ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 11:25:02 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: ขอบคุณคุณ auto และเว็ปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ ไปเที่ยวเชียงใหม่สนุกมากๆ ค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณคุณ auto และเว็ปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ ไปเที่ยวเชียงใหม่สนุกมากๆ ค่ะ  (อ่าน 6209 ครั้ง)
NUMPETCH
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:49:32 PM »

ต้องขอขอบคุณคุณ auto อีกครั้งนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ สำหรับการเดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่ มีการเปลี่ยนแปลงโปรแกรมเล็กน้อย เนื่องจากวันที่เดินทางและวันที่ขึ้นไปเที่ยวดอยอินทนนท์มีฝนตกค่ะ แต่ไม่เป็นอุปสรรคสำหรับการเดินทางค่ะ ทุกๆคนยังสนุกและตื่นเต้นกับวิว ทิวทัศน์ หมอก ดอกไม้สวยๆ วัดสวยๆ และอีกหลายๆ อย่างในจังหวัดเชียงใหม่

วันแรกเดินทางถึงเชียงใหม่ เวลาประมาณ 05.00 น. ของเช้าวันที่ 23 ตุลา ค่ะ เช็คอินเข้าที่พัก รร.เชียงใหม่ฮิลล์ นอนพักเอาแรงไว้เดินเที่ยวประมาณ 2 ชม.ค่ะ หลังจากนั้นไปรับประทานอาหารเช้ากันที่ร้าน BOAT ถ.ห้วยแก้ว ถึงก่อนทางขึ้นดอยสุเทพค่ะ (ไปตามคำแนะนำในเว็ปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ) อาหารอร่อย ราคาถูกค่ะ คชจ.ประมาณ 1,000 บาท สำหรับ 14 คนค่ะ หลังจากนั้นไปนมัสการครูบาศรีวิชัย  แล้วขึ้นไปชมพระตำหนักภูพิงค์ราชนิเวศน์ ชมวิว ถ่ายรูป อากาศเย็นสบายมากๆ ค่ะ ไปชมวิวตรงจุดชมวิว มีหมอกให้ดูจางๆ ค่ะ แล้วก็ลงมานมัสการพระธาตุดอยสุเทพค่ะ ชมวิวตัวเมืองเชียงใหม่ ถ่ายรูปเหมือนเดิมอีกแล้ว ช่วงเที่ยงพาเด็กๆ ลงมาชมหมีแพนด้า และสัตว์ต่างๆ ที่สวนสัตว์เชียงใหม่ค่ะ รับประทานอาหารกลางวันที่สวนสัตว์ค่ะ บ่ายสามโมง เดินทางไปช๊อปปิ้งที่บ่อสร้างค่ะ ซื้อของฝากต่างๆ ต่อด้วยไปแช่น้ำพุร้อนที่รุ่งอรุณ (สันกำแพง) ต้มไข่ ถ่ายรูป ชมวิว (ช่วงนี้ดอกไม้ ต้นไม้ยังไม่ค่อยสวยสักเท่าไร) เคยไปเที่ยวเมื่อ 10 ปีก่อนสวยงามกว่านี้มากค่ะ กลับเข้าตัวเมืองรับประทานอาหารเย็น ไม่ได้โทรจองโต๊ะไว้ก่อน ปรากฎว่าร้านดังๆ หลายร้านโต๊ะเต็ม บางร้านมีคนเหมาทั้งร้าน อดรับประทานอาหารอร่อยเลย ต้องตระเวณหาร้านอีกนานมาก กว่าจะได้รับประทานอาหารเย็น จำชื่อร้านไม่ได้ค่ะ รายการอาหารที่สั่งส่วนใหญ่จะเป็นปลาค่ะ รสชาติปานกลาง อิ่มกันแล้วกลับที่พักประมาณ 4 ทุ่มค่ะ พักผ่อนเตรียมแรงไว้ขึ้นดอยอินทนนท์พรุ่งนี้ค่ะ แต่มีอุปสรรคอีกแล้วฝนตกทั้งคืนเลยค่ะ ก็เลยคุยกันค่ะว่าถ้าพรุ่งนี้ฝนยังตกอยู่จะเปลี่ยนแผนเป็นไปไหว้พระในเชียงใหม่ตลอดวันแทนค่ะ
chonburi-fc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:59:02 PM »

901  น่าสนุกดี เดี๋ยวขอไปตามเส้นทาง คุณ NUMPETCH พูดมาดีกว่า ไม่ต้องคิดอะไรมาก  เดี๋ยวจะเก็บรูปมาฝากเพื่อนๆ ในบอร์ดด้วย  916 916
NUMPETCH
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:17:57 PM »

901  น่าสนุกดี เดี๋ยวขอไปตามเส้นทาง คุณ NUMPETCH พูดมาดีกว่า ไม่ต้องคิดอะไรมาก  เดี๋ยวจะเก็บรูปมาฝากเพื่อนๆ ในบอร์ดด้วย  916 916

ด้วยความยินดีค่ะ เดี๋ยวต่อวันที่สองกันค่ะ
NUMPETCH
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:31:01 PM »

เช้าวันที่สอง 24 ตุลาคม 2552 ตื่นนอนแล้วฝนยังตกอยู่เลยค่ะ สงสัยต้องเปลี่ยนแผนไปไหว้พระกันก่อนค่ะ แล้วค่อยคิดอีกทีว่าจะขึ้นดอยอินทนนท์ได้หรือเปล่า รับประทานอาหารเช้ากันที่โรงแรม อิ่มแล้ว ฝนก็ยังไม่หยุดเลย สรุปไปไหว้พระที่วัดพระสิงค์ก่อนค่ะ (ตั้งใจไว้ตั้งแต่กรุงเทพแล้วว่าจะต้องไปไหว้พระที่วัดพระสิงห์ ตั้งแต่วันที่ 23 ตุลาฯ แต่ไม่ได้ไปค่ะ ฟ้าดินเลยลงโทษซะเลย ทำให้ฝนตก) ไหว้พระ ไหว้พระธาตุ ทำบุญครบกันทุกคนแล้ว เดินออกมาด้านนอกฝนหยุดตกแล้ว และมีแดดด้วย ทุกคนพร้อมเดินทางขึ้นดอยอินทนนท์กันเลยค่ะ ถึงทางขึ้นดอยฯ เจ้าหน้าที่แจ้งว่ารถบนดอยมีปริมาณมาก และรถติดค่ะ แต่ก็เดินทางต่อค่ะ ระหว่างทางฝนตกอีกแล้วค่ะ ไปต่อค่ะเพราะมั่นใจในฝีมือโชเฟอร์คนเก่งค่ะ เกือบจะถึงพระมหาธาตุนภเมทนีดลและพระมหาธาตุนภพลภูมิศิริ รถติด ถนนลื่น รถดับค่ะ ได้กลิ่นคลัชไหม้แทบทุกคันเลยค่ะ  เด็กๆ เริ่มกลัวแล้วละค่ะ แต่ก็ไปต่อค่ะ ด้วยความสามารถของพี่โชเฟอร์คนเก่งของพวกเราค่ะ ถึงที่พระมหาธาตุโดยสวัสดิภาพค่ะ ลงจากรถ อากาศเย็นมากๆ ค่ะ ต้องใส่เสื้อกันหนาว หมวก ถุงเท้า ครบชุดค่ะ อุณหภูมิ ณ เวลา 12.00 น คือ 17.5 องศาค่ะ วิวสวยมากค่ะ หมอกลงหนาบังพระธาตุหมดเลยค่ะ มองไม่เห็นอะไรเลยค่ะ รับประทานอาหารกลางวันก่อนค่ะ แล้วก็ขึ้นไปนมัสการพระมหาธาตุทั้ง 2 องค์ ค่ะ แล้วก็ชมวิว ถ่ายรูป แล้วก็ถ่ายรูป จนแบตเตอรี่เกือบจะหมดแล้วละค่ะ ชมวิว ชมหมอก รอบๆ ตัวเก็บไว้ในความทรงจำกลับกรุงเทพด้วยค่ะ ประทับใจมากค่ะ ลืมเรื่องรถดับ ถนนลื่น ไปเลยละค่ะ จุใจแล้ว ทุกๆคนสรุปว่าไม่ขึ้นไปยอดดอยค่ะ เพราะถนนยังลื่นอยู่ค่ะ กลัวว่าเด็กๆจะกลัวมากกว่านี้ ลงจากดอยแวะซื้อผลไม้สด ผลไม้แห้ง ของฝากระหว่างทางค่ะ ได้ของกลับบ้านเยอแยะเลยค่ะ แวะไปไหว้พระ ทำบุญ ที่วัดพระธาตุศรีจอมทอง แล้วไปต่อที่พืชสวนโลกค่ะ ตอนนี้ต้นไม้โทรมไปนี๊ดค่ะ แต่ก็ยังสวยอยู่ค่ะ เหนื่อยและหิวแล้ว ไปรับประทานอาหารเย็นที่ร้านเฮือนห้วยแก้วค่ะ ไปชิมแกงส้มชะอมไข่กุ้งสดที่ได้รับรางวัลที่ 1 ค่ะ ว่าจะอร่อยหรือเปล่า พร้อมทั้งสั่งเมนูปลาต่างๆ อีกแล้วค่ะ อาหารอร่อยสมกับที่ได้รับรางวัลค่ะ ค่าเสียหายมื้อนี้ 2400 บาทค่ะ อิ่มแล้ว หมดแรงสรุปไม่ได้ไปเดินเที่ยวถนนคนเดินวันเสาร์ที่ถนนวัวลายค่ะ อ.สะเมิงก็ไม่ได้ไปค่ะ เนื่องจากไม่มีสตอเบอรี่ให้เก็บค่ะ กลับเข้าที่พักดีกว่า นอนเอาแรงไว้เที่ยวลำปางพรุ่งนี้ค่ะ พบกันพรุ่งนี้นะคะ
NUMPETCH
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:32:29 PM »

วันที่สามแล้วค่ะ 25 ตุลาคม 2552 ค่ะ ตื่นนอนแล้ว รับประทานอาหารเช้าที่โรงแรม อิ่มแล้วเก็บสัมภาระ เตรียมตัวเดินทางไปลำปาง และกลับกรุงเทพค่ะ ไปไหว้พระธาตุลำปางหลวง ชมรถม้าที่ลำปาง รับประทานอาหารกลางวันที่ร้านริมวัง (อยู่ติดกับแม่น้ำวังค่ะ) เมนูปลาอีกแล้วละค่ะ อร่อยเหมือนเดิม ค่าใช้จ่ายมื้อนี้ 1520 บาท หลังจากนั้นแวะซื้อของฝากที่ตลาดท่าเกวียน ร้านขายของเยอะมากๆ มีของทุกประเภทค่ะ เช่น เสื้อผ้า ผลิตภัณฑ์จากเซรามิค ของสด ของแห้ง งานไม้แกะสลัก ขนมต่างๆ เลือกไม่ถูกเลยค่ะ เดินซื้อของอยู่ที่นี่นานมากๆ ซื้อกันเสร็จแล้วไม่มีที่จะนั่งในรถแล้วละค่ะ เดินทางต่อดีกว่า ไปแวะรับประทานอาหารเย็นที่ร้านครัวชาลี จ.นครสวรรค์ค่ะ อยู่ติดกับแม่น้ำเจ้าพระยาค่ะ เมนูไม่พ้นปลาอีกแล้วละค่ะ เช่นลูกชิ้นปลากราย ทอดมันปลากรายแสนอร่อย ตามด้วยแกงส้มแป๊ะซะปลาช่อนทอด เชิงปลากรายทอดกระเทียม ปลาเนื้ออ่อนทอดกระเทียม และรายการอื่นๆ อีก 2-3 อย่างค่ะ สรุปแล้วอร่อยทุกอย่างค่ะ ค่าใช้จ่ายมื้อนี้  2070 บาท สรุปค่าใช้จ่ายตลอดการเดินทางใช้ทั้งหมด 27,000 บาท (ค่ารถตู้ ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร ค่าเข้าชมสถานที่ต่างๆ ยกเว้นค่าที่พักค่ะ (พักฟรีค่ะ)) อิ่มแล้วเดินทางกลับถึงกรุงเทพเวลาประมาณ 23.00 น.ค่ะ

ต้องขอขอบคุณคุณ auto และเว๊ปเที่ยวเชียงใหม่อีกครั้งนะคะ ที่มีข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับเชียงใหม่ให้กับนักท่องเที่ยวค่ะ ที่ทำให้การเดินทางสะดวก ไม่ต้องย้อนกลับไปกลับมาค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ครั้งจะขอคำแนะนำใหม่ค่ะ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:16:00 PM »

ยินดีครับ  912

เข้ามาอ่านแล้ว....รีวิว สนุก ครับ  :onio:

ขอบคุณ ที่ เก็บเรื่องราว การเดินทางมาแบ่งปัน นนะครับ  903

chonburi-fc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 12:06:28 AM »

เยี่ยมเลย ข้อมูลแน่นดี  913 913 ไม่ต้องคิดอะไรมาก  917 917 ขอบคุณอีกครั้งจ้าาาาา 903
NUMPETCH
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:44:08 AM »

ยินดีครับ  912

เข้ามาอ่านแล้ว....รีวิว สนุก ครับ  :onio:

ขอบคุณ ที่ เก็บเรื่องราว การเดินทางมาแบ่งปัน นนะครับ  903

ทริปหน้าจะไปเที่ยวเชียงรายกันค่ะ ไว้จะมาขอคำแนะนำจากคุณ auto และเพื่อนๆ จากบอร์ดนะคะ อีกครั้งนะคะ แปะรูปไม่เป็นค่ะ เลยไม่มีรูปสวยๆ ให้ชม ไว้ทำเป็นแล้วจะลองแปะดูนะค่ะ
NUMPETCH
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:47:36 AM »

เยี่ยมเลย ข้อมูลแน่นดี  913 913 ไม่ต้องคิดอะไรมาก  917 917 ขอบคุณอีกครั้งจ้าาาาา 903

ยินดีค่ะ ไว้จะรอชมรูปสวยๆ จากคุณ chonburi-fc ค่ะ แล้วก็ขอให้เที่ยวอย่างมีความสุขและสนุกนะคะ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: ขอบคุณคุณ auto และเว็ปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ ไปเที่ยวเชียงใหม่สนุกมากๆ ค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »