ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 17, 2024, 01:45:59 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ทริปการเดินทาง ที่พัก โรงแรม ปาย แม่ฮ่องสอน  |  แนะนำปาย เมืองในฝัน - ที่พัก โรงแรมปาย แม่ฮ่องสอน การเดินทาง  |  หัวข้อ: วัดหลวง วัดคู่เมืองปาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัดหลวง วัดคู่เมืองปาย  (อ่าน 2272 ครั้ง)
konhuleg
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:26:25 PM »

มีพี่คนนึงที่ผมรู้จักผ่านตัวหนังสือ แกบอกว่า “พวกที่ชอบแชร์โพสต์ธรรมะ ในชีวิตจริงถือศีล 5 ได้เกิน 3 ข้อก็เก่งแล้ว”

อ่านแล้วผมแม่งขำกระจาย ใช่อย่างที่แกพูดจริงๆ เพราะถ้ามึงเก่งจริง ก็ทำให้ได้ซิว่ะ แล้วค่อยมาบอกชาวบ้าน เพราะอย่าลืมว่าพุทธศานา คือการปฏิบัติจนเห็นผล เพื่อแสดงให้คนรู้  หาใช่การบอกกล่าวชาวบ้านทั้งๆที่ตัวเองก็ยังทำไม่ได้

ก็แหม จะเอาอะไรเยอะล่ะครับกับสังคมไทย กะอีแค่กดไลค์ในเฟซบุ๊ค ก็ยังมีคนเชื่อว่ามันได้บุญ ได้ลาภ พร้อมชีวิตนี้มีแต่ความสุขสันต์เลย

ต่อจากนี้ไปในอนาคต คาดว่าคงจะมีแต่คนที่บรรลุเป็นพระอรหันต์กันซินะ….

นอกเรื่องมาเยอะไม่ใช่อะไรหรอก พอดีผมเกิดอาการหงุดหงิดเฉยๆ เวลาผมเจอคนประเภทนี้ เพราะทั้งๆที่จริง เรื่องที่พวกมึงควรจะทำ คือการเข้าวัด ฟังธรรม ถือศีล ทำตัวให้เป็นคนดี ละเว้นความชั่ว

ใครจะกดไลค์แล้วได้บุญก็กดไป ส่วนใครไม่อยากกดก็ตามผมมา เพราะผมจะพาคุณผู้อ่านมากดแป้นพิมพ์คอมพิวเตอร์เพื่อมาทำความรู้จักกันกับวัดคู่เมืองปาย ที่เรียกได้ว่ามีความสำคัญกันอย่างยิ่ง และวัดที่ว่านั้นก็คือ วัดหลวง

วัดหลวงตั้งอยู่กลางใจเมืองปาย ในเขตเทศบาลตำบลปาย บนถนนเขตเขลางค์ ใกล้ตลาดเทศบาลปาย หากเข้ามาด้านในบริเวณวัดท่านจะเห็นว่ามีเจดีย์องค์ใหญ่แบบศิลปะของไทยใหญ่ ตั้งตระหง่านสวยงามอยู่ในลานวัด โดยบริเวณวัดจะมีลานจอดรถให้แก่นักท่องเที่ยวได้จอดรถกันอย่างสะดวกสบาย

ตามประวัติเล่าว่า วัดหลวงเป็นวัดใหญ่และเป็นวัดประจำอำเภอปาย เป็นที่ทำการของเจ้าคณะอำเภอปายมาตั้งแต่สมัยเจ้าฟ้าปกครองเมือง สันนิษฐานว่าคงจะสร้างพร้อมกับที่เจ้าฟ้าผู้ครองเมืองปายได้ย้ายเมืองจากที่เดิม คือตำบลเวียงเหนือ แล้วมาตั้งเมืองใหม่ในพื้นที่ตำบลเวียงใต้ในปัจจุบัน แต่เดิมบริเวณที่สร้างวัดนี้ เป็นวัดร้างมาก่อนแล้ว โดยมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่ก่อด้วยอิฐถือปูนซึ่งมีสภาพทรุดโทรมประดิษฐานอยู่

ในปี พ.ศ. 2442 พระยาดำรงเจ้าฟ้าพ่อเมืองปายได้ถึงแก่พิราลัยไป บุตรของพระยาดำรงคือพระยาราชก็ขึ้นปกครองเมืองแทน และได้นำราษฏรเมืองปายก่อสร้างพระเจดีย์ โดยทำการก่อสร้างครอบองค์พระพุทธรูปเป็นระยะเวลา 3 ปี พระเจดีย์จึงเสร็จเรียบร้อย จากนั้นพระยาราชเสมาจึงทำการยกฉัตรเจดีย์เมื่อปี พ.ศ. 2444 ซึ่งในสมัยนั้นมีพระภิกษุออ หรือครูบาออ ไม่ทราบฉายาเป็นเจ้าอาวาส และเป็นเจ้าคณะอำเภอปกครองคณะสงฆ์ ซึ่งในช่วงนั้นวัดวาอารามมีความเจริญรุ่งเรืองเป็นอย่างมาก

ดูสภาพค้อนครับ ตีระฆังจนทรุดโทรม

แมวคือสิ่งมีชีวิตที่พบเยอะที่สุดในวัดนี้

อีกหนึ่งบทบาทอันสำคัญของครูบา นอกจากการเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในด้านพุทธศาสนาแล้ว มีการกล่าวโดยไม่ยืนยันว่า ในช่วงการเปลี่ยนแปลงรูปแบบการปกครองจากเจ้าฟ้ามาเป็นนายอำเภอ ในระหว่างช่วงเวลาที่ว่างพ่อเมืองอันเนื่องมาจากการถึงพิราลัยของเจ้าฟ้า เมืองปายก็ได้ครูบาออมาปกครองเมืองแทนเจ้าฟ้าพ่อเมืองนี่แหละ ก่อนครูบาจะมอบอำนาจให้แก่นายอำเภอปกครองดูแลตามระเบียบทางราชการ ซึ่งถือได้ว่าครูบาท่านมีบทบาทสำคัญ และมีส่วนช่วยให้การเปลี่ยนแปลงรูปแบบการปกครอง เป็นไปด้วยความเรียบร้อย

มาปายเที่ยวถนนคนเดินเสร็จแล้ว ลองแวะมาเที่ยวเพื่อสัมผัสกับวัดหลวง วัดคู่เมืองปายดู ก็เป็นอีกหนึ่งทริปที่น่าสนใจดีนะครับ
DDjung
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 10:22:56 AM »

ขอบคุณที่พาไปเที่ยวเมืองปาย  901
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ทริปการเดินทาง ที่พัก โรงแรม ปาย แม่ฮ่องสอน  |  แนะนำปาย เมืองในฝัน - ที่พัก โรงแรมปาย แม่ฮ่องสอน การเดินทาง  |  หัวข้อ: วัดหลวง วัดคู่เมืองปาย « หน้าที่แล้ว ต่อไป »