ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 01:00:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ตลาดเชียงใหม่ กาดเจียงใหม่ กาดหมั้ว  |  หัวข้อ: ตลาดนัด ศาลากลาง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดนัด ศาลากลาง  (อ่าน 3573 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:49:03 AM »

วันนี้ออกมาไกลนิดหนึ่ง แต่ก็มาที่นี่เป็นประจำค่ะ ที่นี่ก็คือศาลากลางเชียงใหม่ ผู้เขียนต้องมายื่นเอกสารที่นี่อยู่บ่อยๆ ก็เลยมาจนชินซ่ะแล้ว แม้ว่าที่ทำงานอยู่ไกล แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ บ้านอยู่ใกล้ๆ แถวๆ นี้เอง

ที่จะพาไปดูไปชมในวันนี้ก็คือตลาดนัดซึ่งจัดในบริเวณศาลากลางนั่นเองค่ะ ที่นี่จะมีตลาดนัดทุกๆ ต้นเดือนกับปลายเดือน เป็นตลาดนัดที่จะสนับสนุนผลิตภัณฑ์ของผู้คนในท้องถิ่น ไม่ว่าจะเป็น ผัก ผลไม้ในท้องถิ่น ไข่เค็ม ขนมหวานแบบไทยๆ ขนมหวานแบบภาคเหนือ อาหารของภาคเหนือ ข้าวเกรียบ ชาชัก โห ชาชักนี่เค้ามาชักให้ดูเลยค่ะ สั่งแล้วก็รอดูเค้าทำเพลินดีจริงๆ ค่ะ  นอกจากอาหารคาว อาหารหวาน ผัก ผลไม้ ขนมแล้ว  ที่นี่ก็ยังมีผลิตภัณฑ์ที่เป็นพวกงานไม้ ผลิตภัณฑ์ที่ทำมาจากเศษผ้าที่เอามาทำตุ๊กตาและพวกพวงกุญแจค่ะ ผ้าพนคอ ฟูกที่นอน เบาะ หมอน ผ้าห่ม  นอกจากนั้นยังมี เสื้อผ้าด้วยค่ะ เป็นพวกสิ้นลายพื้นเมืองของเชียงใหม่ เสื้อแบบพื้นเมือง กระโปรงที่ใช้ลายผ้าของชนเผ่าต่างๆ ของทางภาคเหนือมาใช้ทำเป็นกระโปรง บางร้านนำมาทำเป็นชุดเดรสที่มีทั้งแบบสั้นและแบบยาว ซึ่งผู้เขียนก็ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลยค่ะ เห็นที่นี่เป็นที่แรกเลยค่ะ ทำให้ดูสวยและทันสมัยมากๆ เลยค่ะ เห็นมีร้านขายเสื้อผ้าเยอะเลยค่ะในตลาดนี้ สงสัยจะมาจากหลากหลายชุมชนกันค่ะ

* SALA3.jpg (217.03 KB, 500x889 - ดู 381 ครั้ง.)

* SALA1.jpg (71.12 KB, 500x281 - ดู 1261 ครั้ง.)

* SALA4.jpg (85.82 KB, 500x281 - ดู 1208 ครั้ง.)

* SALA2.jpg (72.38 KB, 500x281 - ดู 1222 ครั้ง.)

* SALA5.jpg (71.63 KB, 500x281 - ดู 1257 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:51:39 AM »

มีร้านขายเครื่องปั้นดินเผาที่เป็นรูปเด็กและรูปสัตว์ต่างๆ ค่ะ มีคนนำต้นไม้ที่ออกดอกสวยงามมาขายเต็มไปหมดเลยด้วยค่ะ           

* SALA6.jpg (85.98 KB, 500x281 - ดู 1203 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:52:44 AM »

ผู้เขียนคิดว่าการที่มีตลาดนี้เป็นสิ่งที่ดีมากๆ เลยค่ะ ได้สนับสนุนผลิตภัณฑ์ที่มีอยู่ในท้องถิ่นบ้านเรานี่เอง ได้สนับสนุนผู้คนในท้องถิ่นให้มีรายได้ และสามรถหาเลี้ยงชีพได้ ยิ่งเป็นของพื้นเมืองยิ่งต้องสนับสนุนใหญ่เลยค่ะ สิ่งนี้จะได้ไม่เลือนหายไปกับกาลเวลาด้วย เป็นสิ่งที่ดีสำหรับคนมาติดต่อธุระที่ศาลากลางจะได้ไม่เครียด ได้เดินชมและซื้อของที่ร้านโน้นร้านนี้ และอีกอย่างหนึ่งการมีตลาดนี้ก็ดีสำหรับเจ้าหน้าที่ที่ทำงานในศาลากลางแห่งนี้ด้วยค่ะ เพื่อว่าวันไหนมีตลาดนัดก็จะได้เดินดูของและซื้อของรวมถึงกินข้าวได้ใกล้ๆ ที่ทำงานด้วยค่ะ กินที่ตลาดนี่เลยง่ายๆ และสะดวกดี บางทีเห็นเป็นร้านอาหารและสามารถนั่งกินในบริเวณนั้นได้เลยค่ะ พอดีตรงนั้นเป็นสนามหญ้าแล้วก็มีต้นไม้ร่มรื่นค่ะ สะดวกมากๆ ค่ะ

ตลาดนี้ก็จะเริ่มตั้งแต่ประมาณ 8 โมงเช้า ไปจนถึงประมาณ 4 โมงเย็น ก็เริ่มเก็บของกันแล้วค่ะ ของที่นี่ไม่แพงมากค่ะ อาหารและขนมอร่อยค่ะ ผ้าและผลิตภัณฑ์อย่างอื่นก็สวยงามน่าชมเป็นอย่างมากเลยค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นวันอังคารแรกของต้นเดือนและอังคารสุดท้ายของปลายเดือนค่ะ แวะมาอุดหนุนกันเยอะๆ นะคะ
kofspeed1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 07:36:43 PM »

น่าสนใจเหมือนกันนะครับ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ตลาดเชียงใหม่ กาดเจียงใหม่ กาดหมั้ว  |  หัวข้อ: ตลาดนัด ศาลากลาง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »