ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 05, 2024, 06:46:56 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  สวนสัตว์เชียงใหม่ (Chiang Mai Zoo)  |  หัวข้อ: "อุรังอุตัง" ผู้อ่อนโยน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "อุรังอุตัง" ผู้อ่อนโยน  (อ่าน 1088 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:46:41 PM »

เรายังคงอยู่กันที่สวนสัตว์เชียงใหม่นะคะ สัตว์อีกตัวที่เราไปดูแล้วชอบมากเกิดความประทับใจสุดๆ เลยก็คืออุรังอุตังค่ะ เราผ่านไปยังส่วนจัดแสดงแล้วเห็นอุรังอุตังตัวใหญ่ น่าจะเป็นตัวจ่าฝูงเพราะว่าหน้ามันมีแผงใหญ่ๆ ออกมาสองด้าน แต่ถามคนดูแลว่ามีกี่ตัว เค้าบอกว่ามีอยู่ตัวเดียว แต่พอเรามองเข้าไปที่เจ้าอุรังอุตังตัวนี้เราเห็นถึงความอ่อนโยนของมันเลย น่ารักมากๆ เลยค่ะ เห็นเจ้าตัวนี้นอนลงบนสนามหญ้าแล้วก็เอามือไปเกี่ยวๆ เล่นๆ กับต้นวัชพืชเล็กๆ เรานี่นึกเลยสัตว์ตัวใหญ่เหมือนจะน่ากลัว เหมือนจะดุร้าย แต่จริงๆ ไม่เลยเห็นทีท่าว่าจะดุเลยสักนิด เจ้าอุรังอุตังตัวใหญ่ยักษ์ก็มีมุมน่ารักของมันอยู่เหมือนกัน ค่ะ ตอนที่เราไปอากาศก็ยังไม่ร้อนมาก มันก็เลยออกมาพักผ่อน แล้วก็ผ่อนคลายอิริยาบท เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าที่เราเห็น  พบได้บ่อยหรือไม่บ่อยเพียงใด แต่ได้เห็นแล้วชอบเลย ทำให้อยากมาเยี่ยมเจ้าอุรังอุตังตัวนี้อีก

เรานำความรู้เล็กๆ น้อยๆ ของเจ้าอุรังอุตังมาฝากให้ทุกๆ ได้รู้จักเจ้าตัวนี้เพิ่มขึ้นค่ะ “เป็นลิงที่มีรูปร่างคล้ายคน ไม่มีหาง มีขนาดใหญ่ตัวผู้หนัก 75–100 กิโลกรัม ตัวเมียหนัก 45–68 กิโลกรัม แขนยาวแต่ขาสั้นและค่อนข้างเล็ก มีขนยาวหยาบรุงรังสีน้ำตาลแดง หูเล็กมากเมื่อเทียบกับของชิมแปนซีและกอริลล่า ตัวผู้จะมีถุงลมใต้คอหอยขนาดใหญ่ เมื่อมันโตเป็นหนุ่มเต็มตัว กระพุ้งแก้มจะเจริญห้อยย้อยเป็นถุงขนาดใหญ่เห็นได้ชัด คำว่า “อุรังอุตัง” เป็นภาษามลายู มีความหมายว่า “คนป่า” ลิงอุรังอุตังมี 2 พันธุ์ คือ พันธุ์สุมาตราและพันธุ์บอร์เนียว
   พบตามป่าร้อนชื้นของเกาะบอร์เนียว และเกาะสุมาตรา อาหารหลักในธรรมชาติของมันได้แก่ผลไม้ป่าชนิดต่าง ๆ โดยเฉพาะพวกที่มีรสขมและเปรี้ยวจะชอบมาก ตาอ่อนของพืช ใบไม้กิ่งไม้สด ๆ และยังกินพวกแมลง ไข่นก จิ้งจก สัตว์เล็กอื่น ๆ ได้อีกด้วย ทุเรียนเป็นผลไม้ชนิดหนึ่งที่ลิงอุรังอุตังชอบมาก”
ที่มา chiangmaizoo.com/web25/en/encyclopedia-2/mammal-en/14-animal-wiki/mamalia/322-orang-utan.html

เป็นยังไงบ้างคะ น่าสนใจไหมเอ่ย อยากเห็นตัวจริงของเจ้าอุรังอุตังตัวนี้กันล่ะยังคะ

ใครได้มาเที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ หรืออยากมาดูมุมต่างๆ ของสัตว์หลากหลายชนิดก็มาเลยนะคะ เราว่าทุกคนมาก็เจอสัตว์ที่กำลังทำอะไรที่แตกต่างกันออกไปแน่นอนค่ะ เพราะไปสวนสัตว์ทุกครั้งก็ไม่เหมือนกันสักครั้งเลย แต่เราชอบนะ มาแล้วสนุกทุกครั้งค่ะ มากเที่ยวกันเยอะๆ นะคะ และอย่าลืมไปเยี่ยมเจ้าอุรังอุตังกันด้วยนะคะ อาจจะเห็นไม่เหมือนกับที่เราเห็นก็ได้ ถ้าใครได้ไปเห็นเจ้าสัตว์ต่างๆ ทำอะไรน่ารักๆ อย่าลืมมาเล่าให้เราฟังกันบ้างนะคะ

* uura1.JPG (154.63 KB, 650x433 - ดู 227 ครั้ง.)

* uura5.JPG (231.97 KB, 650x433 - ดู 160 ครั้ง.)

* uura2.JPG (166.05 KB, 650x433 - ดู 274 ครั้ง.)

* uura4.JPG (169.73 KB, 650x433 - ดู 194 ครั้ง.)

* uura3.JPG (164.41 KB, 650x433 - ดู 176 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 09:36:21 AM โดย TripChiangmai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  สวนสัตว์เชียงใหม่ (Chiang Mai Zoo)  |  หัวข้อ: "อุรังอุตัง" ผู้อ่อนโยน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »