ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 18, 2024, 11:01:27 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านก๋วยเตี๋ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: “ผัดหมี่โคราชอาจารย์กานต์” ของอร่อยแท้ๆ ต้องแถวเจ็ดยอด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: “ผัดหมี่โคราชอาจารย์กานต์” ของอร่อยแท้ๆ ต้องแถวเจ็ดยอด  (อ่าน 4703 ครั้ง)
lady darika
Full Member

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 01:12:27 AM »

“ผัดหมี่โคราชอาจารย์กานต์” ของอร่อยแท้ๆ ต้องแถวเจ็ดยอด

เพื่อนๆ เคยขับรถผ่านไปทางซอยวัดเจ็ดยอดกันบ้างไหมคะ แถวนั้นนอกจากจะมีหอพักเยอะแล้ว ยังมีร้านขายอาหารมากมายเรียงรายให้เราเลือกซื้อหาของถูกปากไปได้ตลอดทาง เรียกได้ว่ามีเกือบทุกอย่างที่เราคิดได้ และจะได้กินเกือบทุกอย่างทีเราอยากกินเลยทีเดียวค่ะ เลดี้ดาริกาเองก็ฝากท้องไว้แถวนั้นบ่อยๆ เวลาหิว อยากกินอะไรแล้วนึกไม่ออก ไปแถวนั้นไม่ผิดหวังเลย

ร้านอร่อยร้านหนึ่ง จะเรียกว่าร้านโปรดก็คงไม่ผิดนัก คือร้านผัดหมี่โคราชอาจารย์กานต์ค่ะ เป็นร้านเล็กๆ เล็กมากๆ ที่อาศัยเพิงล็อกเดียวเพื่อขายผัดหมี่โคราชแค่เมนูเดียว ไม่มีเมนูอื่น เรียกได้ว่าใครมาร้านนี้เป็นไม่ต้องถามว่าจะสั่งอะไร เพราะทุกคนต้องซื้อผัดหมี่โคราชเป็นเมนูบังคับ จะสั่งได้ก็แค่พิเศษหรือธรรมดา

ผัดหมี่โคราชของอาจารย์กานต์นั้นค่อนข้างอินดี้ค่ะ ถ้าโชคดีร้านเปิดก็ได้กิน แต่ถ้าวันไหนอยากกิน แต่ดวงไม่ดีร้านปิด ก็ต้องแบกท้องไปหาอย่างอื่นกินแทนแบบจ๋อยๆ ก็มีหลายครั้งเหมือนกันที่ฉันอยากจะกินมากๆ มาเจ็ดยอดเพื่อผัดหมี่โคราชสูตรอาจารย์กานต์โดยเฉพาะ แต่กลับต้องผิดหวังคอตกกลับบ้านไป

ร้านผัดหมี่ฯ อาจารย์กานต์มีสโลแกนโดนใจด้วยสำเนียงโคราชว่า “ผัดหมี่โคราชแท่ แท่...อร่อย แท่ะ แท่ะ” ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกนะคะ นี่มันสำเนียงคนโคราชเขา รับประกันว่าของแท้ทีเดียวนะคะ พูดถึงผัดหมี่โคราช เพื่อนๆ บางคนอาจนึกสงสัยว่ามันไม่เหมือนผัดไทยยังไง ดูยังไงก็เหมือนผัดไทยมากๆ แต่ถ้าไปเรียกผัดหมี่โคราชว่าผัดไทยนี่ คนโคราชมีเคืองนะคะ

“ผัดหมี่โคราช” เป็นอาหารท้องถิ่นที่มีต้นกำเนิดจากเมืองโคราช หรือจังหวัดนครราชสีมาค่ะ คนโคราชเรียกเส้นเล็กแบบที่เรากินกันทั่วไปว่า “หมี่” อย่าสับสนกับเส้นหมี่แบบที่คนภาคกลางเรียกนะคะ คนโคราชเขาทำหมี่ของเขาเป็นพิเศษ เรียกว่า “หมี่โคราช” (จริงๆ มันก็คือเส้นเล็กของคนโคราชนั่นแหละค่ะ” ความต่างของผัดหมี่โคราชกับผัดไทยคือ “ผัดหมี่โคราช” จะนำมาผัดกับน้ำปรุงสูตรพิเศษ ที่ปรุงเคี่ยวมาแล้ว มีรสชาติหวานๆ เปรี้ยวๆ แต่ผัดไทยไม่มีน้ำปรุงอะไรเป็นพิเศษแค่ผัดไปปรุงเครื่องไปตามธรรมดา นี่เป็นหลักใหญ่ใจความของความต่างระหว่างผัดไทยกับผัดหมี่โคราชเท่านั้นนะคะ จริงๆ แล้วยังต่างในรายละเอียดอีกพอสมควร เลดี้ดาริกาถนัดกินมากกว่าค่ะ

ผัดหมี่โคราชอาจารย์กานต์ย่านเจ็ดยอด เสิร์ฟมาพร้อมไข่ห่อไว้สวยๆ กินกับกากหมูเจี
ยวกรอบอร่อย รสชาติของผัดหมี่ฯ ก็กลมกล่อม ไม่ต้องปรุงเพิ่ม เปรี้ยวๆ ด้วยมะขามเปียก และหวานด้วยน้ำตาลปีบเคี่ยวไฟ ใครชอบเผ็ดก็เติมแค่พริกป่น อร่อยมากๆ ราคาเป็นมิตร ไปลองทานดูนะคะ

เรื่องและภาพโดย เลดี้ ดาริกา  913
diamond
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:07:00 AM »

น่าทาน ไว้ตามไปชิม  909 909 909

DDjung
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:37:09 AM »

เห็นแล้วหิวเลย
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  เชียงใหม่ ร้านอาหาร - แนะนำร้านอาหาร อร่อย ในเชียงใหม่  |  ร้านก๋วยเตี๋ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: “ผัดหมี่โคราชอาจารย์กานต์” ของอร่อยแท้ๆ ต้องแถวเจ็ดยอด « หน้าที่แล้ว ต่อไป »