปายก่อน ท่าทางจะนั่งเหนื่อยเหมือนที่คุณ auto บอกน่ะค่ะ :17:

ถ้าออกจากแม่สายประมาณเที่ยงแล้วเข้าปายเลย มีให้แวะเที่ยวได้มั้ยคะ เดินทางประมาณกี่ชั่วโมงจะได้ทำใจถูก :25:

ถ้าถึงปายมีอะไรให้เที่ยวบ้างคะ แล้วจากปายไปเชียงใหม่อีกซักกี่ชั่วโมงคะ สงสารเด็กน้อยน่ะค่ะ :12:

ขอบคุณมากค่ะ
auto
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:13:01 AM »

เอารูป แผนที่ การเดินทาง จาก เชียงราย มาทาง อ.ฝาง และ ไป ยัง อ.ปาย ให้เพิ่มเติมครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:20:21 AM »

ที่เที่ยว จาก เชียงราย กลับมา เชียงใหม่ ทาง อ.ฝาง ก็เช่น

วัดท่าตอน ถ้ายังไม่เคย ไป....แนะนำ ห้ามพลาดเลยครับ

http://www.teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,1449.0.html

สวนส้ม ธนาธร
มีรถราง ให้นั่ง ชมสวน คิดว่า เด็กและผู้ใหญ่ คงชอบ

http://www.teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,2013.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:22:05 AM »

บ่อน้ำพุร้อน ฝาง

http://www.teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/topic,2039.0.html

auto
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:26:50 AM »

ส่วน เส้นทาง ท่องเที่ยว แม่แตง - ปาย ก็มีเยอะ ลองดู ลิงค์ตามนี้ก่อนก็ได้ครับ

http://www.teawchiangmai.com/chiangmaiboard/index.php/board,24.0.html

ที่เที่ยว ที่ไม่น่าพลาด เช่น น้ำพุร้อน โป่งเดือด

staff
Sr. Member

สวัสดีเจ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:31:58 AM »

Smart_Addiction
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:46:35 AM »

:26: หุหุ ตามที่คุณautoแนะนำเลยค่ะ
You and Me
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:54:42 AM »

เชียงราย - ปาย - เชียงใหม่ ก็โอเคนะคะ สบาย ๆ ไม่ต้องมึนหัวมาก  913
love_travel
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:40:15 PM »

อ่านแรกๆก้อมึนๆ :17: อ่านไปอ่านมาได้ GuRu ทั้งหลายเริ่มเก็ท  912 สำหรับเราก้อเก็บข้อมูลได้เพิ่มเติมอีก
เชียงราย - ปาย - เชียงใหม่ ก็โอเคนะคะ สบาย ๆ ไม่ต้องมึนหัวมาก  913
เห็นด้วยค่า.. 901
Duanjung
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 04:54:42 PM »

ก็ยังไม่เคยไปทางนั้นอยู่ดีค่ะ
konchobteaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 04:55:24 PM »

จากเชียงใหม่ไปปายก้อประมาน 3 ชั่วโมงอะค่ะแล้วแต่คนขับอีกทีนึง  912
Arale
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:45:26 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูล จ้า   913
Mai-amM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 04:37:05 PM »

ทริปดีดีทั้งน้านเลยนะค่ะ ขอให้เที่ยวอย่างมีความสุขนะค่ะ  909 909
Peppo
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:53:25 PM »

ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านมากนะคะ 903

คงต้อง cancle รร.ที่เชียงใหม่คืนวันที่ 16 แล้วเด๋วต้องหาที่พักปายแทน ช่วยแนะนำต่อนะคะ แบบว่าเยอะมากจนเลือกไม่ถูกน่ะค่ะ 906

ขอบคุณค่ะ :11:
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ทริปจำเป็น « หน้าที่แล้ว ต่อไป »