ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 02:30:02 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยจัดทริป+บอกรายละเอียดให้หน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจัดทริป+บอกรายละเอียดให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 4754 ครั้ง)
zinnia
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:38:37 PM »

จะไปเชียงใหม่วันที่ 20-24 หรือ 20-26 นี่แหละค่ะ น่าจะบินไปเช้าวันที่ 20 เลย
วันที่22-23 น้องจองที่พักให้แถวหลังมอค่ะ ไปกัน 3 คน ไม่มีรถและอยากได้แบบประหยัดที่สุด(เท่าที่เป็นไปได้) เพราะยังเรียนอยู่ค่ะ
ไม่เคยไปเชียงใหม่ และยังอ่อนประสบการณ์แบ็กแพ็คค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

คิดว่าอยากไป
- เส้นทาง ดอยสุเทพ - หมู่บ้านแม้วดอยปุย – พระตำหนักภูพิงค์ ความจริงอยากไปน้ำตกมณฑาธารด้วยค่ะ
ไม่ทราบว่าสองแถวแดงจะแวะให้หรือเปล่าคะ แล้ววันธรรมดาจะมีนักท่องเที่ยวไหมคะ เพราะต้องรอให้ครบ 10 คนรถจึงขึ้นใช่ไหมคะ ควรออกตั้งแต่กี่โมงดี

- เส้นทาง แม่ริม - สะเมิง - หางดง ไปปางช้างแม่สา น้ำตกแม่สา  ฟาร์มผีเสื้อและกล้วยไม้  สวนพฤกษศาสตร์ ฯ ความจริงอยากไปสวนสตอเบอรี่ด้วย อันนี้ไม่มีรถประจำทางใช่ไหมคะ ต้องเช่ารถอะไรจึงจะถูกที่สุดคะ

- อยากเดินถ.นิมมาน+ถนนคนเดินด้วยค่ะ แต่มันมีเฉพาะตอนเย็นใช่ไหมคะ แล้วตอนเช้าจะไปไหนดี ถึงกลับมาทัน ถ้าเที่ยวในเมืองมีที่ไหนน่าสนใจบ้างคะ ได้ยินว่ามีรถรางด้วย มีตลอดทุกวันหรือเปล่าคะ

- เส้นทาง น้ำพุร้อนสันกำแพง - อ.บ่อสร้าง อันนี้มีรถแดงใช่ไหมคะ ได้ยินว่าที่บ่อสร้างมีงานด้วย เขาจะแวะให้ใช่ไหมคะ หรือเราต้องลง แล้วรอต่อรถแดงอีกที

ช่วงนี้ที่พืชสวนโลกมีงานดอกทิวลิปใช่ไหมคะ ไปวันไหนดี

ช่วยจัดทริปให้หน่อยคะว่า วันไหนควรไปไหนก่อนหลัง แต่ละเส้นทางจะเจอที่ท่องเที่ยวอะไรก่อน แล้วแต่ละวันจะเสียค่าใช้จ่ายประมานเท่าไหร่คะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยค่ะ ตอนนี้ทำอะไรไม่ถูกแล้ว 555+

++
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:28:58 AM »

อ้างถึง
- เส้นทาง ดอยสุเทพ - หมู่บ้านแม้วดอยปุย – พระตำหนักภูพิงค์ ความจริงอยากไปน้ำตกมณฑาธารด้วยค่ะ
ไม่ทราบว่าสองแถวแดงจะแวะให้หรือเปล่าคะ แล้ววันธรรมดาจะมีนักท่องเที่ยวไหมคะ เพราะต้องรอให้ครบ 10 คนรถจึงขึ้นใช่ไหมคะ ควรออกตั้งแต่กี่โมงดี

ช่วงนี้ นักท่องเที่ยวเยอะ ผมว่า รถสองแถว ขึ้นดอยสุเทพ รอแป๊บเดียวก็เต็มแล้วครับ

ขึ้นได้ที่ ด้านหน้า มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

ส่วน รถสองแถว จะแวะ น้ำตกมณฑาธาร หรือเปล่า ต้องลองสอบถามที่คิวรถ ดูอีกทีนะครับ

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:34:02 AM »

อ้างถึง
- เส้นทาง แม่ริม - สะเมิง - หางดง ไปปางช้างแม่สา น้ำตกแม่สา  ฟาร์มผีเสื้อและกล้วยไม้  สวนพฤกษศาสตร์ ฯ ความจริงอยากไปสวนสตอเบอรี่ด้วย อันนี้ไม่มีรถประจำทางใช่ไหมคะ ต้องเช่ารถอะไรจึงจะถูกที่สุดคะ

ลองเหมารถสองแถว พาเที่ยวดูก็ได้นะครับ
ผมว่า คุ้มมากๆนะครับ
อย่าลืมนะครับว่า เชียงใหม่ เป็น เมือง ภูเขา และ มีสถานที่ท่องเที่ยว ตามธรรมชาติเยอะมาก
และ แต่ละที่ ก็อยุ่ไกลกันพอสมควร
เคยมีคนถามว่า โบกรถ ประจำทาง ไปยังตามที่ต่างๆ ได้ไหม?
ก็ขอตอบว่าได้ครับ แต่ ต้องเสียเวลา นิดนึงนะครับ (ยกเว้นมีเวลาเที่ยวเป็นเดือนๆ)
ถ้าเรามีเวลาเที่ยวน้อยและอยากเที่ยวครบ เหมารถเที่ยว คุ้มและประหยัดเวลากว่าครับ
(เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)  :111:

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:37:15 AM »

อ้างถึง
- อยากเดินถ.นิมมาน+ถนนคนเดินด้วยค่ะ แต่มันมีเฉพาะตอนเย็นใช่ไหมคะ แล้วตอนเช้าจะไปไหนดี ถึงกลับมาทัน ถ้าเที่ยวในเมืองมีที่ไหนน่าสนใจบ้างคะ ได้ยินว่ามีรถรางด้วย มีตลอดทุกวันหรือเปล่าคะ

รถรางมีที่สวนสัตว์เชียงใหม่ นะครับ

ที่เที่ยว ตอนเช้า ในเมือง ก็อาจจะเป็น พวกวัดต่างๆ เช่น วัดพระสิงห์, วัดเจดีย์หลวง, วัดสวนดอก,วัดอุโมงค์, วัดเจ็ดยอด เป็นต้นครับ

ถนนคนเดินที่คนนิยมไปเดิน ก็มี ถนนคนเดินวันอาทิตย์ อยู ถนนราชดำเนิน ข่วงประตูท่าแพ (ห้ามพลาดนะครับ....ถ้ายังไม่เคยมาเดิน)

ส่วน ถนนนิมมานเหมินทร์ ช่วงเช้า ก็สามารถเดินได้ครับ

เป็น บรรยากาศ ออกแนว Modern Chiang Mai

อ้างถึง
- เส้นทาง น้ำพุร้อนสันกำแพง - อ.บ่อสร้าง อันนี้มีรถแดงใช่ไหมคะ ได้ยินว่าที่บ่อสร้างมีงานด้วย เขาจะแวะให้ใช่ไหมคะ หรือเราต้องลง แล้วรอต่อรถแดงอีกที
ขึ้นรถสองแถว สายสันกำแพง ได้ที่ กาดหลวงครับ (ลองสอบถามแม่ค้า แถวนั้น ดูเอานะครับ ว่า ขึ้นได้ที่ไหน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2011, 09:39:01 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:45:00 AM »

อ้างถึง
ช่วงนี้ที่พืชสวนโลกมีงานดอกทิวลิปใช่ไหมคะ ไปวันไหนดี

ดอกทิวลิป มี อีกแห่งที่ สวนเฉลิมพระเกียรติ ตั้งอยู่หลังศูนย์รายการจังหวัดเชียงใหม่ เยื้องสนามกีฬาสมโภช 700 ปี เดินทางออกจากตัวเมืองเชียงใหม่ ไปทางสายอำเภอแม่ริม ระยะทางประมาณ 8 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทางประมาณ 15 นาที

You and Me
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:02:24 PM »

อ้างถึง

ดอกทิวลิป มี อีกแห่งที่ สวนเฉลิมพระเกียรติ ตั้งอยู่หลังศูนย์รายการจังหวัดเชียงใหม่ เยื้องสนามกีฬาสมโภช 700 ปี เดินทางออกจากตัวเมืองเชียงใหม่ ไปทางสายอำเภอแม่ริม ระยะทางประมาณ 8 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทางประมาณ 15 นาที

เด๋วว่าจะไปเหมือนกันค่ะ แล้วจะเอารูปมาฝาก  909
zinnia
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:10:56 PM »

ขอบคุณทุกข้อมูลค่ะ ^o^
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยจัดทริป+บอกรายละเอียดให้หน่อยค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »