ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 03:03:37 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ไม่ประทับใจรถ แดงที่เชียงใหม่ ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ประทับใจรถ แดงที่เชียงใหม่ ครับ  (อ่าน 25388 ครั้ง)
karujung.com
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 04:20:35 PM »

พอดีเคยไปเที่ยวที่เชียงใหม่ มาแล้วแต่ไม่ประทับใจรถแดงที่เชียงใหม่ เป็นอันมากมาก จากการคิดค่าบริการที่ถือว่าแพงสุดๆ และไม่เข้าใจว่าเชียงใหม่เป็นเมืองใหญ่ขนาดนี้ทำไม่มีรถเมย์ หรึอรถสองแถวเหมือนต่างจังหวัดมี่มีรถวิ่ง ไปหลายๆสายและราคาก็ไม่แพงแบบรถแดงเชียงใหม่(ไม่เกิน10 ตลอดสาย ) คือ ทำนองว่า สาย1 วิ่งผ่าน มช สาย2ผ่าน สนามบิน อะไรทำนองนี้ จังหวัดอื่นที่ผมไป มันมีแบบนี้ :12: ดูแล้ามันเอาเปรียบยังไงไม่รู้
Thoetsak.cm
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 06:34:58 PM »

ต้องขอโทษแทนคนเชียงใหม่ด้วยนะครับรถสี่ล้อที่วิ่งราคาถูกราคาสิบาทยี่สิบบาทก็มีครับเขาจะวิ่งเป็นสายครับอย่างเช่นสายเชียงใหม่หางดงเขาจะวิ่งถึงแค่ประตูเชียงใหม่-เชียงใหม่-ดอยสะเก็ดก็จะวิ่งถ฿งแค่กาดหลวงครับถ้าวิ่งในเมืองจะเป็นของสี่ล้อแดงกับสามล้อเครื่องแล้วก็จะมีแท๊กซี่ครับรถเมล์เข้าระงับไปครับเกือบมีแล้ว
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 07:30:24 PM »

อย่าง อื่นในเชียงใหม่ผมให้ผ่านครับ แต่ไม่เข้าใจ ว่าทำไม่ไม่มีรถแบบรถเมย์ วิ่งในตัวเมือง มันเหมือนการ รวมกลุ่มรถแดงไม่ให้ทางจังหวัดเดินสายรถเมย์ในตัวเมืองยังไงไม่รู้ ลองคิดดูหากผมเป็นนักศึกษา มช ไม่มีรถขับ มันจะลำบากมาก หลายๆจังหวัดมันมีรถในตัวเมืองแบบสองแถว วิ่งผ่านจุดสำคัญของตัวจังหวัด แต่เชียงใหม่ ผมไม่แน้ใจมันติดปัญหาอะไรที่ทำแบบนี้ไม่ได้  วันที่25 ผมก็จะไปเชียงใหม่อีกรอบ เป็นรอบที่ 3 คิดดูรอบก่อน นังรถจากสนามบินมาที่ไหนไม่แน้ใจแต่บอกได้ว่าแพงมาก150 นังรถไม่กี่นาที ผมนั่งรถแท็กซี่กรุงเทพ ถูกกว่าด้วยช้ำ แต่หากมีแอร์พอร์ตบัส (Airport Bus) มันนะทำให้เชียงใหม่ น่าไปเที่ยวขึ้นเยาะ เพราะมันจะวิ่งผ่านโรงแรม ต่างๆไม่โดนเอาเปรียบ ผมเป็นคนไทย ยังขนาดนี้ ต่างชาติผมไม่แน้ใจว่าจะยังไง
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 09:32:41 PM »

เมืองที่จะพัฒนาได้ ระบบขนส่งมวลชนที่ดีสำคัญที่สุด เมืองหลายเมืองในประเทศนี้ ไม่มีระบบขนส่งมวลชนที่มีประสิทธิภาพ(แต่หัวเเมืองใหญ่บางเมืองก็ดี เช่นอุบล ขอนแก่อน โคราช อุดร) ดูต่างประเทศเมืองที่พัฒนาได้ดีก็มีระบบขนส่งที่ดี หากคิดว่าเชียงใหม่มีจุดขาย ดี แต่ระบบขนส่งไม่ได้เรื่องอีกไม่นานคนก็จะไม่ไปเที่ยวครับ เพราะต้นทุนการไปเที่ยวสูง ดีครับรอบนี้ที่จะไปให้เพื่อนมารับ ไม่งั้นโดนอีก แล้วไม่ต้องบอกครับว่าแพงก็ อย่าขึ้น มันไม่มีก็ต้องจำใจขึ้นครับ
sportcom
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:01:12 AM »

เห็นด้วยครับ...แต่ลองคิดดูให้ดีๆ..ซิว่าคุณชอบส่วนใหนของเชียงใหม่...เรื่องทึ่คุณประสบแท้จริงมันน่าจะแก้ได้..ตัวอย่างนะ..คุณมาเชี่ยงใหม่..มีพาหนะสาธารณะหลายชนิดคอยให้บริการคุณ...เรื่องราคาน่าจะคุยกันได้ (รถสี่ส้อแดงมีมากกว่าพันคัน) คันนี้แพงก้อเรียกคันใหม่..มันคงต้องมีสักคันที่ให้ราคาตามที่ใจคุณต้องการ..และราคาที่ถูกใจคุณก้อควรให้ความยุติธรรมกับสี่ล้อแดงด้วย..
คุณคิดว่ารถสี่ล้อแดงคันหนึ่งราคาเท่าไร..วันนี้คุณมีเงินสามสี่แสนยังไม่สามารถซื้อขับได้..เอาน่าทำใจสี่ล้อแดงมันคงไม่เลวร้ายไปเสียหมดทุกคัน...เรามาเชี่ยงใหม่เพื่อพักผ่อน...ผ่านๆ ไปบ้างนะ
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:33:42 AM »

ผมจำได้ว่า ไปรอบก่อน 4  คัน ราคาเท่ากันทุกคันไม่ลด ถึงรถแดงจะวิ่งเป็นว่าเล่น ราคาเท่าที่พอรู้เหมือนรถแดงเองด้วยช้ำ ที่เป็นคนกำหนดราคาทั้งหมด  เพียงแต่ผมไม่เข้าใจว่าระบบ ขนส่งเมืองที่เป็นเมืองหลักทางเหนือทำไม่ไม่เป็นแบบนี้ สนามบินเชียงใหม่มีบินตรงจากต่างประเทศ แต่พอลงจากเครื่อง ระบบขนส่งไม่รองรับ คุณก็ลองคิดดูว่า ชาวต่างชาติเขาจะคิดยังไง หากคุณเคยไปเที่ยวต่างจังหวัดโดยไม่ได้เอารถส่วนตัวไป หากเจอระบบขนส่งแบบนี้คุณจะเข้าใจ นะครับ สำหรับผมเพียงแค่อยากจะเสนอแนวทางว่าหากระบบ ขนส่งในตัวเมืองเชียงใหม่ดี มันจะทำให้เชียงใหม่ เป็นที่น่าประทับใจมาก
rty001
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:30:04 PM »

:16:  คือ อย่างนี้นะครับ

ในตัวเมืิืองเชียงใหม่ ทำไม ถึงไม่มี รถเมล์ สายต่างๆ นะครั บ

1  เมืองเชียงใหม่ เป็นเมืองที่กว้าง และถนนไม่ได้มีย่อยมากมายเท่ากับทาง กทม หรือจังหวัด อื่น 
2  มีรถเมล์วิ่งลงตามป้ายนั้น อาจจะสะดวกสำหรับคนที่อื่นแต่คนในพื้นที่มองเห็นว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไร เพราะ บางครั้ง เราไม่สามารถรู้ได้ว่า ต้องไปตรงไหน ลงยังไง บ้านอยู่ในซอย ต้องเดินไปเข้าลึกๆ อีก ของเยอะแยะ พลุงพลัง เป็นต้น
3 การมีรถแดงมันก็ดีต่อคนในพื้นที่ เพราะสร้างรายได้แ่ก่รอบครัว ถ้าเป็นรถเมล์มันก็แค่เงินเดือน เกิดอะไรขึ้นมาก็คนขับต้องมานั่งรับผิดชอบ แถมรถก็ของเทศบาลอีก รถแดงโดยส่วนมากจะเป็นรถของตนเองที่ผ่อน กับรถที่เช่ามาจากสหกรณ์
4 รถแดง ดีต่อคนที่มาจากที่อื่นด้วย เช่น คุณมาใหม่ คุณยังไม่รู้ว่าต้องไปไหนยัง สามารถถามคนขับได้ ยกเว้นคนขับที่มาจากต่างถิ่นจะไม่รู้ธรรมเนียม และสร้างชื่อเสียให้กับรถแดง  คนในพื้นที่จะใจดี เป็นกันเอง ราคาก็ไม่แพง
5 รถแดงสามารถส่งคุณจนถึงหน้าบ้านคุณได้ สามรถบอกได้เลยว่าจะลงตรงไหนส่วนไหน ประมาณไหน ถ้าพอไปได้ เค้าจะนำพาเข้าไปได้ ถ้าเจอคนขับเป็นคนพื้นที่ ใจดีๆ ล่ะก็ ส่งยันประตูบ้าน อ่ะครับ  เคยมาแล้วกับตัวเอง
6 รถแดงที่ดี ยังมีอยู่เยอะ ครับ เช่นพ่อของพ่อเป็น ต้น ^^   

รถแดงตอนนี้มีคนต่างจังหวัดมาขับกันมาก ซึ่งบางคนก็เอารัดเอาเปรียบกันเกินไป ทางใกล้ๆๆเอาตั้ง 20- 30 บาท   ถ้ารถแดงจริงๆแล้ว ในเมือง ก็ 20 บาท ถ้าระยะทางไกลขึ้นมาหน่อย เช่น ม.ช. - อาเขต ก็ ประมาณ 40-50 บาท ต่อคน
พื้นที่ในเชียงใหม่ มัน กว้างขว้าง ครับ  วิ่งรอบเมือง น้ำมันหมดไป วันล่ะ 300 แล้วครับ นี่ยังไม่รวม ค่า เช่า รถ ค่าผ่อนรถ ลงไปด้วยนะครับ ค่ากินที่บ้าน ค่าจิปาถะ อีกครับ

รถแดงดีๆๆยังมีเยอะครับ
Thoetsak.cm
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:49:08 PM »

ผมว่านะถ้าเรารู้หลักการวิ่งของรถรับจ้างผมว่าจะเที่ยวเชียงใหม่สนุกนะครับอย่างถ้าเราอยู่ในที่ๆรถรับจ้างไม่ค่อยวิ่งผ่านอย่างเช่นสนามบิน-สถานีรถไฟ-อาเขตสถานที่พวกนี้จะเป็นที่อับครับคือรถรับจ้างไม่วิ่งผ่านประจำแต่จะเข้าไปรอรับลูกค้าแบบเหมาจ่ายครับเลยจะแพงหน่อยแต่ถ้าเราอยู่ในเส้นทางที่เขาต้องวิ่งราคาจะถูกครับ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 07:33:50 AM »

ตอนแรกผม ก็ไม่รู้สาเหตุอะไรของรถแดงเชียงใหม่หรอก แต่พอพิมพ์รถแดงเชียงใหม่ทางgoogle เลยรู้สาเหตุที่มาทีไปหลายอย่าง พอรู้ว่าทางจังหวัดเองก็เคยมีโครงการเดินรถแบบเป็นสาย แต่ติดปัญหา รถแดงอะไรทำนองเนียเลยเดินโครงการไม่ได้

sportcom
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 01:11:56 AM »

ตัวอย่าง ที่คุณลองเข้าไปอ่านดู
 http://chubby.exteen.com/20050603/entry
คนเขียนก็เขียนกันไป..กฏหมู่จะอยู่เหนือกฏหมายบ้านเมืองได้อย่างไร...ถ้าคุณจัดกันจริงๆจังๆ..เค้าก็ต้องยอมจริงแมะ..เพราะรถสี่ล้อแดงทุกคันต้องต่อภาษีกับรัฐ..หากไม่ทำตามก็อย่าต่อภาษีให้ซิ..แต่เพราะรัฐจัดระบบไม่ลงตัวเอง..โทษไปเลื่อน..เพราะอะไรก็เพราะผมประโยชน์ไง..เอาน่าเชื่อเถอะหากรถสี่ล้อแดงเป็นอย่างที่เค้าว่า..อยู่ไม่ได้นานถึงวันนี้...พยายามให้ความยุติธรรมทุกฝ่ายนะชาติจะเจริญ..
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:35:25 AM »

ที่รถอยู่ได้เพราะมันคือประเทศไทย ไงครับ มีอะไม่พอใจไม่ชอบก็กันประท้วงปิดถนน มีทุกที่ทั้วไทย ทุกวันนี้ก็ยังมี http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2010/01/E8766028/E8766028.html
อันนี้อีกตัวอย่างรถแดงเชียงใหม่ครับ
sportcom
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 02:59:35 PM »

ที่รถอยู่ได้เพราะมันคือประเทศไทย ไงครับ มีอะไม่พอใจไม่ชอบก็กันประท้วงปิดถนน มีทุกที่ทั้วไทย ทุกวันนี้ก็ยังมี http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2010/01/E8766028/E8766028.html
อันนี้อีกตัวอย่างรถแดงเชียงใหม่ครับ
ดูเหมือนคุณก้อเข้าใจความเป็นไทย...ทำไมยังเรียกร้องในส่งที่เป็นไปได้ยาก..(จะรวมตัวหาพวกประท้วงหรือ) ผมบอกแล้วไงเป็นเรื่องของผลประโยชน์  ชาวต่างชาติเค้าก็ว่าคนไทยเก่ง (ลอกเรียนแบบ) ขี้ลักขี้โมย..คุณรู้สึกอย่างไร..ต้องรู้สึกซิอเพราะคุณก็เป็นคนไทย...คุณเคยลักเล็กขโมยน้อย หรือลอกเรียนแบบไหม....คงไม่เคย...แต่ต้องถูกว่ารวมไปด้วย..นะครับรถสี่ล้อแดงที่ดีๆ ก็มีเยอะวันนั้นคุณอาจโชดร้ายว่า...เหมือนแท็กซีกรุงเทพฯ ก่อคดีฯ ทุกคันต้องเลวร้ายเหมือนซิเพราะเป็นแท็กซีเหมือนกัน...นะทำใจ
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 04:37:34 PM »

ผม คงไม่รวมตัวประท้วงอะไรหรอกนะ(เพระที่จะไปรอบนี้รถแดงจะไม่ได้เงินผมสักบาท) หลังจากกลับมาากเชียงใหม่ พอมาลองพิมพ์คำว่ารถแดงเชียงใหม่ทาง google มันไม่เจอแต่ผมที่โดน พอมาหามาดูหลายปัจจัย หาที่มาที่ไปของระบบการเดินรถเชียงใหม่ ก็อย่างที่ผมบอกว่าทางจังหวัดกเคยมีโครงการเดินรถแบบ เป็นสาย แต่ทำไม่ได้เพระ.............อะไรเหรอครับแค่คนต่างจังหวัดไปเที่ยวกลับมา แล้วไม่ประทับใจจุดบอดของเชียงใหม่ อย่างจะบอกต่อเพื่อนๆที่จะไปเที่ยวให้ระวังจุดนี้ เชื่อว่าคันดีๆมันก็มี แต่หากมีระบบขนส่งที่ดีมันจะดีมาก เหมือนผมบอกข้างต้นก่อนหน้านี้แล้ว
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 04:45:31 PM »

มันเป็น ผลดี ต่อครถแดงอีกด้วยหากคุณเอาปัญหาพวกนี้ ไปจัดการให้ มันได้ มันจะเป็นผลดีคนที่ขับรถแดงอีก คงไม่ดีสำหรับผมมากหรอก
sportcom
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 12:21:37 AM »

มันเป็น ผลดี ต่อครถแดงอีกด้วยหากคุณเอาปัญหาพวกนี้ ไปจัดการให้ มันได้ มันจะเป็นผลดีคนที่ขับรถแดงอีก คงไม่ดีสำหรับผมมากหรอก
ขอบคุณแทนคนเชียงใหม่จริงๆ...ที่นำเสนอระบบระเบียนขนส่งดีๆ ให้กับเขียงใหม่...หวังว่าในอนาคตอันใกล้นี้จะเห็นเชียงใหม่มีรถสาธารณะวิ่งเป็นเส้นเป็นสายเหมือนกรุงเทพฯ เวลานักท่องเที่ยวจะเดินทางไปเที่ยวที่ไหนแต่ละแห่ง ก็คงต้องคำนวณเวลาที่ติดอยู่บนรถสาธารณะไว้มากหน่อย เพราะต้องขึ้นคันนี้ลงต่อคันโน้น.แต่ละช่วงรถคงติดน่าดู..คงสนุกดี ขอบคุณอีกครั้งถ้าจะช่วยแนะนำเป็นรูปธรรมด้วย เช่น ควรจัดให้มีรถสาธารณะกีสาย กี่ชั่วโมงออกสักคัน และวิ่งจากไหนไปไหน  ค่าโดยสารคิดอย่างไร ...นะไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วช่วยอีกนิด และอย่าสรุปว่าคนขับรถแดงไม่ให้ความร่วมมือ (เลยทำไม่ได้) ทำได้ซิถ้านโยบายนั้นดีมีมาตรฐานกับทุกฝ่าย (ไม่ใช้สองมาตรฐานนะ คือเอาใจแต่ผู้โดยสาร)
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 12:30:11 AM »

มาดูงาน เอาตามจังหวัด ที่เค้าทำกันนะ ตัวอย่างดีๆมีเห็นให้ดูหลายที่ ขอนแก่น อุบล อุดร โคราช ภูเก็ต  เลือกเอานะก็เป็นหัวเมืองใหญ่ๆไม่แพ้เชียงใหม่เค้าก็ทำกันได้ หากไม่ปิดกั้น ตัวเอง
sportcom
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 01:15:30 AM »

มาดูงาน เอาตามจังหวัด ที่เค้าทำกันนะ ตัวอย่างดีๆมีเห็นให้ดูหลายที่ ขอนแก่น อุบล อุดร โคราช ภูเก็ต  เลือกเอานะก็เป็นหัวเมืองใหญ่ๆไม่แพ้เชียงใหม่เค้าก็ทำกันได้ หากไม่ปิดกั้น ตัวเอง
ก็เห็นด้วย..ตรวจสอบวงใจแล้วยังไม่มีบุคคลใดดำเนินการได้จริงๆจังๆ..เอาเป็นว่าคุณลองเสนอมาตรการประกอบด้วย..แผนผังเมืองเชียงใหม่เป็นเหมือนใยแมงมุม..ช่วยดูประกอบด้วย..เช่น..พักอยู่โรงแรมมนตรี..จะเดินทางไปกาดหลวงควรขึ้นรถจุดไหน..หรือจะไปสนามบินต้องขึ้นรถจุดไหน..ระยะทางเท่าไรควรมีป้ายจอดรับส่งผู้โดยสาร...นี้ถ้าผู้ปกครองบ้านเค้าทำได้จริงๆ เค้าทำไปนานแล้ว..ไม่รอให้ใครต่อใครต่อว่า...ออ..แล้วเรื่องรถสี่ล้อแดงปิดถนนไม่ให้รถตู้รับนักเรียนไปสวนสัตว์..สาเหตุคือมีครูติดต่อว่าจ้างรถสี่ล้อแดงให้รับนักเรียนไปเที่ยวสวนสัตว์...อยู่ๆ มีรถตู้มารับแทนโดยไม่มีการบอกกล่าวรถสี่ล้อแดง หรือจะชดให้อย่างไร..เป็นคุณจะทำอย่างไร...สื่อมาเสนอคือปลายเหตุ..และทุกวันนี้ที่ประชาชนออกมาประท้วงเรียกร้องเรื่องต่างๆ เป็นเพราะเค้าไม่ได้รับความยุติธรรมไง.(คุณเองก็รู้สึกไม่ได้รับความยุติธรรมในการเดินทาง เพราะคิดว่าราคาค่ารถแพงเกินไป..จริงมะ) หากคุณมัดจำว่าจ้างรถตู้ VIP เพื่อท่องเที่ยวในราคาวันละ 2000 บาท แต่พอวันเดินทางเค้านำรถตู้เก่าๆ มารับ...คุณจะทำอย่างไร..จะต้องเรียกร้องค่าเสียหายไหม..ทางเจ้าของรถตู้ก็บอกว่ามันวิ่งได้เหมือนรถ VIP..ตำรวจก็เห็นด้วยกับเจ้าของรถ..คุณจะประท้วงไหม
chubby
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:39:03 AM »

ตัวอย่าง ที่คุณลองเข้าไปอ่านดู
 http://chubby.exteen.com/20050603/entry
คนเขียนก็เขียนกันไป..กฏหมู่จะอยู่เหนือกฏหมายบ้านเมืองได้อย่างไร...ถ้าคุณจัดกันจริงๆจังๆ..เค้าก็ต้องยอมจริงแมะ..เพราะรถสี่ล้อแดงทุกคันต้องต่อภาษีกับรัฐ..หากไม่ทำตามก็อย่าต่อภาษีให้ซิ..แต่เพราะรัฐจัดระบบไม่ลงตัวเอง..โทษไปเลื่อน..เพราะอะไรก็เพราะผมประโยชน์ไง..เอาน่าเชื่อเถอะหากรถสี่ล้อแดงเป็นอย่างที่เค้าว่า..อยู่ไม่ได้นานถึงวันนี้...พยายามให้ความยุติธรรมทุกฝ่ายนะชาติจะเจริญ..
ปัจจุบันรถแดงลดจำนวนลงไปแล้วกว่า 1 ใน 3 เห็นซากกองอยู่ที่เต็นท์รถมือสองแล้วสะใจที่สุด กรรมกำลังจะตามสนองแล้ว
เผื่อคนที่ยังไม่รู้ รถแดงขอสัมปทานเป็น "รถประจำทาง" ทว่า รถแดงเองมันยังไม่รู้ว่าตัวเองต้องวิ่งแบบรถประจำทางเลยครับ
(คนที่อยู่เชียงใหม่เกิน 30 ปี ก็ยังไม่รู้เลยว่ารถแดงเป็นรถประจำทาง เพราะมันวิ่งตามใจตัวเองเหมือนรถ taxi มาโดยตลอด)
ถึงทำผิดสัญญาการเดินรถ แต่เทศบาลเชียงใหม่ก็ต่อสัมปทานให้ตลอด ถ้าไม่ตาบอดก็จะเห็นว่ากฎหมู่และเส้นใหญ่ขนาดไหน
lovechiangmai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:00:43 PM »

มีมาม่าชามโต มาให้กินหล่ะซิงานนี้ อ่านแล้วมันส์จริงๆ หลายความคิดเห็นก็โดนจริงๆ  913
KrUsEk
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 02:55:49 PM »

รถแดง คือเสน่ห์ของเมืองเชียงใหม่ ถ้าเชียงใหม่ไม่มีรถแดงก็ไม่ใช่เชียงใหม่นะครับ......ขึ้นรถแดงก็เหมือนซื้อหวย ถ้าซวยก็เหมือนซื้อหวยแล้วไม่ถูกแหละครับบ เชียงใหม่มีทางเลือกในการเดินทางหลายทางเลือกอยู่นะครับ มาเยี่ยมกันคราวหน้า ลองใช้บริการอื่นๆ ดูอีกทีนะครับบบบ ชาวเชียงใหม่ยินดีต้อนรับครับ
smaxatv
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:53:58 PM »

ค่าท่องเที่ยวมั้งเขาเลยชาร์จไปน่ะ 913
sistupy
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 04:30:38 PM »

เช่นกัน เห็นด้วยในเกือบทุกกรณี ค่ะ  เทคนิคแรกสุดๆ พูดเมืองใส่ จะได้รู้ตูคนเหนือ สอง ถามราคาไม่พอใจ ผ่านไม่เอา สาม ถ้าพอใจแล้วคุยเรื่องเส้นทาง สี่กรณีไม่รู้อะไรเลย แนะนำหาคนรู้จักที่เคยมาถามที่ถามทางแล้วย้อนไปทำตาม ข้อสอง และ สาม สุดท้าย อันนี้สบายสุด ให้คนรู้จักมารับ

ปล ไม่ได้อคติ แต่ใจเขาใจเรา ซักวันฝ่ายที่ผิด มันจะหาายยยย ไปเอง
studyonline02
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:26:14 AM »

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล
henrix
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:55:50 PM »

ก็คนเชียงใหม่เกือบทั้งเมืองแหละ อยากให้เปลี่ยน จะมีชอบก็อย่างเดียวเท่านั้นคือเอกลักษณ์ของเมืองเชียงใหม่ แต่พักหลังเริ่มเหนื่อยใจ  :26:
mtenat
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:12:23 AM »

ถ้าจะเข้าถึงเชียงใหม่จริง ๆ ต้องลองนั่งรถแดงครับ ถ้าโชคดีก็เจอ 20 บาท ถ้าเป็นฝรั่งก็บวกไปอีกหน่อย 10-20 เท่า แถมขับรถดีมากเลยนะ ตามกฏตลอด  902
xOTTOx
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:41:23 AM »

ปั่นรถถีบเอาครับ ไม่เสียเงิน ไม่ต้องรอ อิอิ  :25:
สุวิทย์
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 03:17:26 PM »

ถ้าจะให้ชัวร์ก่อนขึ้นก็ตกลงราคากันก่อน ถ้าคิดว่าคันนี้แพงไปก็ไม่ต้องขึ้น รถแดงในเชียงใหม่มีเยอะแยะ แค่ 1 นาทีที่คุณยืนรอน่าจะมีรถผ่านไม่ต่ำกว่า 10 คัน รถแดงที่ดีๆ ราคาไม่แพงก็มีเยอะแยะ แล้วแต่ว่าคุณจะเจอหรือเปล่า
khitk
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 04:36:58 PM »

ส่วนใหญ่คนขับรถก็อย่างนี้แหละไม่ว่าที่ไหน
ก่อนขึ้นต้องตกลงกันให้ดีก่อน
readeye40
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 02:37:46 PM »

ต้องเข้าใจ เขาขับมาเป็นเวลานาน
kuroky13
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:24:02 AM »

ขอบใจสำหรับข้อมูลคับ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ไม่ประทับใจรถ แดงที่เชียงใหม่ ครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »