ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 11:26:37 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: ของฝากจากทะเลที่เมืองเหนือ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากทะเลที่เมืองเหนือ  (อ่าน 2014 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 11:27:58 PM »

สวัสดีค่ะท่านผู้อ่านทุกคน มีอยู่วันหนึ่งผู้เขียนได้ไปเจอที่แห่งหนึ่ง เป็นที่ๆ แปลกมากๆ แล้วก็ไม่คิดว่าจะเจอที่แห่งนี้หรือว่าของแบบที่นี้ที่เชียงใหม่ หรือว่าที่ภาคเหนือของประเทศไทย ไปเจอสถานที่นี้อยู่ที่หน้าโลตัสหาดงค่ะ เป็นที่ขายของฝากจากทะเล พอเดินไปก็เห็นมีหอยวางอยู่เต็มไหมดเลยค่ะ เห็นแล้วก็ งงๆ รู้สึกแปลกๆ แถวๆ นี้มีของแบบนี้ขายอยู่ด้วยเหรอ เป็นแผงขายของเป็นร้านต่างๆ ขายของฝาก ขายขนม ขายกับข้าว ขายเฉาก๊วย ขายขนมจีบซาลาเปาหมั่นโถ ขายกุนเชียง ขายสมุนไพรไทยที่ชื่อว่าปอกะบิด ไปอ่านป้านหน้าร้านก็เห็นเป็นสมุนไพรที่มีสรรพคุณดีๆ เพียบเลยค่ะ ผู้เขียนเองก็ไม่เคยได้ยินมาก่อนเหมือนกันค่ะ ขายหอยที่มาจากทะเลที่มีทั้งขนาดใหญ่ ขนาดกลางและ ขนาดเล็ก ขายน้ำตาลโตนด  และอย่างอื่นอีกเยอะแยะเลยค่ะ

* SEA1.jpg (118.91 KB, 500x375 - ดู 198 ครั้ง.)

* SEA4.jpg (116.09 KB, 500x375 - ดู 194 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 11:32:54 PM โดย Ae_Wha » บันทึกการเข้า
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 11:29:33 PM »

อย่างที่แปลกที่สุดและที่ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนจริงๆ ก็คือมีอยู่ร้านหนึ่งที่เค้าขายลูกปลาทูทอด เจ้าของร้านใจดีมากค่ะ เอาลูกปลาทูที่ขายใส่จานให้ชิมกันแบบฟรีๆ ด้วยค่ะ ผู้เขียนก็ลองชิมดู โอโหอร่อยจริงๆ ค่ะ เค็มๆ มันๆ กรอบ ไม่เหมือนที่เคยทานที่ไหนมาก่อนเลยค่ะ ขายราคาไม่แพงด้วย กิโลล่ะ 150 บาท 2 กิโล 280 บาทค่ะ มีป้ายอยู่ด้านข้างของจานที่วางให้ชิมลูกปลาทูเขียนเอาไว้ว่า “กินปลาเถิดพี่สมองจะดี กินปลาเถิดน้องจะดีที่สมอง” หรือว่ามาจากคำที่ผู้ใหญ่ชอบพูดให้เด็กๆ ฟังว่ากินปลาแล้วจะฉลาด ผู้เขียนคิดว่าน่าจะหมายถึงปลานั้นมีคุณค่าทางโภชนาการสูง และมีประโยชน์ต่อร่างกายของมนุษย์เรามากค่ะ ผู้เขียนเองก็เป็นคนหนึ่งแหละค่ะที่ชอบกินปลามากๆ แต่บางทีก็กลัวก้างอยู่บ้างเหมือนกันค่ะ บางทีก็โดนก้างตำคอบ้างแหละค่ะ แต่ยังไงก็เป็นหนึ่งในของโปรดอยู่ดี อิอิ

* SEA3.jpg (162.5 KB, 500x667 - ดู 220 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 11:32:09 PM โดย Ae_Wha » บันทึกการเข้า
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 11:34:26 PM »

มองไปที่ร้านฝั่งตรงข้ามก็เห็นผลิตภัณฑ์ที่ทำมาจากอาหารทะเลเพียบเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นกุ้งแห้ง ปลาหมึกแบบเส้น แบบฝอย แบบปรุงรส แบบกรอบ แบบทอด ปลาลิวกิว ก้างปลา ทุเรียนทอด อีก 1 ร้านตกแต่งด้วยเครื่องจักรสานพื้นบ้านของไทยเราค่ะ ทำเป็นโครงร้านอย่างสวยงามเลย น้ำตาลตะโนด น้ำตาลมะพร้าวจากเมืองเพชรบุรี น้ำผึ้ง ขนมผิง มะตูมเชื่อม และปลาทูหอม

* SEA6.jpg (117.05 KB, 500x375 - ดู 194 ครั้ง.)

* SEA5.jpg (111.22 KB, 500x375 - ดู 203 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 11:36:36 PM โดย Ae_Wha » บันทึกการเข้า
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 11:37:34 PM »

เดินๆ อยู่แถวนี้คิดว่าอยู่ที่ทะเลแถวๆ ต่างจังหวัดเลยค่ะ ไม่เหมือนอยู่เมืองเหนือหรือเชียงใหม่เลย เห็นแล้วแปลกตาแปลกใจจริงๆ ค่ะ งงเลย ของแบบนี้ก็คงเหมาะกับคนที่อยากหาซื้ออะไรแปลกๆ แบบที่ไม่เคยกินมาก่อน มาลองกินกันดูค่ะ

* SEA2.jpg (108.84 KB, 500x375 - ดู 189 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: ของฝากจากทะเลที่เมืองเหนือ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »