ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 10:35:38 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: ประวัติคริสตศาสนา (เชียงใหม่) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติคริสตศาสนา (เชียงใหม่)  (อ่าน 3882 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 06:12:53 PM »

สวัสดีค่ะท่านผู้อ่านทุกคน วันนี้จะพาไปที่แปลกๆ หน่อยค่ะ อาจจะไม่ใช่ที่เที่ยวเลย หรือหลายๆ คนก็อาจจะไม่อยากมาที่นี่ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าได้มาที่นี่ก็จะได้พบกับประวัติศาสตร์บางอย่างค่ะ บอกให้ก็ได้ค่ะ ที่นี่ก็คือสุสานคริสเตียน ที่มีชื่อในเชียงใหม่ก็จะเป็นสุสานที่มีชื่อว่า สุสานบ้านเด่นค่ะ แต่ที่นี่ไม่ได้น่ากลัวนะคะ ไปกันได้ตลอดค่ะ เป็นสถานที่ที่เงียบสงบเต็มไปด้วยธรรมชาติแวดล้อมเต็มไปหมดเลยค่ะ

* CHR5.JPG (110.84 KB, 500x333 - ดู 688 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 06:19:27 PM โดย Ae_Wha » บันทึกการเข้า
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 06:15:44 PM »

สุสานบ้านเด่นที่ฝังศพของหลายๆ คนที่ได้นำศาสนาคริสต์เข้ามาในประเทศไทย หรือว่าเข้ามาในเชียงใหม่ค่ะ หนึ่งในนั้นก็ได้แก่ Mr. Daniel Mc. Gilvary เดี๋ยวจะเล่าประวัติของท่านให้ฟังกันหน่อยนะคะ “พ.ศ. 2406 ดร.โยนาธาน วิลสัน และ ดร.แดเนียล แมคกิลวารี ได้เดินทางขึ้นมาสำรวจมณฑลพายัพ เพื่อหาลู่ทางในการประกาศพระกิตติคุณขององค์พระผู้เป็นเจ้า แต่สภาพการณ์ทุกอย่างยังไม่พร้อมจึงเดินทางกลับดังนั้นการกลับ มาอีกครั้งของ ดร.แดเนียล แมคกิลวารี พร้อมด้วยโซเฟียภรรยาซึ่งเป็นบุตรีของหมอบรัดเลย์กับลูกเล็กๆ อีก 2 คน ในปี พ.ศ. 2410 ซึ่งตรงกับสมัยเจ้ากาวิโลรสสุริยวงศ์ (เจ้าชีวิตอ้าว) เป็นผู้ครองนครเชียงใหม่ลำดับ ที่ 6 ซึ่งเดิมทีมีความสัมพันธ์กันมาก่อนเมื่อครั้งที่ ดร.แดเนียล แมคกิลวารีและโซเฟีย แต่งงานกัน นั้น ได้นำ ขนมแต่งงานไปมอบให้เจ้ากาวิโลรสสุรยวงศ์ซึ่งขณะนั้นลงมาถวายเครื่องราชบรรณาการที่พระนครพอดีรุ่งขึ้นเจ้าหลวงเชียงใหม่และธิดาทั้งสองก็ได้ไปเยยี่ม ดร.แดเนียล แมคกิลวารีและภรรยาถึงเรือนหอเป็นการตอบแทน นับเป็นจุดเริ่มต้นของมิตรภาพระหว่างเจ้าหลวงเชียงใหม่กับ มิชชนันารีอเมริกันเพรสไบทีเรียน จุดมุ่งหมายของ ดร.แดเนียล แมคกิลวารี ก็คือ การก่อตั้งคริสตจักรและเผยแพร่คริสตศาสนาในนครเชียงใหม่แห่งอาณาจักรล้านนา ซึ่งมีฐานะเป็นประเทศราชส่งบรรณาการต่อกรุงสยามแต่มีอิสระในการปกครองภายในอย่างเต็ม ที่ซึ่งการดำเนินงานของมิชชันนารีในช่วงแรกเต็มไปด้วยอุปสรรคนานัปการ เริ่มจากการเดินทางโดยเรือที่แสนยากลำบากใช้เวลานานร่วม 3 เดือน มาถึงนครเชียงใหม่ วัน ที่ 3 เมษายน พ.ศ. 2410 โดยพักอยู่ที่ศาลาย่าแสงคำมา (ปัจจุบันเป็นที่ตั้งของตลาดวโรรส) ท่ามกลางความประหลาดใจ ของชาวพื้นเมืองที่มองดูฝรั่งและข้าวของเครื่องใช้อย่างไม่เคยพบเห็นมาก่อน พวกมิชชันันารีต้องทนอยู่ กับสายตาของชาวพื้นเมืองที่พากันมุงดูพวกกุลาขาว หรือ กุลาเผือกอยู่นานกว่าจะมีท่าทีที่เป็นมิตรมากขึ้นในเวลาต่อมา นั่นคงมีสาเหตุจากความมุ่งมั่นในการปฏิบัติภารกิจ 3 ประการของมิชชันนารี คือ สอนศาสนา รักษาโรค และก่อตั้งโรงเรียนแบบตะวันตก”   ที่มา http://thaicrc.info/collect/thaicrc2/index/assoc/D2318.dir/2318.pdf

* CHR4.JPG (199.04 KB, 500x750 - ดู 471 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 06:17:15 PM »

นอกจากประวัติของ นายดาเนียล แมคกิลวารีแล้ว ผู้เขียนจะเล่าประวัติของคริสเตียนในเขตล้านนายุคต้นๆ ให้ฟังกันค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า มีชายสองคนตัดสินใจที่จะเชื่อในพระเจ้า และเปลี่ยนจากการนับถือศาสนาพุทธมานับถือศาสนาคริสต์ แล้วถูกทางการจับได้ แล้วทางการก็ให้โอกาสที่จะกลับคำพูด ว่าไม่ได้เชื่อพระเจ้า แต่สองคนนี้ก็ยังมั่นคงในความเชื่อของตนเองว่าเชื่อในพระเจ้าและเป็นคริสเตียน จึงถูกประหารชีวิตค่ะ สองคนนี้ก็คือ หนานชัย และน้อยสุริยะ เรื่องราวนี้เป็นเรื่องที่โด่งดังไปจนกระทั่งข่าวนั้นไปถึงรัชกาลที่ 5 ต่อมาพระองค์ท่านจึงให้มีเสรีภาพในการนับถือศาสนาขึ้นในประเทศไทยค่ะ
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 06:18:56 PM »

ผู้เขียนคิดว่านี่เป็นการเล่าประวัติศาสตร์คริสเตียนในภาคเหนือหรือว่าเน้นๆ ที่เชียงใหม่ให้ผู้อ่านได้อ่านกัน และเป็นสิ่งที่น่ารู้น่าศึกษามากเลยค่ะ ใครๆ ว่างๆ ก็ลองศึกษาดูก็ได้นะคะ

* CHR1.JPG (225.66 KB, 500x750 - ดู 469 ครั้ง.)

* CHR2.JPG (114.25 KB, 500x333 - ดู 541 ครั้ง.)

* CHR3.JPG (110.71 KB, 500x333 - ดู 593 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ติชมเรา โพสรูปประทับใจที่ไปเที่ยวมา ลูกค้าบอกต่อ  |  หัวข้อ: ประวัติคริสตศาสนา (เชียงใหม่) « หน้าที่แล้ว ต่อไป »