ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 16, 2024, 12:46:34 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนอีกแล้ว ช่วยแนะนำแผนท่องเที่ยวครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอีกแล้ว ช่วยแนะนำแผนท่องเที่ยวครับ  (อ่าน 5568 ครั้ง)
charkritd
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 08:04:53 AM »

ผมจะพาครอบครัวไปเที่ยวเชียงใหม่ ในวันที่ 19-22 พย. (หลังลอยกระทง เพื่อหลีกเลี่ยงคนเยอะ) อยากขอคำแนะนำแผนคร่าว ๆ ให้ด้วยครับ ทริปนี้มีผู้ใหญ่2-3 คน พักที่โรงแรมเชียงใหม่ออร์คิด

ผมเป็นเด็ก มช แต่ก็จบมาเกือบยี่สิบปีแล้ว เลยไม่แน่ใจสถานที่ท่องเที่ยวที่เปลี่ยนไปมาก

ผมจะออกจากกรุงเทพเช้าวันที่ 19 (พุธ) คาดว่าจะถึงเชียงใหม่บ่ายแก่ ๆ วันเดียวกัน
อยู่เชียงใหม่เต็มวันที่ 20 และ 21
กลับเช้าวันที่ 22 (เสาร์)

ขอบคุณครับ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 09:39:08 AM »

วันแรก : ออกเดินทาง จาก กทม. ถ้าไม่รีบ ผ่าน เขื่อน ภูมิพล จ.ตาก แวะเข้าไปเที่ยว ก่อน มาถึง เชียงใหม่ ก็ได้ครับ
ถึง เชียงใหม่ เข้าที่พัก หาอาหารเย็นทาน
แนะนำ ขันโตก เช่น ศูนย์วัฒนธรรมเชียงใหม่ หรือ คุ้มขันโตก (พร้อมชมการแสดงวัฒนธรรมทางเหนือ)
หรือ ขึ้นไปทานชมวิวเชียงใหม่ ด้านหลัง ม.ช ก็จะมี ร้านกาแล (อ่างเกษตร) และ ผาลาดตะวันรอน (เด็ก ม.ช น่าจะรู้จักกันดี) ;D
หรือ ไปทานอาหารและเที่ยว ย่าน ถนนนิมมานเหมินทร์ (รับรอง ถนนเส้นนี้เปลี่ยนไปจาก อดีต สมัยเรียน ม.ช มากๆ)

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 09:45:02 AM »

วันที่สอง : ขึ้นไปนมัสการ พระธาตุดอยสุเทพ - พระตำหนักภูพิงค์ - หมู่บ้านแม้วดอยปุย

ขากลับ มาเที่ยว สวนสัตว์เชียงใหม่ ถ้า ไม่ชอบ จะไปเที่ยว ต่อ แนะนำ 2 เส้นทาง คือ

1. เส้นทาง สันกำแพง - บ่อสร้าง - น้ำพุร้อน  แล้ว มาเที่ยว เวียงกุมกามต่อ จนถึงเย็น   หรือ ไปเที่ยวเส้นทาง

2. แม่ริม - สะเมิง :  เส้นทางสายนี้ ก็จะมีที่เที่ยวเยอะ ตลอดเส้นทาง ครับ เช่น น้ำตก - ปางช้าง - ฟาร์มงู - การแสดงลิง ฯลฯ
แต่ที่ไม่น่าพลาด คือ สวนพฤกษศาสตร์ฯ

ตอนค่ำ : ไปช้อปปิ้ง ที่ ไนท์บาซาร์

auto
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 09:47:32 AM »

วันที่สาม : ไปเที่ยว เส้นทาง ดอยอินทนนท์ (เส้นทางนี้ก็มีที่เที่ยวเยอะเลยครับ)

วันสุดท้าย : ขากลับ แวะเที่ยว จ.ลำปาง ก่อนก็ได้นะครับ เช่น ไป นมัสการพระธาตูลำปางหลวง - นั่งรถม้าเมืองลำปาง ฯลฯ

เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 12:21:19 PM »

แวะแอ่วลำปาง ซื้อเซรามิกส์ ไปฝากเพื่อนๆ  แวะเดินตลาดอัศวินซื้อกับข้าวพื้นเมือง แคบหมู น้ำพริกหนุ่ม กับผักกาดจอ ก่อนเน้อ
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 01:43:50 PM »

ไปอาบน้ำแร่แจ้ซ้อน ลำปาง ก่อนกลับกรุงเทพ ก้อดีนะ
charkritd
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 02:08:23 PM »

ยินดีนักครับ คุณ Auto คุณ Mydream

ผมกะจะแวะพักที่ลำปาง 1 คืนก่อนครับ (คืนวันเสาร์)
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 02:15:27 PM »

ที่ลำปางมีถนนคนเดินวันเสาร์กับอาทิตย์ ตวยเน้อ (ถนนคนเดินกาดกองต้า)อยู่ใกล้สะพานรัษฎาภิเษก ติดแม่น้ำวัง

คนหลาย ม่วนแต๊ๆ เลยหนา
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนอีกแล้ว ช่วยแนะนำแผนท่องเที่ยวครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »