ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 17, 2024, 03:33:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: ร้านอาหารพม่า 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านอาหารพม่า  (อ่าน 4061 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 01:09:02 AM »

สวัสดีค่ะท่านผู้อ่านคะ วันนี้จะพากินอาหารพม่ากันค่ะ ในเชียงใหม่ก็มีร้านอาหารพม่านะคะ ร้านอาหารพม่าร้านนี้อยู่ที่ถนนนิมมานนี่เองค่ะ อยู่ตรงฮิลไซด์คอนโดมีเนี่ยม 2 ค่ะ เลยร้านขายเค๊กมองบลังไปหน่อยหนึ่งเอง ร้านนี้ขายอาหารพม่าที่ทำโดยคนพม่าค่ะ น้องที่ทำงานเป็นคนเล่าให้ฟังและชวนผู้เขียนไปกินที่ร้านนี้ค่ะ น้องเค้าเล่าเรื่องร้านนี้มาตั้งนานล่ะ แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสไปกินที่ร้านนั้นสักที แล้วมีอยู่วันหนึ่งก็ได้โอกาสไปทำงานแถวๆ ใกล้ๆ บริเวณร้านนี้ ประจวบเหมาะเป็นตอนเที่ยงพอดี สองคนก็เลยได้มีโอกาสไปกินข้าวที่ร้านนี้กัน เป็นร้านธรรมดาค่ะ เหมือนร้านรถเข็น ร้างข้างทางนี่แหละค่ะ เราก็เข้าไปนั่งข้างในกัน การตกแต่งก็เหมือนพม่าเลยค่ะ มีรูป มีปฏิทินนของพม่าแขวนอยู่ที่ข้างฝาผนัง บรรยากาสเหมือนได้นั่งกินอยู่ที่ประเทศพม่าเลยค่ะ

* BUR5.JPG (161.78 KB, 500x889 - ดู 468 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 01:11:04 AM »

อาหารที่เราสั่งมาก็คือยำใบชา ยำใบชานี่อร่อยมากค่ะ เป็นอาหารที่ประกอบไปด้วยใบชาต้มนำไปคลุกเคล้ากับถั่วแบบต่างๆ ของพม่า ไม่ว่าจะเป็นถั่วลิสง ถั่วปากอ้า ถั่วกลมๆ สีเหลืองๆ และมะเขือเทศพร้อมด้วยเครื่องปรุงแบบยำของเค้า นำมาคลุกเคล้ากันก็ออกมาอร่อยมากเลยทีเดียว เพราะว่าใบชาก็นิ่มๆ ถั่วก็กรอบๆ พร้อมกับมะเขือเทศแบบฉ่ำๆ ผสมเข้ากันก็ออกมาเป็นรสชาติที่ดีเยี่ยมเลยทีเดียวค่ะ

อีกอย่างที่เราสั่งก็คือแกงเขียวหวานค่ะ จะเป็นแกงเขียวหวานที่ไม่เหมือนคนไทยทำเลยค่ะ คนไทยจะทำออกมาแบบน้ำเยอะๆ หน่อย แต่แกงเขียวหวานของพม่าจะออกแนวคล้ายๆ กับแกงของแขกค่ะ จะข้นๆ หน่อย น้ำก็พอขลุกขลิก เครื่องแกงกับกะทิเมื่อกินแล้วให้รสชาติที่เข้มข้นค่ะ หอมอร่อยด้วยค่ะ

อย่างสุดท้ายที่เราสั่งมากินก็คืออาหารไทยธรรมดานี่แหละค่ะ แต่ร้านนี้เค้าก็ทำได้อร่อยไม่แพ้ร้านไหนๆ เลยนะคะ นั่นก็คือยำยอดมะขามค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันนะคะ ว่าคนภาคกลางเค้ากินแบบนี้กันหรือเปล่านะคะ แต่ที่ภาคเหนือนี่กินกันเยอะเลยค่ะ รสชาติเปรี้ยวๆ ของยอดมะขามผสมกับน้ำยำอร่อยๆ ผสมกันออกมาก็มีรสแบบเปรี้ยวๆ หวานๆ อร่อยมากจริงๆ ค่ะ

* BUR3.jpg (118.8 KB, 500x667 - ดู 968 ครั้ง.)

* BUR4.jpg (110.43 KB, 500x667 - ดู 947 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 01:13:14 AM »

ใครอยากลองลิ้มชิมรสของอาหารพม่าว่าเป็นเช่นไรนั้น ก็ลองมากินข้าวที่ร้านอาหารพม่านี้ดูนะคะ แล้วจะไม่ผิดหวังอย่างแน่นนอนเลยค่ะ จะพบอาหารต่างชาติที่ใกล้เคียงกับอาหารบ้านเรา แต่ก็ยังแตกต่างกันและอร่อยมาเลยทีเดียวค่ะ แวะมาร้านอาหารพม่านี้กันเยอะๆ นะคะ

* BUR2.jpg (69.5 KB, 500x375 - ดู 937 ครั้ง.)

* BUR1.jpg (107.03 KB, 500x667 - ดู 947 ครั้ง.)
nirachaya
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 12:44:14 PM »

ไว้จะลองไปทานดูนะคะ  :16:
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: ร้านอาหารพม่า « หน้าที่แล้ว ต่อไป »