ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤษภาคม 01, 2024, 01:49:10 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ ปัมพ์โพสต์ตอบแต่ emoticon ต่อเนื่อง เพื่อจะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ รับสิทธิ์โดนแบน 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำสถานทีเที่ยว ในจังหวัดเชียงใหม่-สถานที่ท่องเที่ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: สร้างกระเช้าลอยฟ้าที่เชียงใหม่ 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างกระเช้าลอยฟ้าที่เชียงใหม่  (อ่าน 6731 ครั้ง)
pp_kun
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:25:25 AM »

ผมมีโอกาสไปเที่ยวในหลายท้องทีในเมืองไทย  เห็นว่าเชียงใหม่น่าจะเพิ่มจุดขายใหม่ได้อีกอย่าง คือ สร้างกระเช้าลอยฟ้า จุดที่เหมาะ น่าจะเป็นทำขึ้นที่ สวนราชพฤกษ์ (พืชสวนโลก) ขึ้นไปวัดที่อยู่ด้านบน (วัดดอยคำหรือเปล่าชื่อไม่แน่ใจนะครับ ) เพราะเวลาขึ้นไปสามารถมองเห็นวิวเมืองเชียงใหม่ข้างล่างก็ยังมี พืชสวนโลก โครงการหลวง ไนท์ซาฟารี ด้วย ที่จอดรถก็เยอะอยู่แล้ว
ผมเห็นที่สิงคโปร์ทำข้ามไปเกาะเซ็นโทซ่าร์ ไม่เห็นมีไรเลย เราสวยกว่าเยอะ น่าลองทำดูนะครับ   เห็นด้วยมั๊ยครับ :onio: :onio: :onio:
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:44:53 AM »

เรื่อง กระเช้าลอยฟ้า ที่เชียงใหม่ เป็นเรื่องที่คุยกันมานานมากๆๆๆๆ แล้วครับ

ตั้งแต่จะให้ขึ้น ที่ ดอยสุเทพ ก็มีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็ด้วย

ตอนนี้ ในฐานะที่ผมเป็นคนเชียงใหม่ สิ่งที่ผมอยากได้มากที่สุดตอนนี้ คือ

ระบบขนส่งมวลชนที่ดีและตรงเวลา เช่น รถรางไฟฟ้า หรือ แบบเดียวกับ BTS ที่ กทม.ครับ

ไม่น่าเชื่อนะครับ เมืองเชียงใหม่ใหญ่เป็นอันดับ2 ของประเทศไทย แต่ไม่มี ระบบขนส่งมวลชนที่ดีเลย

เวลาคนไปทำงานหรือไปเรียนหนังสือ ต้องออกรถ อย่างน้อย ก็ มอเตอร์ไซด์ คนละ 1 คัน มาใช้

pp_kun
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:56:27 PM »

เรื่อง กระเช้าลอยฟ้า ที่เชียงใหม่ เป็นเรื่องที่คุยกันมานานมากๆๆๆๆ แล้วครับ

ตั้งแต่จะให้ขึ้น ที่ ดอยสุเทพ ก็มีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็ด้วย

ตอนนี้ ในฐานะที่ผมเป็นคนเชียงใหม่ สิ่งที่ผมอยากได้มากที่สุดตอนนี้ คือ

ระบบขนส่งมวลชนที่ดีและตรงเวลา เช่น รถรางไฟฟ้า หรือ แบบเดียวกับ BTS ที่ กทม.ครับ

ไม่น่าเชื่อนะครับ เมืองเชียงใหม่ใหญ่เป็นอันดับ2 ของประเทศไทย แต่ไม่มี ระบบขนส่งมวลชนที่ดีเลย

เวลาคนไปทำงานหรือไปเรียนหนังสือ ต้องออกรถ อย่างน้อย ก็ มอเตอร์ไซด์ คนละ 1 คัน มาใช้

ผมอยากให้คนเชียงใหม่ทำประชาพิจารณ์นะครับ   คุณ auto น่าลองหยั่งกระแสดู จะดอยสุเทพก็ได้ ดอยคำก็ดี ผมว่ามันไม่ได้ทำให้ธรรมชาติหรือว่าเอกลักษณ์เมืองล้านนาเสียไปหรอก ยิ่งมีเสน่ห์ต่างหาก    หากวันข้างหน้าไม่มีหมีแพนด้า เด็กๆเค้าอยากจะมาดูอะไร ยิ่งต่างชาติเขาอยากนั่งแต่รถแดงเหรอ ผมว่ามันไม่ใช่เอกลักษณ์ของเชียงใหม่นะ เวลานั่งมันมองไม่ค่อยเห็นอะไรเลย 
แต่ก็น่าเห็นใจเรื่องระบบขนส่ง  ตอนนี้เชียงใหม่ไม่ต่างกรุงเทพเรื่องรถติด อาจจะมากกว่าในบางจุด กรุงเทพเค้ามีทางด่วน เชียงใหม่ไม่มี กรุงเทพมีรถไฟฟ้าบนดินใต้ดิน เชียงใหม่ก็ไม่มี   คงต้องเป็นรถรางหรือว่ารถไฟใต้ดินเท่านั้นแหละครับ ที่แก้ได้ ผังเมืองเชียงใหม่เป็นเส้นทะแยงออกเป็นวงแหวนดีกว่ากรุงเทพ ถ้าสร้างจากแม่ริม ดอยสเก็ด สันกำแพง หางดง ในรัศมี 10 ก.ม. มากึ่งกลางเมืองที่ไนน์บาซาร์ ผมว่างบประมาณน่าจะน้อยกว่ากรุงเทพนะ อย่างน้อยรถเข้าเมืองน้อยลงแน่นอน
แต่ที่น่าเสียดายมากกว่า ก็คือ  คนเชียงใหม่เปลี่ยนไปครับ จากที่เรารับรู้ คือ คนเชียงใหม่พูดเพราะ นิสัยดีสุภาพ มีน้ำใจแบบคนเมือง ยิ้มแย้มแจ่มใส จิตใจดี น่าคบหาเป็นอย่างยิ่ง ผมว่าตอนนี้ถ้าไม่มีดอยสุเทพ กับอู้คำเมือง  ก็ไม่ต่างจากคนกรุงเทพแล้วล่ะครับ น่าเสียดายมาก  แต่ยังไงก็รักเชียงใหม่ครับ

sasithon
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:09:42 PM »

ก็ดีช่วยย่นระยะเวลาการเดินทาง  แต่ช่วยแนะนำเราหน่อยซิ  เรามีเวลาของวันหยุดช่วงปีใหม่แค่ 4 วัน  เราอยากไปเที่ยวเชียงใหม่  แล้วต่อไปเชียงราย  เราจะจัดตารางเที่ยวอย่างไรดีให้คุ้มกับระยะเวลาเท่าที่มีอยู่   
natchumon
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 03:28:18 PM »

เห็นด้วยเหมือนกันนะคะ น่าจะมีระบบขนส่งที่ดีกว่านั้ค่ะ
love_travel
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 05:15:18 PM »

เห็นด้วยกับคุณautoค่า :onio:
mindchan
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 05:20:25 PM »

เป็นอีกกิจกรรมที่น่าสนใจนะคะ
Numcheo
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 12:51:52 PM »

เห็นด้วยนะครับที่เชียงใหม่ควรมีระบบขนส่งมวลชนที่ดี อย่างรถไฟฟ้า
bitthailand2012
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:04:58 AM »

916 ดีจร้า
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำสถานทีเที่ยว ในจังหวัดเชียงใหม่-สถานที่ท่องเที่ยวเชียงใหม่  |  หัวข้อ: สร้างกระเช้าลอยฟ้าที่เชียงใหม่ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »