ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 06:31:22 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  สวนสัตว์เชียงใหม่ (Chiang Mai Zoo)  |  หัวข้อ: เจ้านกอีมู 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้านกอีมู  (อ่าน 1113 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:34:38 AM »

สวัสดีค่ะ ทุกๆ คน สบายดีกันไหมคะ ช่วงนี้ที่เชียงใหม่อากาศแปรปรวน ชาวเชียงใหม่และผู้ที่จะมาเที่ยวในช่วงก็ต้องระวังและดูแลรักษาสุขภาพของตัวเองให้ดีนะคะ เพราะว่าเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวฝน เดี๋ยวอบอ้าว เดี๋ยวอากาศเย็น อย่าไม่แน่ไม่นอนเลย วันนี้จะเป็นอีกวันหนึ่งค่ะที่เราจะพาทุกๆ คนไปเที่ยวที่สวนสัตว์เชียงใหม่กัน เรายังไม่ได้พาไปดูให้ครบเลย

วันนี้จะไปทำความรู้จักกันกับนกยักษ์ค่ะ เจ้านกชนิดนี้มีชื่อว่านกอีมู เป็นนกขนาดใหญ่ที่บินไม่ได้ หน้าตาคล้ายๆ กับนกกระจอกเทศ ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักกับนกอีมูก่อนนะคะ ว่าเป็นยังไงบ้าน นกอีมูนั้น “เป็นนกบินไม่ได้ที่ใหญ่ที่สุดของออสเตรเลีย โดยสูง 5.7 ฟุต และหนักราว 60 – 70 กิโลกรัม ขนเป็นเส้นสีน้ำตาลอมเทาบริเวณคอมีขนขึ้นปกคลุมผิดกับนกกระจอกเทศ นิ้วเท้ามีสามนิ้ว สามารถวิ่งได้เร็ว นกอีมูหากินเป็นฝูงโดยแต่ละฝูงจะมีตัวผู้หนึ่งตัวคอยควบคุมตัวเมียทั้งหมด พบได้ทั่วไป ในเขตทุ่งหญ้าและป่ากึ่งแห้งแล้ง มีถิ่นกำเนิดในทวีปออสเตรเลีย นกอีมูกินผลไม้ ดอกไม้ เมล็ดพืช และแมลงรวมทั้งสัตว์เลื้อยคลานขนาดเล็กเป็นอาหาร นอกจากนี้ยังต้องการน้ำทุกวันด้วย นกอีมูวางไข่ครั้งละ 9 – 12 ฟอง นกอีมูยังมีอยู่มากตามธรรมชาติ การขุดบ่อน้ำเพื่อใช้เลี้ยงแกะ ทำให้นกเหล่านี้ได้รับประโยชน์จากแหล่งน้ำไปด้วย” ที่มา  komkid.com\

ทำความรู้จักกับนกอีมูกันไปคร่าวๆ แล้วเนอะ คราวนี้เรามาดูอีมูที่สวนสัตว์เชียงใหม่กันบ้างดีกว่า เราคิดว่านกชนิดนี้เหมือนนกที่แต่งหน้าเลยออกเชดมิลลเนี่ยมผสมฟ้าๆ ที่ใบหน้าและลำคอ ตาสีน้ำตาล จะว่าสวยก็ไม่ใช่จะว่าขี้เหล่ก็ไม่เชิง สรุปดูรวมๆ แล้วมีเสน่ห์ 5555+ แอบอินเทรนนิดนึง เจ้านกอีมูนี้ก็แอบน่ากลัวนิดนึงอยู่ กลัวมันจะดุ กลัวว่ามันจะจิกใส่เรา ดูในส่วนจัดแสดงก็รู้เลยว่าเจ้าอีมูนี้เป็นนกที่วิ่งเร็วเพราะพวกมันก็วิ่งๆ ไล่ๆ กันบ้าง แต่ไม่น่าเชื่อว่าหน้าเค้าดูสวยเริดเชิดเหมือนกับว่าทุกตัวเป็นตัวเมียที่ดูสวยงาม (รักสวยรักงาม) แต่ก็นะ ความเป็นจริงในโลกของสัตว์มันไม่ได้เป็นแบบนั้นอ่ะสิ ในโลกของสัตว์ ตัวผู้จะมีสีสันที่สวยสะดุดตา แต่ตัวเมียจะมีสีที่จืดจางดูธรรมดา คิดไปคิดมามันก็กลับตาลปัตรไปหมด แปลกดีเหมือนกันนะคะ

เจ้านกอีมูนี่เป็นสัตว์ที่หาดูได้ยาก แปลก สวยงาม ใครได้มาที่สวนสัตว์เชียงใหม่อย่าลืมแวะมาเยี่ยมมาให้อาหารเจ้านกอีมูกันนะคะ

* eemu4.JPG (146.05 KB, 650x433 - ดู 208 ครั้ง.)

* eemu5.JPG (94.6 KB, 450x675 - ดู 185 ครั้ง.)

* eemu3.JPG (143.3 KB, 650x433 - ดู 137 ครั้ง.)

* eemu1.JPG (92.24 KB, 450x675 - ดู 158 ครั้ง.)

* eemu2.JPG (71.04 KB, 650x433 - ดู 128 ครั้ง.)

* eemu6.JPG (127.71 KB, 450x675 - ดู 172 ครั้ง.)

* eemu7.JPG (89.28 KB, 650x433 - ดู 209 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2016, 11:39:06 AM โดย TripChiangmai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  สวนสัตว์เชียงใหม่ (Chiang Mai Zoo)  |  หัวข้อ: เจ้านกอีมู « หน้าที่แล้ว ต่อไป »