ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มีนาคม 29, 2024, 06:11:59 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก  |  ท่องเที่ยว ทั่วโลก  |  หัวข้อ: น้ำตก Niagara Falls 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำตก Niagara Falls  (อ่าน 1524 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:10:59 PM »

วันนี้จะมาเล่าประสบการณ์ชีวิตให้ทุกๆ คนฟังนะคะ ผู้เขียนนั้นคิดว่าประเทศไทยเปิดโอกาสเยอะค่ะ ให้คนไทยได้ไปยังต่างประเทศ ผ่านทางโครงการต่างๆ และทุนต่างๆ เยอะแยะเลยค่ะ ผู้เขียนเองก็เคยร่วมกับโครงการประเภทนี้อยู่โครงการหนึ่ง โครงการนั้นชื่อว่า Work and Travel ค่ะ เป็นโครงการที่ให้นักศึกษาไทยได้มีโอกาสและมีประสบการณ์ในการเดินทางไปเที่ยวและไปทำงานที่ประเทศสหรัฐอเมริกาค่ะ โครงการนี้อาจจะมีค่าใช้จ่ายที่สูงหน่อยแต่ว่า เราก็ได้รับประกันความปลอดภัยทุกๆ อย่างเมื่อเราไปอยู่ที่นั่น เมื่อเราตกลงได้แล้วว่าเราจะทำงานอะไร ทำที่เมืองไหน บริษัทที่เราสมัครนั้นจะตกลงกับสถานที่ที่เราจะไปทำงาน แล้วเขาก็จะจัดการเรื่องที่พักให้เราและจัดการเรื่องการทำบัตร Social Card ให้เรา เพื่อให้เราได้ทำงานอย่างถูกกฎหมายที่ประเทศอเมริกาได้ค่ะ ของที่ผู้เขียนไปคือไปทำร้าน Mc Donald’s ค่ะ ทางผู้จัดการและหัวหน้างานก็มารับส่งเราที่บ้านแล้วพาไปที่ร้านค่ะ นอกจากนั้นคนที่ทำงานในนั้นก็จะซื้ออาหารของร้านได้แบบแค่ครึ่งราคาค่ะ

เมืองที่เรามาทำงานก็คือเมือง New York อาจจะเป็นบ้านนอกของ New York หน่อย เหมือนกับ อำเภอเมืองฝาง กับอำเภอเมืองเชียงใหม่ ถ้าเทียบก็คิดว่าน่าจะประมาณนี้ค่ะ ชื่อเมืองที่เราทำงานกันก็คือ Buffalo และเมืองนี้ขึ้นชื่อเรื่อง Buffalo Wings ก็คือไก่อบซอสในสไตล์ของเค้านั่นเองค่ะ

หัวหน้างานของเรามีอยู่ประมาณ 5 - 6 คน แต่ล่ะคนก็ใจดีมากๆ เลยค่ะ พวกเค้าก็พากลุ่มของเราและคนไทยในเมืองใกล้ๆ ที่ทำร้าน Mc Donald’s ไปเที่ยวหลายๆ ที่เลยค่ะ ที่แรกที่จะเค้าพาเราไปนั้นคือ น้ำตก Niagara Falls ค่ะ ผู้เขียนก็ดีใจมากที่ได้มาที่นี่ เพราะน้ำตกนี้เป็นน้ำตกที่ดังมาก ดังระดับโลกเลย เคยได้ยินใครๆ ก็พูดกันถึงน้ำตกแห่งนี้ เราก็ไม่อยากเชื่อว่าจะได้มา แต่ก็ได้มาจริงๆ ค่ะ และเมือง Buffalo นั้นก็อยู่ใกล้กับน้ำตกแห่งนี้มากเลยค่ะ

* FALLS1.jpg (41.31 KB, 500x333 - ดู 145 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:13:17 PM »

ก่อนที่เราจะไปที่น้ำตกเราก็ขึ้นไปบนตึก  Niagara Center กันก่อนค่ะ ที่นี่เป็นศูนย์ของน้ำตกค่ะ เราก็ขึ้นไปแล้วเราจะเห็นวิวของน้ำตกที่สวยมากๆ เลยค่ะ นอกจากนั้นด้านบนของตึกนั้นยังขายของที่ระลึกเกี่ยวกับน้ำตก Niagara ด้วยค่ะ แล้วก็ยังมีกล้องส่องทางไกลที่เราต้องหยอดเหรียญแล้วเราจะสามารถดูวิวด้านล่างได้ค่ะ สวยมากๆ เลย

* FALLS8.jpg (109.4 KB, 480x720 - ดู 132 ครั้ง.)

* FALLS9.jpg (71.5 KB, 500x333 - ดู 139 ครั้ง.)

* FALLS2.jpg (97.37 KB, 480x720 - ดู 132 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:15:23 PM »

น้ำตกนี่สวยสมคำร่ำลือเลยค่ะ  ใหญ่อลังการมากๆ น้ำไหลแรงมาก  และที่ไม่น่าเชื่ออีกอย่างหนึ่งก็คือว่าอีกฝั่งหนึ่งของน้ำตกนี้ก็เป็นประเทศแคนาดาแล้ว นอกจากกล้องส่องทางไกลที่มีอยู่บนตึกศูนย์แล้ว ด้านล่างก็ยังมีกล้องส่องทางไกลแบบหยอดเหรียญที่เราสามารถดูน้ำตกแบบใกล้ๆ ได้อีกด้วยค่ะ ธรรมชาติและบรรยากาศรอบๆ น้ำตกนั้นก็สวยงามมากๆ เลยค่ะ

* FALLS3.jpg (56.46 KB, 500x333 - ดู 146 ครั้ง.)

* FALLS4.jpg (40.57 KB, 500x333 - ดู 125 ครั้ง.)

* FALLS6.jpg (93.51 KB, 480x720 - ดู 143 ครั้ง.)

* FALLS5.jpg (74.43 KB, 500x333 - ดู 135 ครั้ง.)

* FALLs7.jpg (60.67 KB, 500x333 - ดู 130 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:16:42 PM »

ใครได้มีโอกาสมาแถวเมือง Buffalo หรือว่าเมือง New York ก็อย่าลืมแวะมาที่น้ำตก Niagara Falls ให้ได้เลยนะคะ รับรองประทับใจกลับไปแน่นอนค่ะ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก  |  ท่องเที่ยว ทั่วโลก  |  หัวข้อ: น้ำตก Niagara Falls « หน้าที่แล้ว ต่อไป »