ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 28, 2024, 08:08:45 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณที่เดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่แบบลุยๆๆ2คนคะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณที่เดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่แบบลุยๆๆ2คนคะ  (อ่าน 4968 ครั้ง)
kayyai
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:41:47 AM »

เดินทางตั้งแต่วันที่ 16-19 ต.ค.52
วันแรกวันที่16ต.ค. เดินทางตอนมืดคะ เวลา 22.00 น ด้วยรถนอนชั้นเยี่ยมของนครชัยแอร์ ที่ทั้งบริการก็โอเค และก็รถก็โอเค นั่งตอนมืดแล้วไม่มีการจอดให้ลงไปเดินเล่นที่ไหนเลยปลอดภัยดี การบริการอาหารก็มีเยอะมากเริ่มด้วย ขนมเลย์1ห่อ น้ำผลไม้1กล่อง แซนวิส 1 กล่อง น้ำเปล่า 1ขวด เรารู้สึกว่ามันเยอะนะ แล้วก็ถึงเชียงใหม่เวลา 7.30 น. ตามเวลาเลย เพราะเวลาของนครชัยจะบอกว่าเดินทาง 9ชั่วโมงคึ่ง ตรงเลวลาจิงๆๆ
วันที่สอง วันที่17 ต.ค.52 เดินทางเข้าที่พัก พอดีว่าจองที่พักของโรงแรม บีพี เชียงใหม่เอาไว้ เขาก็เลยบริการลูกค้าด้วยการไปรับที่สถานีขนส่งอาเขตด้วย เราก็เลยสบายตรงที่ไม่ต้องหารถมาที่โรงแรม แล้วก็เช็คอินเข้าที่พัก และก็แปลงโฉมเตรียมตัวออกเดินทางผจญภัยต่อ ด้วยรถที่เราให้ทางโรงแรมติดต่อให้คือรถมอเตอร์ไวซร์ แบบเกียร์ออโต้ในราคาวันละ 300 บาท แต่ค่ามันจำ3000บาทนะคะ เราก็เช่าเลยเพื่อความสะดวกเพราะว่าไปกัน2คน เราโชคดีตรงที่ว่าเราศึกษาข้อมูลมาดี จากเว็บนี้ละคะ อยากจะขอบคุณมากๆๆเลยเป็นประโยชน์มากๆๆในการเดินทางและในการหาของกิน พอออกมาจากโรงแรมได้อันดับแรกเราก็ไปกินข้าวกันก่อนที่ร้าน อาหารชื่อร้าน BOAT(โบ๊ต) ร้านนี้เลยคะที่มีคนแนะนะไว้ในเว็บนี้เราก็เลยลองเลย ผลคือถูกใจคะ ถูกราคา ถูกปากคะ ไม่ผิดหวังเลยคะ ถ้าใครไปเชียงใหม่แนะนะร้านเลยคะ ทางไปดอยสุเทพต้องผ่านแน่นอน พออิ่มท้องแล้วเราก็เดินทางต่อไปดอยสุเทพเลยคะ ขับมอไซตลอดเลยคะขับไปจนถึงหมู่บ้านแม้วอะคะ อากาศก็เย็นตลอดทางเลย ก็เที่ยวกันตามภาษาอะคะ พออยู่บนนั้นจนหนำใจก็กลับลงมาเที่ยวสวนสัตว์คะทางผ่านเลย แวะเข้าไปสักหน่อย ค่าเข้าคนละ50 บาท ค่าเข้าชมแพนด้าอีกคนละ50 บาท ไหนๆๆมาแล้วก็เข้าไปดูเขาสักหน่อย ก็น่ารักดีคะ ได้ดูแต่ช่วงๆๆๆนะ แม่และลูกให้ดูที่กล้องวงจรปิดคะ หลังจากสวนสัตว์จบเราก็เดินทางกลับโรงเราดีกว่าเพื่อเดินทางต่อไปยังถนนคนเดินที่วัวลาย เขาบอกมีของเยอะ ชอบคะชอบมากตลาดเนี่ย และก็ถนนคนเดินเนี่ย พอได้ไปเดินแล้วรู้สึกว่าของเยอะมากๆๆๆ และก็จบด้วยการไปกินหมูจุ๋มของคนเชียงใหม่ที่แตกต่างจากหมูจุ่มกรุงเทพนิดหน่อย ตรงที่พวกหมู ไก่ จะใส่มาเป็นถาดๆๆเหมือนเอ็มเคเลยคะ และที่สำคัญถูกมากๆถาดละ19 บาทเองอร่อยด่วยขอบอก จบแล้วการเดินทางของวันที่สองคะ
วันที่สาม 18 ต.ค. วันนี้ไม่มีอะไรมากเราเหนื่อยจากวันแรกมามากแล้ว ตอนแรกเราคิดกันเอาไว้ว่าวันนี้เราจะขึ้นดอยอินทนนท์แต่สรุปแล้วเราไม่ไหวคะเหนื่อยมาทั้งคู้ เหนื่อยจากการเดินทางด้วย เราก็เลยไปเที่ยวตามวัดที่ขึ้นชื่อของเชียงให่ทั้งนั้นเลยคะ เช่น วัดเจ็ดยอด วัดพระสงห์ วัดสวนดอก และก็อีกหลสยวัดคะ แต่เราและแฟนยอมรับคะว่าวัดทางเหนือเนี่ยสวยมากๆๆๆ และช่วงบ่ายก็เลยแวะไปซื้อของฝากเตรียมไว้วันกลับที่ตลาดวโรรส ของขายเยอะมาก ไม่รู้ว่าจะซื้อร้านไหนเลย แต่ก็ซื้อมาเยอะพอสมควร กลัวจะเอากลับไม่ไหวอยู่เหมือนกันคะ หลังจากนั้นเราก็รอเวลาที่จะไปเดินถนนคนเดินที่ถนนราชดำเนินที่ตั้งใจที่สุด เราออกเดินที่ถนนนี้กันตั้งเวลา18.30 น. ถนนยาวมากๆๆของเยอะมากๆๆๆเดินแทบจะไม่ครบเลยเราใช้เวลาในการเดิน เกือบ5ชั่วโมงคะ ไม่รู้ว่าเดินกันไปได้อย่างไร งงงงง กันมากกเราสองคน และก็แวกันข้าวร้านข้าวต้ม1บาทคะ คนเยอะมาคำร่ำรือคะ แต่ไม่ผิดหวังที่รอคอยคะ อาหารก็ใช้ได้ราก็ไม่แพง และแล้วก็ต้องกลับไปนอนคะ
วันสุดท้ายวันที่19 ต.ค. ตื่นสายเลยคะไม่ไปไหนเลยคะ เตรียมคืนรถเวลา9.00น และก็เตรียมตัวกลับ รถของนครชัยแอร์เวลา 12.00 น คะ มีเท่านี้ละคะคร่าวๆๆๆ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:40:38 AM »

ขอบคุณ..ที่ มาแชร์ประสบการณ์ ครับ  :onio:

save-za
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 07:09:56 PM »

เยี่ยมเลย จะได้ตามรอยผู้ใหญ่  910 910
kayyai
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:54:12 AM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ว่าการเดินทางด้วยรถนครชัยแอร์นี่ ดีจิงๆๆนะคะ บริการก็โอเค อาหารบริการก็หลายอย่าง ยิ่งขากลับนี่ประทับใจมากของกินเยอะ บริการดี 555555 แค่นี้ละคะขอบคุณคะ เพื่อว่าจะเป็นประโยชน์และจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนที่ยังตัดสินใจไม่ได้
david
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 09:52:24 AM »

ตามเข้ามาอ่าน  917

ขอบคุณมากที่เอามารีวิว  903
where
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 12:16:25 PM »

น่าสนุกจริง :onio:
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณที่เดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่แบบลุยๆๆ2คนคะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »