ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 12, 2024, 05:09:21 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ สามีอยากเทียวเหนือ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ สามีอยากเทียวเหนือ  (อ่าน 6683 ครั้ง)
Natty
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:11:54 AM »

ช่วยด้วยค่ะ สามีอยากเทียวเหนือ อาจถึงพม่าเลยก้อได้ประมาณ 3 อาทิตย์ ม:ค 53 ช่วยจัดทิปให้ด้วยค่ะ และควรพักที่ไหนบ้าง ตอนนี้ก็ดูโรงแรมในเว็บน่าสนใจไว้หลายที่แล้ว เช่ารถที่เชยงใหม่ที่ไหนถูกบ้าง ขอบคุณอย่างมากเลยค่ะ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 01:36:45 PM »

เวลา 3 อาทิตย์ นี่เหลือเฝือ เลยครับ สำหรับ ทริป เที่ยวเหนือ

แต่ อยากทราบ สถานที่ อยากไปเที่ยว (อาจจะดูจาก เว็บ นี้ หรือ ข้อมูลจากที่อื่น) เช่น ดอยสุเทพ -ดอยอินทนนท์- ชอบเที่ยววัดหรือ ไม่ชอบเที่ยววัด -ชอบเที่ยวป่า- น้ำตก ฯลฯ อะไร ทำนองนี้อะครับ จะได้ แนะนำ ได้ถูกใจยิ่งขึ้น ครับ

Natty
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:26:52 PM »

ขอบคุณค่ะ แฟนไม่ชอบขี่ช้าง เท่านั้น และอยากไปวัดร่องขุนด้วย แต่จะไม่เที่ยวทุกวัน พักนวดบ้าง ที่ัพักอาจ ๒-๓ แห่ง พัก คืออยากเที่ยวเหนือทั้งหมด  อ้อมีเด็ก ๔ ขวบ ๑ คน,, รอคำตอบได้ค่ะ แล้วจะได้จองตั๋เครืงบินถูก ขอบคุณอีกคร้งค่ะ
chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 03:08:27 PM »

เที่ยว เหนือ ทั้งหมด นี่ คือ เที่ยว ทุกจังหวัดทางภาคเหนือ ใช่ไหมครับ
เช่น เชียงใหม่ แพร่ น่าน ลำปาง เชียงราย พะเยา ลำพูน

ซึ่ง ถ้ามีเวลา ก็ ขับรถตะเวน เที่ยวก็ดีนะคร๊าบบ

หรือ ว่าเที่ยว เชียงใหม่ และ เชียงรายคร๊าบบ (ไม่ได้กวนนะคร๊าบบ) เผื่อจะช่วยแนะนำที่เที่ยวให้...อิอิ
Natty
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 03:44:37 PM »

.
เที่ยว เหนือ ทั้งหมด นี่ คือ เที่ยว ทุกจังหวัดทางภาคเหนือ ใช่ไหมครับ
เช่น เชียงใหม่ แพร่ น่าน ลำปาง เชียงราย พะเยา ลำพูน

ซึ่ง ถ้ามีเวลา ก็ ขับรถตะเวน เที่ยวก็ดีนะคร๊าบบ

หรือ ว่าเที่ยว เชียงใหม่ และ เชียงรายคร๊าบบ (ไม่ได้กวนนะคร๊าบบ) เผื่อจะช่วยแนะนำที่เที่ยวให้...อิอิ

ใช่ค่ะ ทางเหนือ เช่น เชียงใหม่ เชียงราย ลำปาง แม่ฮ่องสน หรืออะไรท่น่าสนใจ แต่จะพักบ้ ๑-๒ วัน ขอบคุณสำหรับคำแนนำค่ะ
toto
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 01:59:11 PM »

แนะนำ ไปซื้อ หนังสือ ชื่อ

บินไปบินกลับ ขับรถเที่ยว 49 เส้นทางขับรถเที่ยวทั่วไทย

ของ ททท.ดูครับ..มี ข้อมูล แนะนำ ไว้เพียบเลยครับ

หาซื้อได้ ที่ ร้าน SE-ED

หรือ เข้าไปดูที่ ลิงค์นี้ครับ

http://thai.tourismthailand.org/flyanddrive/tat/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2009, 02:10:05 PM โดย toto » บันทึกการเข้า
Natty
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:24:04 PM »

ว๊า ตอนนี้ไม่ได้อยู่ไทยน่ค่ะ ขอบคุณค่ะ
toto
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:54:52 PM »

เข้าไปดู ตามลิงค์นี้เลยครับ  ผมเพิ่งเข้าไปดูมา เนื้อหาเหมือนในหนังสือเลย

http://thai.tourismthailand.org/flyanddrive/tat/

animaturk
Jr. Member
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:20:30 AM »

โหมานานอย่างงี้จัดทริปให้ไม่ถูกเลยนะครับ ลองเข้าไปดูตามที่คุณ toto  บอกแล้ว ก็มีให้เลือกเยอะเหมือนกันครับ แต่ถ้าให้แนะนำนะครับ ลองหา ที่เป็นทริปของบริษัท ทัวร์ที่เค้ามีรถไรให้จะดีกว่า หรือไม่ก็เช้ารถเองเลย ไล่มาทีละจังหวัดเลยครับ จากแพร่ ไปน่าน เข้าพะเยา ออกเชียงราย มาเชียงใหม่ ลงลำปาง ที่พูมาคือเส้นทางวนรอบเกือบจะทั้งภาคเหนือเลยนะครับ ไปถึงกันได้ สบายมาก
Natty
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:04:20 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุคนค่ะ ตอนนี้กำลังศีกษาและดูโรงแรมด้วย
chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 02:13:31 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุคนค่ะ ตอนนี้กำลังศีกษาและดูโรงแรมด้วย

ไปเที่ยว แล้ว เอารูปถ่ายมาฝาก ด้วยนะคร๊าบบ

เที่ยวให้สนุก นะคร๊าบบ
animaturk
Jr. Member
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:09:16 PM »

ไปจัดทริปมาให้ครับ

ไม่แน่ใจว่า จะเริ่มเที่ยวจากจังหวัดไหนก่อนนะครับ งั้นผมขอเริ่มที่เชียงใหม่ก่อนนะครับ แนะนำให้นั่งเครื่องบินมาลงที่เชียงใหม่นะครับ แล้วเช่ารถตู้ ใช้สำหรับทริปนี้จะเวิร์กมากครับ เริ่มจาก

;) วันแรก ขอแนะนำให้ใช้เวลาทำความรู้จักเมืองเชียงใหม่อย่างแท้จริงก่อนโดยเริ่มจาก ไปนมัสการอนุเสาร๊ย์สามกษัตริย์ผุ้สร้างเมืองเชียงใหม่ แล้วใช้เวลาเดินเที่ยวพิพิธภํณฑ์หลังอนุเสารีย์สามกษัตริย เป็นที่แสดงงานศิลปะและ ของสำคัญที่หาดูยาก จากนั้น เดินทางไปนมัสการวัดพระธาตุดอยสุเทพ สถานที่สำคัญที่ใครก็ตามที่มาเยือนเมืองเชียงใหม่ต้องแวะมาเยือน ใช้เวลาดื่มเดิ่มกับความงามขององค์พระธาตุและทัศนียภาพของเมืองเชียงใหม่ เดินทางต่อไปพระตำหนักภูพิงค์ราชนิเวศ ชมความงามของพระตำหนักและดอกไม้หลายหลากพันธู์จากต่างประเทศที่นำมาปลูกไว้บนเนื้อที่หลายไร่ในพระตำหนัก จากนั้นนะครับแนะนำว่า เมื่อขึ้นมาถึงที่นี้แล้วไม่ควรพลาดที่จะไปชมถิ่นฐานของชาวเขาบนดอยปุย ดูวิถีชีวิต ถึงแม้ว่าตอนนี้จะเปลี่ยนแปลงไปตามกระแสของโลก แต่ก็ยังคงมีกลิ่นอายของวัฒนธรรมเดิมอยู่นะครับ 

;) วันที่สอง แนะนำเส้นทางสายเชียงใหม่ฮอด ใช้เวลาเดินทางจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปดอยอินทนนท์ ประมาณ 2 ชั่วโมง ตามเส้นทางนี้ แนะนำให้แวะ จุดชมวิวจุดสูงสุดของดอยอินทนนท์ เดินชมกุหลาบพันปี ตามเส้นทางชมธรรมชาติที่ทางป่าไม้ได้จัดทำให้นักท่องเที่ยวได้มีโอกาศสัมผัสกับธรรมชาติอย่างใกล้ชิด แวะชมความงามของพระธาตุทั้งแห่ง รวมถึง โครงการหลวง น้ำตกแม่กลาง ท้ายสุดของทริปวันนี้น่าจะจบที่การไปนมัสการวัดพระธาตุศรีจอมทอง วัดที่มีสถาปัตยกรรมการสร้างแบบพม่า  สวยงามมากครับ อ้อ! ถ้ามีเวลา ขากลับอาจจะแวะเที่ยวชมงานหรือผลิตภัณฑ์ไม้แกะสลัก ที่บ้านถวาย

;) วันที่สาม พักหน่อยดีกว่านะครับ อาจจะแน่นเกิน อาจจะใช้เวลาไปแถวชมตลาดวโรรส

;D วันที่สี่  ออกเดินทางแต่เช้าไปไปตามเส้นทาง เชียงใหม่ท่าตอน ระหว่างทาง แนะนำให้แวะ วัดท่าตอน วัดที่มีรูปปั้นองค์พระสีขาว องค์ใหญ่มากเลยนะครับ และเห็นสายน้ำแม่กก ที่ไหลย้อนขึ้นไปจากใต้ขึ้นเหนือครับ แปลกแต่จริง ตรงจุดนี้ ถ้าสนใจนั่งเรือจาก ท่าตอนไปเชียงราย ตามลำน้ำแม่กกก็ได้นะครับ เค้ามีจุดบริการ แต่ถ้ามีเด็กไปอาจไม่สะดวก จากนั้น แวะชม วัดร่องขุ่น  เข้าที่พัก

;D วันที่ห้า ไปดอยตุง เที่ยวชมความงามของสวนดอกไม้ พระราชวังที่ประทับของสมเด็จย่า และ พิพิธภัณฑ์ จากนั้น ไปแม่สายครับ ที่นี้คงไม่ต้องอธิบายกันมากนะครับ  ถ้าอยากข้ามไปฝั่งพม่าก็ง่ายๆเลยครับ จากนั้น ไปสามเหลี่ยมทองคำ จุดที่ประเทศไทย พม่าและลาว มาเจอกัน โดยมีแม่น้ำโขงมากั้นไว้ เท่านั้น น่าจะพักค้างคืนที่เชียงแสนนะครับ อากาศก็กำลังสบายเลย

;D วันที่หก ตื่นเช้ามาเที่ยวชมความงามของเชียงแสนกันครับ เมืองเก่าที่ชวนให้เรานึกถึงบรรยากาศล้านนาเก่าๆ แวะวัดป่่าสัก วัดสำคัญของเชียงแสน  ออกเดินทางกลับเชียงใหม่

;D วันที่เจ็ด ถ้าเป็นวันอาทิตย์ ตอนเช้าแนะนำให้ไปเที่ยวจังหวัดลำพูน เมืองเล็กๆที่ยังคงรักษาความเป็นล้านนาได้ดีทีเดียว โดยไปนมัสการวัดพระธาตุหริภูญชัย เจ้าแม่จามเทวี พิพิธภัณฑ์พื้นบ้าน, ตอนเย็นใช้เวลาเดินเล่นบนถนนคนเดินเชียงใหม่

;D วันที่แปด ออกเดินทางจากเชียงใหม่ ไปยังจังหวัดลำปาง แวะตลาดทุ่งเกวียน แหล่งของป่าที่ชาวบ้านนำมาขาย ไปวัดพระธาตุลำปางหลวง ดูภาพตกกระทบที่กลับหัวขององค์เจดีย์ อันซีนของไทยครับ จากนั้นไปนั่งรถม้า รอบเมืองลำปางกันหน่อยก็เข้าทีนะครับ พักที่ลำปาง

;D วันที่เก้า ตื่นแต่เช้า แถงชมตลาดเช้าที่ลำปาง ไปบ้านเสานัก ออกเดินทางต่อไป จังหวัดแพร่ ครับ

;D วันที่สิบ ที่แรกที่ไม่ควรพลาด วัดพระธาตุช่อแฮครับ ที่ประดิษฐานของพระเกศาธาตุและพระพรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้า ชมความงดงามของปูชนียสถานอันศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของชาวแพร่ครับ  จากนั้นครับไป วนอุทยานแพะเมืองผี สภาพภูมิประเทศอันเกิดจากการกัดเซาะตามธรรมชาติ จากนั้น ไปชมบ้านวงศ์บุรี บ้านไม้สักสองชั้นแบบยุโรป์ประยุกต์ที่มีสร้างเมื่อ พ.ศ. 2450

;D วันที่สิบเอ็ด เมื่อมาถึงแพร่ ก็ไม่น่าที่จะพลาดไปเมืองน่าน ผมแนะนำให้ไปเที่ยว พิพิธภัณฑ์แห่งชาติของจังหวัดน่านกันครับไปดูงาชางดำ ที่มีที่เดียวในประเทศนะครับ จากนั้นก็ไปหอศิลป์เมืองน่าน ตั้งอยู่ริมน้ำน่าน และอย่าลืมแวะไปกราบนมัสการวัดพระธาตุแช่แห้งนะครับ เพื่อเป็นมงคลกับตัวเองและครอบครัวครับ

;D วันที่สิบสอง ใช้เวลาที่น่านต่ออีกสักวันน่าจะดีนะครับ โดยผมแนะนำให้ไปบ้านบ่อเกลือครับ ที่นี้เค้าทำนาเกลือบนภูเขาครับ หาดูยาก แล้วออกเดินทางมาจังหวัดแพร่ เพื่อเดินทางต่อไปเที่ยวจังหวัดอื่น

ผมขออนุญาตแนะนำเท่านี้ก่อนนะครับ เพราะว่ายิ่งแนะนำทริป ผมก็ยิ่งมีที่ท่องเที่ยวเยอะ  :D
 ส่วนเรื่องรถตู้เนี้ยผมเคยใช้บริการของ คุณ ชาตรีนะครับ เค้าขับรถดีมากๆ บริการดี แวะไหนได้หมดครับ ตามแต่ลูกค้าอยากจะแวะ เบอร์ของแกนะครับ 086 1912768 เรื่องที่พัก ผมพักเกสเฮ้าส์นะครับ เล็กๆ น่ารัก สะอาด ราคาย่อมเยา มีหลายแห่งมากครับ เดี๋ยวไว้จะแวะเอามาโพสต์ให้นะครับ    O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 11:44:42 PM โดย animaturk » บันทึกการเข้า
Natty
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 02:45:26 AM »

ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ animaturk  ที่สละเวลาแพลนทริปให้ น่าสนใจมากเลยค่ะ แฟนว่า เค้าใจดีนะ <<<<<<ค่ะคือคนไทย<<<<<
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ สามีอยากเทียวเหนือ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »