ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 26, 2024, 05:06:07 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนสอบถามโปรแกรมเที่ยว ชม. - ปาย - ชร., และรถเช่า(ขับเอง) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามโปรแกรมเที่ยว ชม. - ปาย - ชร., และรถเช่า(ขับเอง)  (อ่าน 3594 ครั้ง)
daytripper
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:13:42 PM »

สวัสดีครับ พอดีวางแผนเรื่องโปรแกรมไว้ช่วง 20-28 ธ.ค. นี้ครับ(ไปกับแฟน) คิดโปรแกรมเองคร่าวๆหลังจากที่ดูพี่ๆใน board แนะนำ ไม่รู้เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

เครื่องลงวันที่ 20 ประมาณ 8am - วันนี้ว่าจะยังไม่เดินทาง ยังไม่เช่ารถ จะเที่ยวรอบๆเมืองเชียงใหม่ อยากนั่งรถเมล์ ตุ็กๆ ฯลฯ เที่ยวรอบๆเมือง ไหว้พระ เที่ยววัด ฯ ขอรบกวนพี่ๆแนะนำสถานที่ให้ด้วยครับ อยากเที่ยวในตัวเมืองไปเรื่อยๆจนเย็นๆเลยครับ วันอังคารมีที่เดินตอนกลางคืนหรือปล่าวครับ (ไม่เอาที่เที่ยวกลางคืน แต่ขอประมาณถนนคนเดินหรือที่มีของกินของขายเยอะๆครับ)

21 - เช่ารถขับเอง (ประมาณ Jazz/Vios ฯลฯ ว่าจะเช่ายาวเลยจนส่งวันที่ 28 ตอนก่อนขึ้นเครื่องเที่ยว 8am ครับ) จากนั้นจะขึ้นดอยอินทนนท์ - พระธาตุจอมทอง - น้ำตกวชิระธาร - โครงการหลวง - กาดแม้ว - อ่างกา - สูงสุดแดนสยาม - แล้วก็กลับลงมาบ่ายๆแก่ๆ มีร้านอาหารแนะนำมั้ยครับ แบบธรรมดา-ปานกลางๆ (ผมพักแถวเซ็นทรัลฯ ถ.ห้วยแก้วครับ)

22 - ยังไม่แน่ใจว่าจะไปไหนดี.. ที่คิดๆไว้ น้ำพุร้อนสันกำแพง - บ่อสร้าง - ปางช้าง - เวียงกุมกาม ลำดับแบบนี้ถูกมั้ยครับ? หรือควรจะแวะที่ไหนบ้างครับ หรือถ้าเป็นเส้นทางแม่ริม - สะเมิง มีที่ไหนบ้างประมาณว่าขับรถไปเอง ไม่ได้รีบมาก แวะเที่ยวได้ บ่ายแก่ๆก็กลับเข้า ชม.

23 - ขึ้นไปปาย (เคยขับขึ้นปีที่แล้วแต่ไม่ได้มีเวลาเที่ยวเลย / ว่าจะขึ้นประมาณ 11am เพราะติดทำธุระช่วงเช้าๆ) - ถึงปายราวๆ 2pm น่าจะไปขับรถชมวิวรอบๆปาย Coffee in love, แม่น้ำปาย, สะพานฯ (มีตรงไหนแนะนำบ้างครับ ห้วยน้ำดังต้องไปยังไงครับ แล้วก็เช้าๆมีทะเลหมอกให้ดูหรือปล่าวครับ) -- นอนค้างปาย 1 คืน

24- เช้ามืดมีที่ชมพระอาทิตย์ขึ้นมั้ยครับ ? ก่อนลงก็จะแวะหมู่บ้านจีนยูนานชิมขาหมู สายๆ (ประมาณ 9am-10am) ก็ขับรถลงมา ชม. กะว่ามาถึงไม่เกิน 1pm แวะดูงานพืชสวนโลกต่อถึง 5-6pm - เข้าที่พักอาบน้ำอาบท่า แล้วแวะหาอะไรกิน+เดิน ถ.คนเดินวันเสาร์ (วัวลาย)

25 - เช้าๆ ขึ้นดอยสุเทพ - พระตำหนักภูพิง - บ้านม้งดอยปุย - พอสักเที่ยงๆ - 1pm ก็ลงมา แวะเที่ยวสวนสัตว์ดูหลินปิง - แวะที่พักอาบน้ำอาบท่า เย็นๆก็เดินเล่น ถ.คนเดินวันอาทิตย์

26 - เช้าๆ (ไม่เกิน 7:30am) ออกเดินทางไปเชียงราย - แวะชิมพายที่จรินรีสอร์ท - วัดร่องขุ่น - ไม่แน่ใจว่าถ้าไปดอยตุงทันมั้ยครับ จะรีบไปมั้ย อยากมีเวลาเดินชมความงามบ้าง ? บ่ายแก่ๆเข้าเชียงราย พักเชียงราย เดิน ถ.คนเดิน (ไม่แน่ใจว่ามีหรือปล่าว ?)

27 - ถ้าเมื่อวานไปพระตำหนักดอยตุง/สวนสมเด็จย่าไม่ทัน ออกเช้าวันนี้จะทันมั้ยครับ กะว่าบ่ายๆจะแวะกลับไปเชียงใหม่ แวะตลาดวโรรส และค้างที่เชียงใหม่ครับ

28 - คืนรถที่สนามบิน (7:30am) / กลับ กทม. flight เช้า

จากที่ว่ามา มีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำดังนี้ครับ...

- โปรแกรมด้านบนเป็นไปได้มั้ยครับ ? ไม่ทราบเวลาจะพอหรือปล่าว ต้องตัด/ตัวไหนออกบ้างครับ -- ที่เขียนๆมายังไม่ทราบว่าจะไปยังไง แต่เดี๋ยวจะศึกษาแผนที่ให้้ดีจะได้ไม่หลงครับ

- ผมจองที่พักตามวันด้านบนไว้หมดแล้ว แต่ยังไม่ได้จองรถ... มีแนะนำมั้ยครับพอดีน่าจะเช่าตั้งแต่ 21 เลย แล้วก็ส่งรถที่สนามบินเชียงใหม่เช้าวันที่ 28 (ประมาณ 7:30am) ก่อนเครื่องออกครับ

หรือถ้ามีเส้นทางเที่ยวที่น่าจะเหมาะสมกว่าผมเปลี่ยนแผนก็ได้ครับ ขอคำแนะนำด้วย

อ่อ.. ขอลายแทงร้านอาหารด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ
 903
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 04:15:05 PM โดย daytripper » บันทึกการเข้า
daytripper
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 01:00:46 AM »

:31: :31:

เศร้าจริง...

:22:
sportcom
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 02:11:01 AM »

วันที่ยี่สิบ..แนะนำไหว้พระ (ขึ้น/บอกรถสองแถว/ตุกๆ) วัดพระสิงห์ฯ จากจุดนี้หลังไหว้พระแล้วสามารถเดินเล่นได้ขึ้นอยู่ว่าคุณพักจุดไหมของเมืองเชียงใหม่ (ใช้แผนที่ประกอบด้วย)

วันที่ยี่สิบเอ็ด..แนะนำให้ติดต่อเช่า/รับรถช่วงบ่ายวันที่ยี่สิบ...เพื่อตรวจสภาพรถ ฯลฯ เพราะการเดินทางขึ้นดอยอินทนนท์น่าจะออกเดินทางแต่เช้าๆ สักประมาณหกโมงเช้า อย่างช้านะ

วันที่ยี่สิบสอง.. แนะนำเส้นทางสันกำแพงดีกว่าเที่ยวชมงานฝีมือของชาวบ้าน.(เมื่อวานขึ้นดอยมาแล้ว) สุดท้ายหรือก่อนไปอาบน้ำแร่ที่น้ำพุร้อนสันกำแพง

อีกห้าวัน พรุ่งนี้จะแนะนำเพิ่มนะ...ตอนนี้ขอนอนก่อน (เช้าเจ็ดโมงวันที่สิบสอง..นัดพาพาลูกค้าเที่ยวดอยสุเทพฯ ...

lovechiangmai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:19:57 AM »

วันไหนไปปาย แนะนำไปเที่ยววัดน้ำฮูด้วยนะครับ  ออกไปจากตัวเมืองปายเพียง 5 นาที ก่อนถึงหมู่บ้านจีนยูนาน ไปไหว้สักการะหลวงพ่อที่อยู่ในโบสถ์ ซึ่งมีน้ำไหลออกมาจากเศียรพระ  ชาวบ้านนิยมเอาน้ำดังกล่าวมาผสมน้ำอาบ นอกจากนั้น ในวัดยังมีศาล   ซึ่งภายในประดิษฐานรูปหล่อเหมือนของสมเด็จพระนเรศวร   สมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา   และสมเด็จพระเอกาทศรส ว่ากันว่า วัดแห่งนี้ เป็นที่พักแรมของกองทัพของสมเด็จพระนเรศวร ก่อนเดินทางไปทำศึกกับพม่าครับ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนสอบถามโปรแกรมเที่ยว ชม. - ปาย - ชร., และรถเช่า(ขับเอง) « หน้าที่แล้ว ต่อไป »