ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 02:31:56 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก  |  ท่องเที่ยว ทั่วโลก  |  หัวข้อ: วิธีการและขั้นตอน การขอวีซ่าเข้าประเทศนิวซีแลนด์ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการและขั้นตอน การขอวีซ่าเข้าประเทศนิวซีแลนด์  (อ่าน 13671 ครั้ง)
TripChiangmai
Administrator
Full Member

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:07:14 PM »

เอกสารที่ต้องเตรียมเมื่อไปขอวีซ่านิวซีแลนด์

1. กรอกแบบฟอร์ม NZ1017 สำหรับ Visitor นะครับ ดาวน์โหลดได้จากลิงค์ด้านล่างนี้ได้เลยครับ มีทั้งหมด 20 หน้า แต่กรอกจริง ๆ ซัก 10 หน้านิด ๆ มั๊งครับ มีหลายหน้าที่ผมว่าไม่ได้จำเป็นต้องกรอก และ ที่สำคัญอย่าลืมกรอกใบสุดท้ายด้วยนะครับ เป็น Application Checklist จะได้ดูว่าข้อมูลของเรากรอกครบถ้วนสมบูรณ์แล้วหรือยัง
http://www.immigration.govt.nz/NR/rdonlyres/3CEE1C20-BA66-45ED-ABE7-7697DDC12F73/0/1017.pdf

2. ผมว่าการกรอกแบบฟอร์มพวกนี้มีหลาย ๆ ข้อไม่รู้จะตอบอะไร ผมแนะนำว่าให้ดาวน์โหลดคู่มือการตอบใบสมัครที่นี่ไปดูเทียบเคียงด้วยก็ดีครับ ดาวน์โหลดคู่มือการกรอกเอกสารคลิกที่นี่เลยครับ
http://www.immigration.govt.nz/NR/rdonlyres/AC468617-95B4-48ED-9CBA-586A97836AFE/0/1018.pdf

3. หนังสือเดินทางมีอายุเหลือไม่ต่ำกว่า 6 เดือน ในกรณีที่มีเล่มเก่าอยู่ก็ติดไปด้วยนะครับ

4. รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว 2 รูป

5. สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประจำตัวประชาชน สำเนาทะเบียนสมรส (ถ้ามี)

6. ใบรับรองการทำงานของบริษัทที่ทำงานอยู่ (ดูตัวอย่างการเขียนหนังสือรับรองได้จากที่ลิงค์ด้านล่างนี้นะครับ) สำหรับข้าราชการจะต้องมีจดหมายรับรองจากต้นสังกัด และสำเนาบัตรประจำตัวราชการ 1 ชุด
http://www.holidaythai.com/board/topic/39

7. ในกรณีที่เป็นเจ้าของกิจการให้เตรียมสำเนาทะเบียนการค้าไปแทน

8. หลักฐานการเงินโดยใช้หนังสือรับรองการเงินจากทางธนาคาร หรือถ้าไม่ต้องการเสียเวลาไปขอเอกสารใด ๆ จากธนาคารก็ให้เอาสมุดเงินฝากของเราไปปรับให้เป็นยอดล่าสุดซะ แล้วก็ถ่ายเอกสารเอาไปให้เค้าได้เลยครับ เอาย้อนหลังไปซัก 6 เดือนนะครับ (ผมใช้วิธีหลังเนี่ยแหละง่ายดี แต่ไม่แนะนำสำหรับคนที่ไม่ค่อยจะเอาบุ๊คไปปรับนะครับ ประเภทยอดรวมมาทีเดียวเป็นแสนเป็นล้านเนี่ย ไปขอเอกสาร statement ทางธนาคารมาดีกว่าครับ แต่ถ้าปรับสม่ำเสมออยู่แล้วเอาไปใช้ได้เลยครับ)

9. เด็กนักเรียนให้ไปขอหนังสือรับรองจากโรงเรียน (ตัวจริง) หรือสมุดรายงานประจำตัวนักเรียน เห็นน้อง nooknick บอกว่าเสียตังค์ 10 บาทเองครับค่าใบรับรองจากโรงเรียน ใช้เวลาประมาณ 1-2 วัน ก็ได้แล้วครับ

10. เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี จะต้องมีหนังสือยินยอมจากผู้ปกครอง (บิดาหรือมารดา) ในกรณีที่เด็กเดินทางไปกับบิดาจะต้องมีหนังสือยินยอมจากมารดา หรือถ้าเด็กเดินทางกับมารดาจะต้องมีหนังสือยินยอมจากบิดา (ซึ่งหนังสือยินยอมจะต้องออกจากทางอำเภอเท่านั้น)

11. ในกรณีที่มีการเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล แล้วถ้าชื่อหรือนามสกุลไม่ตรงกับพาสปอร์ต หรือ เอกสารใด ๆ ที่เรานำไปยื่นก็ให้นำใบเปลี่ยนชื่อ นามสกุลไปด้วยนะครับ แต่ถ้าเอกสารทั้งหมดตรงกับชื่อหรือนามสกุลที่เปลี่ยนทั้งหมดก็ไม่จำเป็นอะไร

12. ผู้ใหญ่อายุเกิน 70 ปี ควรจะต้องมีใบรับรองแพทย์ จากโรงพยาบาลที่กำหนดไว้ และต้องซื้อใบประกันสุขภาพ (จากบริษัทประกันภัย)

13. เตรียมตังค์ค่าสมัครไปด้วยครับ 3,000 บาท จ่ายทันทีที่ยื่นครับ หรือ จ่ายด้วยบัตรเครดิตก็ได้ครับ

Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:08:01 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมที่น่าจะเป็นประโยชน์ในการยื่น ขอวีซ่านิวซีแลนด์

- เวลาทำการสถานฑูต จันทร์-ศุกร์ เวลายื่น-รับ เวลายื่น 08.30 น. - 12.00 น. และ เวลารับ 14.00 น. - 15.00 น.
- ใช้เวลา 5 วันทำการ ( ในช่วงเวลาท่องเที่ยวจะใช้ 7 วันทำการ แต่ถ้าเป็น Group ใช้เวลา 10 วัน เดินทางพร้อมกันเกิน 4 คน สถานทูตมักจะให้ยื่นเป็นกรุ๊ปและใช้เวลา 10 วันทำการ โดยวีซ่าที่ได้มาจะไม่ประทับตราในพาสปอร์ตแต่จะออกเป็นจดหมาย APPROVE ให้ และคณะจำเป็นต้องเดินทางไฟล์ทเดียวกัน เพราะจดหมายจะมีฉบับเดียว )
- เอกสาร และเวลาที่ใช้ในการยื่นวีซ่า อาจจะไม่เป๊ะ ๆ ตามที่ผมแจ้งก็เป็นได้แล้วแต่กรณีของแต่ละบุคคล แต่ถ้าโดยทั่วไปก็ประมาณนี้ส่วนระยะเวลาการพิจารณาถ้าปกติก็ 5 วัน เค้าจะมีใบนัดรับวีซ่าให้เราหลังจากที่ยื่นเอกสาร แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของทางสถานทูต

ขอบคุณข้อมูลจาก holidaythai.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 10:24:05 AM โดย TripChiangmai » บันทึกการเข้า
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:08:46 PM »

ที่อยู่สถานฑูตนิวซีแลนด์ประจำประเทศไทย

EMBASSY OF NEW ZEALAND : สถานฑูตนิวซีแลนด์
ที่ตั้ง : M Thai Tower, ชั้น 15 ตึก All Seasons Place 87 ถนนวิทยุ ลุมพินี กรุงเทพ
เบอร์โทร (02) 254 - 2530
แฟ๊กซ์ : (02) 253 - 9045
เวลายื่น - รับ : 08.30 น. - 12.00 น.
และเวลา : 14.00 น. - 15.00 น.
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก  |  ท่องเที่ยว ทั่วโลก  |  หัวข้อ: วิธีการและขั้นตอน การขอวีซ่าเข้าประเทศนิวซีแลนด์ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »