ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 19, 2024, 07:41:38 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก  |  เที่ยวทั่วไทย  |  หัวข้อ: มาเกาะพีพี จ.กระบี่ ครั้งแรกในชีวิต 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเกาะพีพี จ.กระบี่ ครั้งแรกในชีวิต  (อ่าน 3573 ครั้ง)
Pitibank
Jr. Member
**

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:40:27 PM »

โปรแกรมวันนี้ของทัวร์ไปที่เกาะพีพีครับ ต้องนั่งรถบัสไปที่ท่าเรือหัวหินที่ อ.คลองท่อม จ.กระบี่ครับ ออกเดินทางประมาณเกือบชั่วโมงจะถึงท่าเรือครับ ท่าเรือไกลหน่อยครับ เกือบเข้าเขต จ.ตรังแล้ว พอไปถึง ก็เจอเรือที่พาไป ขนาดเรือค่อนข้างใหญ่กว่ารถบัสทัวร์อีกครับ มีที่นั่งข้างบนและชั้นล่าง มีดาดฟ้า ระเบียงหน้าเรือ หลังเรือกว้างมาก ไว้ให้นั่งยืนชมวิว ผมก็ทาครีมกันแดดอีกรอบครับ แดดแรงมากๆ นั่งเรือเป็นชั่วโมงจะถึงเกาะพีพีครับ เห็นเป็นเกาะขนาดใหญ่อยู่ตรงหน้าเลยครับ แต่กว่าจะถึงนานมาก เมื่อดู GPS ที่คนขับน่าเรือประกอบไปด้วย ทะเลอันดามันรอบๆ เรือสวยมากครับ เป็นสีน้ำเงินเข้มเชียวครับ พร้อมเห็นภูเขาหินปูนสวยงามมากมายเป็นเกาะ บ้างครับ เห็นป่าชายเลน แหล่งอนุบาลของสัตว์น้ำด้วยครับ ผมก็นั่งเรือ กินลม ชมวิว และออกมานอกเรือ มาที่คนขับนั่ง ไปทั่วเรือเลยครับ ถ่ายภาพเก็บวิวสวยๆ บรรยากาศสวยๆ มาฝากครับ และในที่สุดก็คือเกาะพีพี สวรรค์แห่งอันดามันในฝันของใครหลายคนที่มาเที่ยวครับ ก็ต้องขึ้นที่ท่าเรือหน้าเกาะพีพีก่อนครับ เสียค่าท่องเที่ยวคนละ 20 บาทเพื่อเข้าเกาะครับ

* aODHOO_4.jpg (109.53 KB, 960x720 - ดู 289 ครั้ง.)

* aODHOO_1.jpg (88.11 KB, 960x720 - ดู 287 ครั้ง.)
Pitibank
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:42:12 PM »

ตอนเข้าเกาะก็ผ่านตลาดขายของที่ระลึก โปรแกรมทัวร์มากมายครับ ราคาค่อนข้างแพงมากครับ พอเดินไปซักครู่ ก็เจอชายหาดสีขาว ทะเลสีฟ้าใส สวยงามมากๆ ครับ เห็นเกาะภูเขาหินปูนเล็ก มีเรือหัวโทง เรือของภาคใต้ตอนบนเต็มชายหาดเลยครับ

* aODHOO_2.jpg (121.42 KB, 960x720 - ดู 287 ครั้ง.)

* aODHOO_3.jpg (103.93 KB, 960x720 - ดู 291 ครั้ง.)
Pitibank
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:44:00 PM »

มีแคนยัคให้พายด้วยครับ ชั่วโมงละ 250 บาท ที่ชายหาดมีคนบริการขับเรือ พายเรือ เจ๊ทสกี ตัวดำๆ ทั้งนั้นครับ พูดภาษาใต้ฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ ผมก็คุยกับพี่คนนึงตอนปี 2004 ที่เกิดสึนามิ เพราะทราบว่าสึนามิก็กวาดชายหาดที่เกาะพีพีนี้เรียบเหมือนกันครับ พี่เขาบอกว่า ตอนนั้นเกือบเอาชีวิตไม่รอดครับ พ่อแม่ของพี่เขาก็ไปกับสึนามิด้วย อยู่บังกะโลชั้น 1 ริมชายหาดครับ หนีไม่ทัน และผมก็คุยเขาบอกว่า ทุกวันที่ 26 ธันวาคม ในช่วงหลังเกิดสึนามิใหม่ๆ ผู้นำทุกศาสนาบนเกาะ จะพากันสวดมนต์ที่ชายหาดที่เกาะพีพีนี้ เพื่อไม่ให้เกิดสึนามิขึ้นอีก เขาบอกอีกว่าตอนสึนามิมานี้ ตอนเช้าน้ำแห้งไปจนถึงกลางทะเลเลยครับ และรู้สึกถึงแผ่นดินไหวด้วยครับ มีคนไปเล่นบนชายหาดเต็มเลยครับ เพราะว่าทุกคนไม่เคยเห็นทะเลแห้งขนาดนี้มาก่อน และพอสึนามิมาก็มาไวมากครับ สูงเท่าต้นมะพร้าวเลยทีเดียวครับ และถ้าพี่เขาบอกว่าถ้ามีสัญญาณเตือนภัยสึนามิ จะส่งมาที่ตัวเมืองและจะประสานงาน แจ้งกันทั่วเลยครับ แต่ผมไม่ค่อยกลัวสึนามิครับ ตอนแรกก็กลัวเพราะทะเลปกติครับ น้ำไม่แห้ง อิอิ แต่ก็เห็นป้ายให้ผู้อพยพหนีภัยด้วยครับ เป็นเส้นทางขึ้นเขา 300 เมตร แต่พอลองเดินดู เป็นทางตันนี่หน่า กร๊ากๆ ก็ถ่ายรูปริมหาด ถ่ายบรรยากาศริมเกาะพีพี  มีฝรั่งมาตากแดดมากมายเหมือนที่หาดป่าตองแหละครับ ใส่ชุดว่ายน้ำ ส่วนใหญ่หุ่นไม่ค่อยดีหรอกครับ หุ่นดีน้อยคนมากๆ 555+++

* aODHOO_10.jpg (76.86 KB, 960x720 - ดู 288 ครั้ง.)

* aODHOO_7.jpg (98.35 KB, 960x720 - ดู 275 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 05:44:33 PM โดย Pitibank » บันทึกการเข้า
Pitibank
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:45:48 PM »

จากนั้นก็เดินไปที่ร้านขายของถ่ายภาพและไปขึ้นเรือตอนจะใกล้บ่ายครับ อาหารวันนี้ตอนเที่ยงกินไข่เจียวกับแตงโมครับ เขาเลี้ยงครับ ลืมบอกไปตอนเช้ากินข้าวต้มที่โรงแรมที่พักครับ เอิ๊กๆ ก็รีบกินข้าว นั่งเรือ ชมวิวเมื่อออกจากเกาะพีพี ก็จะเห็นภูเขาหินปูนเป็นเกาะๆ มากมายริมทะเลเลยครับ

* aODHOO_9.jpg (92.62 KB, 960x720 - ดู 290 ครั้ง.)
Pitibank
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:48:19 PM »

นั่งไปได้ครึ่งชั่วโมง ก็ถึงเกาะพีพีเลแล้ว ที่ไปเมื่อกี๊เป็นเกาะพีพีดอนครับ ความจริงมีจุดชมวิวที่ชายหาด 2 แห่งมาชนกันเป็นวงเส้นโค้งเข้าหากัน คืออ่าวต้นไทรและอ่าวโละดาม๊ะ แต่ไม่มีเวลาขึ้นไปดูครับ เพราะทริปจำกัดเวลา พอนั่งเรือสักครู่ก็เห็นถ้ำไวกิ้ง เป็นถ้ำริมฝั่งทะเลไว้ทำรังนกครับ

* aODHOO_5.jpg (138.15 KB, 960x720 - ดู 289 ครั้ง.)
Pitibank
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:50:05 PM »

จากนั้นไม่ทันอะไรก็ถึงอ่าวมาหยา สถานที่ถ่ายทำหนังเรื่องเดอะบีชครับ ชายหาดแคบหน่อย แต่สวยงามมากๆ ครับ ชายหาดขาวมาก แต่เรือของเราขนาดใหญ่เลียบหาดไม่ได้ครับ ต้องขึ้นเรือน้อยๆ พอถึงอ่าวมาหยา ก็ปล่อยให้ทุกคนใส่เสื้อชูชีพ ดำน้ำดูปะการัง แต่ผมไม่ดำครับ กลัวดำ และดูผิวทะเล เหมือนไม่ค่อยมีปะการังครับ น่าจะเป็นปะการังฟอกขาว กับหินก้อนใหญ่ๆ ใต้ทะเลครับ แต่ก็นำเสื้อชูชีพมาสวมถ่ายภาพครับ 55++ ตัวผมก็ถ่ายภาพคนดำน้ำ บรรยากาศรอบๆ นั้นไป ถ่ายที่ชายหาดอ่าวมาหยา กินลม ชมวิวสนุกมากครับ บางคนก็ว่ายน้ำเก่ง ถึงขั้นไม่ต้องใส่เสื้อชูชีพเลยครับ 555++ ก็ดำน้ำกัน 1 ชั่วโมงกว่าๆ นานอยู่ครับ และบริเวณอ่าวมาหยา ก็เป็นเกาะพีพีเลครับ ตอนนั่งเรือก่อนถึงเห็นถ้ำไวกิ้งเป็นทางเข้า ที่เขาเก็บรังนกกันด้วยครับ จากนั้นพอดำน้ำเสร็จ ทุกคนก็ล้างตัว เปลี่ยนเสื้อผ้า มุ่งเรือเข้าสู่ชายฝั่งที่ท่าเรือหัวหินครับ แต่วันนี้น้ำลดเยอะมาก เรือไม่สามารถเทียบท่าได้ ตอนแรกตกใจ น้ำลดเยอะ กลัวสึนามิจะมา แต่ก็ไม่แห้งมากเลยไม่วิตกครับ เพราะก่อนมาทริปนี้ ดูคลิปสึนามิมาครับ น้ำจะแห้งมาก ถ้าสึนามิมา เอิ๊ก ก็ต้องลงเรือที่เกาะลันตาน้อยก่อนครับ และต่อแพยนต์มาที่ท่าเรือหัวหิน มีรถสองแถวค่อยเชื่อมด้วยครับ แพยนต์นี่ มีรถยนต์ รถขนส่ง รถส่งของมาขึ้นเต็มเลยครับ เพิ่งเคยเห็น และมีพี่คนนึงใจดีมากครับ ซื้อข้าวเหนียวกับหมูแดง อาหารแบบใต้ๆ อร่อยมากๆ ครับ เอิ๊กๆ มีคนซื้อของให้กินฟรี พอถึงท่าเรือหัวหิน เราก็เดินทางกลับไปถึงโรงแรมที่พัก ชมวิวที่เขาขนาบน้ำ ริมฝั่งแม่น้ำกระบี่ ใกล้ๆ กับที่พักสวยมากครับ มื้อเย็นนี้กินเหมือนมื้อเช้าครับสั่งข้าวต้มเหมือนเดิมครับ ถ้วย 40 บาทแหละ ให้เขาเสิร์ฟที่ห้อง และให้เขาช่วยเชื่อม internet ด้วยครับ โชคดีที่เล่นเน็ตได้วันนี้ พอเล่นเน็ตสบายใจอิ่มแล้ว ก็นอนหลับ เพื่อเที่ยวกระบี่ต่อวันพรุ่งนี้ครับที่สถานที่ท่องเที่ยวอื่นๆ

เขียนโดย  ปิติภัทร  มาทา

* aODHOO_8.jpg (98.55 KB, 960x720 - ดู 271 ครั้ง.)

* aODHOO_6.jpg (103.33 KB, 960x720 - ดู 284 ครั้ง.)
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:01:06 PM »

น่าไปเที่ยวมากครับ

Trip2555
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 09:47:48 AM »

เตรียมตัว เที่ยวทะเล ซัมเมอร์ นี้

sclass17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 10:50:27 AM »

อยากแวะไปตอนสุดสัปดาห์
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก  |  เที่ยวทั่วไทย  |  หัวข้อ: มาเกาะพีพี จ.กระบี่ ครั้งแรกในชีวิต « หน้าที่แล้ว ต่อไป »