ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 13, 2024, 10:48:28 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การเดินทางไปพระบาทสี่รอยด้วยคะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การเดินทางไปพระบาทสี่รอยด้วยคะ  (อ่าน 6132 ครั้ง)
songkwae
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 02:01:11 PM »

ด้วยว่าต้นเดือน กุมภาพันจะเดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่ วันที่ 3-7 กุมภา
แต่ด้วยความตั้งใจว่าจะต้องเดินทางไปสักการะพระบาทสี่รอยให้ได้นั้นทำให้การวางแผนค่อนข้างจะปวดหัวคะ

จึงขอข้อมูลจากพี่ๆคะ ว่าจะไปพระบาทสี่รอยด้วยรถแดงไปได้มั้ย แล้วราคาเท่าไหรคะ แล้วมีสถานที่เที่ยวใกล้รอยพระบาทมั้ย
ต้องเสียเวลาทั้งวันมั้ยคะ

กะว่า วันที่ 3 จะเที่ยววัดในเมือง
       วันที่ 4    จะไปกราบพระบาทสี่รอย
       วันที่5 6  นี่จะไปเที่ยวแนวธรรมชาติคะ 903
david
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 10:00:59 PM »

ที่เที่ยวใกล้พระบาทสี่รอย ก็ เส้น แม่ริม-สะเมิงเลยครับ
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:18:51 PM »

ทางขึ้นพระบาทสี่รอย อยู่ติดตลาดริมเหนือครับ ข้ามสะพานแม่น้ำริมไป จะเจอป้ายบอกทางขึ้น อยู่สูงเลยระดับสายตา ต้องสังเกตหน่อยนะครับ

ส่วนค่าเช่ารถ น่าจะแพงหน่อยนะครับ เพราะขึ้นดอยตลอดประาณ 10 กิโล (ดอยสะลวง)

แนะนำใส่เสื้อกันหนาว กับหมวก ด้วยนะครับ เพราะข้างบนหนาวมาก เป็นหมู่บ้านป่าเหมี้ยง (ใบชา) ดอยรังรุ้ง

เดินทางก่อนบ่ายโมงนะครับ เดี๋ยวจะมืดซะก่อน

บรรยากาศคล้ายๆ กับ แม่ออน หรือ แม่แจ่ม............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 04:50:49 PM โดย MR'DON » บันทึกการเข้า
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:26:44 PM »

ขึ้นไปดูแล้วจะทึ่ง นะครับ เป็นความ มหัศจรรย์ ที่วิทยาศาสตร์ ไม่รุ้ จะ อธิบาย ยังไง

ขอเวลาหารูปที่เคยถ่ายไว้หน่อย..........
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:28:01 PM »

ออกจากตัวเมืองไปทางแม่ริม ดูป้ายเทศบาลแมริม พอใกล้เขตเทศบาลมองซ้ายมือจะเห้นป้ายสีเขียวชี้ให้เลี้ยวซ้ายไปพระบาท ตามป้ายไปเรื่อยๆถึงเอง (อีก ๑ ชม ข้างหน้า)

ระยะทางจากเลี้ยวจะขึ้นเขาตลอด แนะนำให้เอา 4 wheel ไป และเลือกวันฝนไม่ตกนะคะ

ผู้หญิงก็ไปได้แน่นอนค่ะ แต่ห้ามเข้าไปหลังพระบาทเพราะมีพระพุทธรูปอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 04:28:42 PM โดย MR'DON » บันทึกการเข้า
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:35:19 PM »

เตรียมกล้องถ่ายรูป รุ่นที่ซูมเข้าออก ( ย่อภาพ) ไปด้วยน่าจะไม่ผิดหวัง กล้องธรรมดา ถ่ายได้ไม่หมดนะครับ (รอยพระบาทเต็มวิหาร ถ่ายรูปยากมาก)

ขากลับแวะขอเก็บใบชา มายำใส่ปลากระป๋อง ตวยเน้อ ลำแต๊ๆ  ขอบอก..........
dondarlink
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 05:03:36 PM »

ภาพจาก www.tsdmag.com

* _4RoyBdSBata1-47k.jpg (47.35 KB, 375x500 - ดู 6140 ครั้ง.)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การเดินทางไปพระบาทสี่รอยด้วยคะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »