ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 02:28:54 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนสอบถามการเดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการเดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่ครับ  (อ่าน 9591 ครั้ง)
่jackbua
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:10:07 AM »

วันที่24มกราคม2555-20.10น.รถทัวร์ออกขนส่งหมอชิต2-05.40น.ถึงเชียงใหม่   
    7.30-10.30 ดอยสุเทพ พระตำหนักภูพิงค์
   13.00-19.30น.งานราชพฤกษ์

สอบถามครับ    
1.จุดลงรถทัวร์ของสมบัติทัวร์ กับ จุดที่เรียกว่าอาเขตที่เดียวกันไหมครับ
2.รถแดงจากจุดลงรถทัวร์ของสมบัติทัวร์ กับ จุดที่เรียกว่าอาเขต ไปจุดขึ้นรถแดงขึ้นดอยสุเทพมีไหมครับหรือต้องเดินไปและเริ่มกี่โมงครับ
3.จุดขึ้นรถไปงานราชพฤกษ์ที่ใกล้รถแดงขึ้นดอยสุเทพที่สุด คือจุดไหนครับ และ มีรถแแดงจากดอยสุเทพไปไหมครับ

ขอบคุณครับ
artzaa
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:21:12 AM »

วันที่24มกราคม2555-20.10น.รถทัวร์ออกขนส่งหมอชิต2-05.40น.ถึงเชียงใหม่   
    7.30-10.30 ดอยสุเทพ พระตำหนักภูพิงค์
   13.00-19.30น.งานราชพฤกษ์

สอบถามครับ    
1.จุดลงรถทัวร์ของสมบัติทัวร์ กับ จุดที่เรียกว่าอาเขตที่เดียวกันไหมครับ
2.รถแดงจากจุดลงรถทัวร์ของสมบัติทัวร์ กับ จุดที่เรียกว่าอาเขต ไปจุดขึ้นรถแดงขึ้นดอยสุเทพมีไหมครับหรือต้องเดินไปและเริ่มกี่โมงครับ
3.จุดขึ้นรถไปงานราชพฤกษ์ที่ใกล้รถแดงขึ้นดอยสุเทพที่สุด คือจุดไหนครับ และ มีรถแแดงจากดอยสุเทพไปไหมครับ

ขอบคุณครับ

ที่ผมไปมาเมื่อวันที่ 11 นะ ผมนั้งรถทัวร์จาก กทม ไปลงอาเขต พอถึงอาเขตแล้ว ให้เดินออกมาด้านหน้าอาเขตเลย
แล้วโบกรถแดง ถ้าขึ้นข้างในหัวละ50โบกเอาก็20-30แล้วบอกคนขับว่ามาลง ประตูช้างเผือก  จะเป็นวิ่นรถแดงขึ้นดอยสุเทพเลยครับ
ราคาคนละ50บาทแต่ราคานี้ต้องรอเต็ม10คนนะ ถ้าไม่เต็มจะเพิ่มเป็น 60-70-80 ก็ลองคุยๆๆดู <<<<ถ้าจะเก็บของเข้าที่พักก่อนก็ดีนะ
ถ้าจะไปเลยเดียวเดินขึ้นบันไดจะเหนื่อยเอา แต่เดี่ยวนี้เขาก็มีลิฟท์ขึ้นวัดสุเทพแล้วนะ คนละ20บาท อีกนิดนึง เวลาลงจากดอยสุเทพถ้ามีเวลาตรงทางขึ้นดอย
แวะไปสาการะ ครูบาศรีวิชัย ก็ดีนะครับ

ส่วนเรื่อง จากดอยสุเทพ-พืชสวนโลก
ก็บนดอยสุเทพนั้นละ รถแดง จะจอดรอเยอะมากๆๆๆ ตรงทางขึ้นบันได ดอยสุเทพเลย ราคาก็ เต็มคัน 10คน คนละ20บาทถ้าไม่เต็มคัน ราคาก็จะสูงอีก เป็น 30-40
รถจะวิ่งมาจอดแค่สวนสัตว์เชียงใหม่นะครับ ด้านล่างของดอยนั้นละ ใกล้ๆๆกับครูบาศรีวิชัย พอรถจอดด้านล่างแล้วเราก็เดินย้อนไปสักการะสักนึดก็ดีเพราะใกล้กัน
หรือถ้าจะไม่ไปสักการะ พอลงรถ แดง จากดอยสุเทพแล้ว จะมีรถแดงอีกเพียบเลยจอดรออยู่หน้าสวนสัตว์ ถาคนคับเลยว่าไปสถานีรถไฟหรือป่าว เพราะจุดบริการรถเมล์ฟรี
จะมาจอดรออยู่เยอะมากๆๆด้านหน้าสถานีรถไฟเลยครับ รถเมล์ก็รถแอร์ยูโรใน กทม นี้ละสาย67ถ้าจำไม่ผิด อิอิ รถจะออกเที่ยวแรก10โมงนะครับ ข้อมูลที่ผมเคยได้มาคือ9โมง
แต่พอไปจริงๆๆเที่ยวแรกคือ10โมง ไม่ต้องรีบขึ้นก็ได้ หาของกินข้างๆๆสถานีรถไฟก่อน ไปเชียงใหม่ต้องร้านนี้ครับ อยู่ข้างๆๆสถานี กับ ข้างๆๆจุดบริการรถไปพืนสวนฟรี ร้านข้าวมันไก่ ข้าวมันจานละ7บาท ไก่จานละ 30-40-50 ถ้าไป2คนแนะนำ 40ก็พอ ชื่อร้านข้าวมันไก่ไห่หลัม หรืออยากกินโจ๊ก ต้มเลือดหมูก็เดิมมาข้างๆๆก็มีแถวนั้นอร่อย พออิ่มละก็ไม่ขึ้นรถฟรีได้เลย รถจะวิ่งไม่เกิน25นาทีก็ถึงงานละครับ
ราคาเข้าชมงาน200บาทต่อ1วัน ถ้าเอาบัตรนักศึกษษไปแบบผมลด50%เหลือ100บาท แนะนำว่าถ้ามีเวลาวันเดียวให้ซื้อรอบรถไฟนำเที่ยวเลยครับ50บาท เพราะเดิน1วันไม่หมดหรอก ผมกับแฟนต้องเดิน2วันถึงจะครบ ส่วนของที่ระลึก ผมไปวันที่14-15มีโปรโมชั่นวันเด็กพอดี ตุ๊กตาน้องคูน ตัวใหญ่ใส่กล่องเหลือ 390บาทเอง ของที่ระลึกที่นั้นไม่แพงครับ ส่วนน้ำแนะนำไม่ต้องซื้อเข้างานนะครับ แต่ละจุดมีแจกครับ ผมไปเอาของ ปตท มาเยอะเลย

เวลากลับเที่ยวสุดท้าน จ-ศ 21.00-21.30   ส-อ 22.00-22.30 ถามมาจากปากคนครับเลย เข้าจะเพื่อเวลาให้ครับ

สวนเรื่องที่พักไปวันที่24ก็คงนอนวันที่25เป็นวันพุทธ แนะนำให้ไปพักที่ เรจิน่า บรรยากาศสุดยอดตกแต่งเก่าๆๆของเก่าๆๆเยอะ บริการดีมาก ขนาดเรียกผมว่าลูกเลย ราคา600บาท อยู่ตรงแม่น้ำปิง ข้างๆๆวัดเกตุ เพราะสามารถเดินข้างแม่น้ำปิงไปไนท์บาซ่าในเวลาแค่20นาทีเอง
แถมถ้าอยากซื้อของกลับบ้านก็10นาทีเพราะตรงข้ามกับ เรจิน่าคือ ตลาดวโรรส แะนำร้าน ดำรงค์ ส่วนถ้าอยู่ต่อจนถึงเสาร์-อาทิตย์ แนะนำให้เปลี่ยนที่พักไปพักที่ สทิมท์ หน้าประตูเชียงใหม่คับ ราคา 590บาทแอร์ทีวีสุดยอดเดิน2นาทีถึงถนนคนเดินวันเสาร์เลย

ไปละครับ มีไรก็ถามได้นะ พอดีเพิ่งกลับเลยมาแนะนำ 913

อีกนิด อธิบายเรื่อง รถแดงเชียงใหม่ครับ รถแดงเชียงใหม่จะไม่มีจุดหมายปลายทางหลักนะครับ
จุดหมายปลายทางขึ้ยอยู่กับผู้โดยสารคนแรกที่ขึ้น เช่น รถแดงมาว่างๆๆไม่มีคน ผมถามไปสวนสัตว์ใหม่----พอขึ้นไปเรานึกว่าเราจะได้นั้งคนเดียวไม่ใช่นะครับ เขาจะรับรายทางไปเรื่อยโดยถ้าคนที่โบกถามทางอยู่ระหว่างจุดนั้นถึงสวนสัตว์ก็จะขึ้นไปกับเราด้วย

ถ้ามีเวลาอย่าลืมไป อินทนนท์นะ
แนะนำที่เที่ยว
วัดพันเสา ............ดูปฏิหาทร์ การพรมน้ำมนต์ไม่เป็นน้ำแต่เป็น พระสารีริกฐาด....น่าจะพิมพ์ผิด อิอิ
อินทนนท์
สวนสัตว์
ไนท์บาซ่า
ลานคนเดิน
วัดลอยเคาราะห์
พืนสวน
ดอยสุเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 11:33:07 AM โดย artzaa » บันทึกการเข้า
่jackbua
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:40:54 PM »

ขอบคุณมาก ตอบละเอียดมากครับ ปรึกษาเพิ่มครับ ผมไปมาแล้วเชียงใหม่ 14 15 16 แต่ไปแค่สวนสัตว์ กับ สวนพฤกษศาสตร์สิริกิตย์ ไปคราวนี้ไปซ่อมดอยสุเทพ พระตำหนักภูพิงค์ และ งานพืชสวนโลกครับ ไปอยู่เชียงใหม่กลางวัน25/1/2555 วันเดียวแล้วกลับครับ
artzaa
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 02:08:12 PM »

ขอบคุณมาก ตอบละเอียดมากครับ ปรึกษาเพิ่มครับ ผมไปมาแล้วเชียงใหม่ 14 15 16 แต่ไปแค่สวนสัตว์ กับ สวนพฤกษศาสตร์สิริกิตย์ ไปคราวนี้ไปซ่อมดอยสุเทพ พระตำหนักภูพิงค์ และ งานพืชสวนโลกครับ ไปอยู่เชียงใหม่กลางวัน25/1/2555 วันเดียวแล้วกลับครับ

วันเดี่ยวก็น่าจะทันนะ เพราะคงใช้เวลา2ทีแรกก็ไม่น่าเกิน10โมง เที่ยวพืชสวนก็สบายเลย อิอิ แล้วเที่ยววันเดียวแล้วกลับ กทม เลยหรอคับ

ยังไงก็เที่ยวให้สนุกนะ ไปละมีไรก็ถามได้นะจะมาช่วยตอบค่ำๆๆ ไปเที่ยว BOI ก่อนอิอิ อยู่หลังบ้าน
sportcom
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:40:33 AM »

ไม่ทราบมากี่คนครับ..ลุงขับรถสี่ล้อแดงอยู่เชียงใหม่..ยินดีให้คำแนะนำและบริการ (090 6725102)
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: รบกวนสอบถามการเดินทางไปเที่ยวเชียงใหม่ครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »