ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 19, 2024, 02:21:50 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: Sofuto Cream 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Sofuto Cream  (อ่าน 1746 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 12:04:12 AM »

สวัสดีค่ะ เป็นอย่างไรกันบ้างคะ อากาศช่วงนี้ร้อนมากๆ เลยเนอะ งั้นวันนี้เราจะพาทุกคนไปดับร้อนกันสักหน่อยค่ะ ตามกันมาเลย เราไปหาอะไรเย็นๆ กินกันค่ะ วันนี้จะพาไปร้านไอติมร้านหนึ่งค่ะ เป็นไอติมแบบญี่ปุ่น ที่เรียกได้เลยว่าส่งตรงมาจากญี่ปุ่นเลยทีเดียวค่ะ

ร้านนี้ตั้งอยู่บริเวณตรงกันข้ามกับคณะศึกษาศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ค่ะ จะสังเกตเห็นตึกในบริเวณนั้นมีส่วนประกอบที่สร้างด้วยอิฐค่ะ สีแบบอิฐธรรมชาติเลย ร้านนี้จะอยู่ในโครงการร้าน Volcano ที่ด้านหน้าร้านจะมีรูปปั้นวัวละลายออกจากโคนไอติมที่คว่ำอยู่ ดูแล้วทั้งตลก ทั้งน่ารักด้วยค่ะ คิดได้เนอะ เจ๋งดี

เมื่อเราเดินเข้าไปในร้านเป็นคนละบรรยากาศเลย เหมือนเราเข้าประตูไปไหนก็ได้ของโดเรม่อนจากไทย ไปถึงญี่ปุ่นเลย ร้านนี้ตกแต่งเป็นบรรยากาศแบบญี่ปุ่น จะตกแต่งด้วยไม้ แบบเรียบง่ายแต่ดูเก๋ไก๋มากเลยทีเดียว นอกจากสภาพแวดล้อมคล้ายประเทศญี่ปุ่นแล้วรอบๆ ร้านยังติดภาพทิวทัศน์ของประเทศญี่ปุ่นไว้ด้วยค่ะ สวยมากๆ เลย ทั้งยังมีคำคมที่แปลจากภาษาญี่ปุ่นมาเป็นภาษาไทย อ่านกันเพลินเลย แต่อาจจะเมื่อยหน่อยตอนอ่านเพราะต้องเงยหน้าไปอ่านที่ด้านบน โต๊ะของร้านนี้จะมีสองแบบ แบบแรกก็เป็นโต๊ะไม้แบบธรรมดาอยู่ที่ด้านข้างติดกับผนัง แต่จุดเด่นคือโต๊ะที่อยู่ตรงกลางเป็นโต๊ะขนาดยาวและเก้าอี้เป็นสปริงค่ะ นั่งแล้วคงเด้งดึ๋งๆ นั่งแล้วคงสนุกเพลินน่าดูเลย ช้อนไอติมยังเป็นไม้เลยค่ะ สุดยอด

* sofutoo1.jpg (152.86 KB, 750x563 - ดู 228 ครั้ง.)

* sofutoo10.jpg (67.85 KB, 400x533 - ดู 220 ครั้ง.)

* sofutoo4.jpg (79.2 KB, 400x533 - ดู 230 ครั้ง.)

* sofutoo7.jpg (163.45 KB, 750x563 - ดู 215 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 12:09:14 AM โดย Ae_Wha » บันทึกการเข้า
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 12:07:20 AM »

ถ้าขึ้นชื่อว่าญี่ปุ่น จะมีสิ่งหนึ่งที่ขาดไปไม่ได้เลยค่ะ สิ่งนั้นก็คือชาเขียวนั่นเองค่ะ ที่ร้านนี้มีไอติม รสชาเขียว รสนม และรสพิเศษ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนตลอด ตามฤดูกาลหรือเล่านะคะ ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น เพราะว่ารสพิเศษในคราวนี้ก็คือ รสซากุระค่ะ มีไอติมบานอฟฟี่ด้วยค่ะ และบานานาโรล ที่ทำจากกล้วยและสตอเบอรรี่ห่อในแป้งเหมือนซูชิเลย เมนูซิกเนเจอร์ของร้านนี้คือ เมล่อนญี่ปุ่นค่ะ ที่เอามาให้ได้ลิ้มลองกันเป็นลูกเลยค่ะ กินคู่กันกับไอติม คงกินแล้วลอยได้เลยค่ะ

พอเดินเข้าไปในร้านพนักงานก็จะบอกให้เราเลือกหมายเลขโต๊ะ แล้วก็ไปนั่งโต๊ะตรงมุมที่เราชอบ เรากับแฟนเลือกไปนั่งด้านหลังสุดเลยที่ติดกับกระจก ได้โต๊ะแล้วเราก็เริ่มดูเมนูกันเลย ตอนแรกเราก็สั่งไม่เป็นหรอก ดูเมนูอยู่นานพอสมควรจากนั้นก็กาลงไปค่ะ ไม่ใช่เลือกตั้งนะคะ เฮอะๆๆ แต่เลือกไอติมค่ะ อิอิ ที่เราสั่งมาก็จัดเต็มเลยทีเดียว สั่งมาหลายอย่างเลย สั่งไอตมชาเขียวใส่ผลไม้และรวงผึ้ง ไอติมนมใส่พีช แต่ตอนแรกสั่งรสพิเศษแต่เครื่องทำไอติมเสีย เสียดายมากๆ เลยที่ไม่ได้ชิม วันหลังจะไปชิมแน่นอนค่ะ แล้วก็สั่งน้ำกันด้วย น้ำที่ใส่ไอติม แฟนเราสั่งชาเขียวใส่ไอติมชาเขียว ส่วนเราสั่งชาข้าวใส่ไปติมชาเขียว ชาข้าวนเอามาดื่มแบบเย็นคาเฟอีนเยอะมากๆ เลย ดื่มเลยมึนไปเลยเหมือนกัน แต่กินไอติมในน้ำจนหมดเลย อิอิ ยังไม่หมดนะคะ เรายังสั่งขนมโบราณของญี่ปุ่นมาถ้วยหนึ่ง และโมจิสอดไส้อีก 4 ชิ้น ได้แก่ไส้สตอเบอรี่ชาเขียว เมล่อนนมสด พีช และน่าจะเป็นกล้วยกับโกโก้ จำไม่ค่อยได้แล้ว แต่อร่อยหมดเลยค่ะ สำหรับครั้งที่กินแหลกไป ราคาโดยรวมก็ ประมาณ 500 บาท อาจจะน้อยกว่านั้นนิดนึง แต่คุ้มมากๆ อร่อยประทับใจสุดๆ เลย ใครชอบกินไอติม ต้องมาโดนให้ได้เลยค่ะ

* sofutoo9.jpg (89.62 KB, 400x533 - ดู 215 ครั้ง.)

* sofutoo2.jpg (82.91 KB, 400x533 - ดู 211 ครั้ง.)

* sofutoo6.jpg (92.62 KB, 400x533 - ดู 216 ครั้ง.)

* sofutoo3.jpg (81.28 KB, 400x533 - ดู 204 ครั้ง.)

* sofutoo8.jpg (80.76 KB, 400x533 - ดู 207 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 12:11:01 AM »

และแล้ว ก็กินเกลี้ยงเลย

* sofutoo5.jpg (84.07 KB, 400x533 - ดู 225 ครั้ง.)
diamond
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 09:54:45 AM »

ร้อนแบบนี้ ต้อง ไอติมอย่าเดียวเลย  :26:

หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: Sofuto Cream « หน้าที่แล้ว ต่อไป »